ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

โรคความดันเกิดจากกรรมใดแก้ไขอย่างไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 taal2512

taal2512
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 09:49 PM

ท่านผู้ใดทราบสาเหตุของโรคความดันโลหิตบ้างครับ
พร้อมวิธีการรักษา แจ้งมาที่ [email protected]
หรือสะดวกตอบกระทู้ก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 09:55 PM

โรคนี้เกิดจากกรรมที่ได้เคยใช้แรงงานสัตว์หนักจนเกินไปน่ะครับ ส่วนวิธีรักษานั้นต้องถามก่อนว่า เจ้าของกระทู้จะเอาแบบไหนล่ะครับ แบบวิทยาศาสตร์การแพทย์ แบบพุทธศาสน์ หรือแบบผสมผสานครับ

#3 taal2512

taal2512
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 10:00 PM

ตอบแบบพุทธศาสน์ และผสมผสานก็ได้ครับ...taal2512

#4 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 10:08 PM

จอยอยากรู้ว่าโรคภูมิแพ้เกิดจากกรรมใดด้วยค่ะ เพราะจะเป็นกันทั้งบ้านเลยค่ะ
แล้วคุณย่าเป็นโรคเบาหวานเกิดจากกรรมใดค่ะ

#5 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 01 February 2006 - 10:50 PM

พระพุทธองค์ตรัสว่า โรคภัยไข้เจ็บนั้น เกิดจากเหตุ ๔ ประการด้วยกัน คือ

๑. กรรม
๒. จิต
๓. อุตุ
๔. อาหาร

เพราะฉะนั้น การบำบัดรักษาโรคดังกล่าว จึงต้องควบคุมปัจจัยทั้ง ๔ ประการนี้ให้อยู่หมัด กล่าวคือ

ในส่วนของกรรม ควบคุมโดยการประกอบบุญกุศลให้มากและเข้มข้นทับทวี สำหรับโรคนี้ ขอแนะนำให้ผู้ป่วยหมั่นปล่อยสัตว์ ปล่อยปลา ให้ชีวิตสัตว์เป็นทาน ไม่ว่าจะเป็นสัตว์เล็กหรือใหญ่ บุญถวายคิลานเภสัชและภัตตาหารเป็นสังฆทานแด่พระภิกษุสงฆ์ บุญปฏิบัติบำรุงพระภิกษุผู้อาพาธ (สามารถทำได้ตามโรงพยาบาลสงฆ์ที่มีอยู่ในจังหวัด/ท้องที่ของท่าน) และบุญที่เกิดจากการแสดงอปจายนะ (เคารพนบไหว้)
ต่อพระรัตนตรัยและผู้มีพระคุณ มีบิดามารดา เป็นต้น (ความเคารพ เป็นเหตุให้ถึงซึ่งความเป็นผู้มีอายุยืน) สำหรับการบริจาคโลหิตต้องงดเว้นโดยเด็ดขาด

ในส่วนของจิต ควบคุมโดยการปฏิบัติกิจภาวนา โดยการทำใจให้ผ่องแผ้ว (สจิตฺตปริโยทปนํ)

ในส่วนของอุตุ ควบคุมโดยการเลือกอยู่ในถิ่นอันมีสภาวะแวดล้อมที่เหมาะสม (กับโรคของผู้ป่วย) => "ปฏิรูปเทสวาโส"

ในส่วนของอาหาร ควบคุมโดยไม่รับประทานอาหารที่มีรสจัด โดยเฉพาะอย่างยิ่ง "รสเค็ม" แล้วหันมารับประทานอาหารในตระกูลชีวจิตหรือมังสวิรัติ เพื่อเป็นการบำรุงรักษาสรีระยนต์ของเราให้ฟิตปั๋งตลอดอายุการใช้งาน

คุณย่าเป็นโรคเบาหวานเกิดจากกรรมใดค่ะ?

เกิดจากวิบากกรรมกาเมเจ้าชู้และกรรมที่เคยขายสัตว์เป็นๆ เพื่อให้เขานำไปฆ่าน่ะครับ เอาเป็นว่าผมขอแนะนำคุณ taal2512 กับพี่จอยให้เข้าไปดูในส่วนของฟอรัมคำถามที่น่าสนใจดูนะครับ เพราะมีกระทู้ซึ่งเป็นกรณีของผู้ป่วยด้วยโรคภัยไข้เจ็บต่างๆ พร้อมวิธีแก้ไขไว้พร้อมสรรพ อีกทั้งเหตุแห่งความเป็นผู้มีอายุยืนให้อ่านประกอบอีกด้วยครับ

#6 JOYSA

JOYSA
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 February 2006 - 06:53 AM

ขอบคุณน้องเกียรติก้องธรณินทร์ มากจ๊ะ++++

#7 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2007 - 10:20 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ