ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สอบถามงานบุญพรุ่งนี้ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 10:09 AM

คือ ผมตั้งใจจะลางานไปที่วัดทำบุญพรุ่งนี้ วางแผนไว้ดิบดี

วันนี้ หัวหน้างานบอกให้พรุ่งนี้เข้า office แต่เช้า เพราะที่ office จะมีการทำบางสิ่งบางอย่างกับระบบของบริษัท

คนที่เกี่ยวข้องจะต้องมา support ลูกค้า ซึ่งก็คือผม

อาทิตย์อื่นดันไม่ทำอะไร ดันมาบังเอิญทำวันศุกร์นี้

ก่อนหน้านี่ที่ยังไม่ได้จริงจังอะไรกับเรื่องบุญ ก็มีไปมา 1-2 ครั้งครับ ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย
แต่พอเริ่มมาจริงจังเอาเดือน มิถุนายน ที่ไปด้่วยความตั้งใจของตัวเอง เดือนนี้ยังไม่มีมารผจญ
พอหลังจากนี้ก็มีตลอดครับ 

เดือน ก.ค. ก็จะไปร่วมพิธีบูชาข้าวพระต้นเดือน ก่อนไปวันนึง ยางรถก็โดนน็อตตัวเบ้อเริ่ม เจาะไปที่ยาง 

มารู้ตัวว่ายางรั่ว ก็เช้าตรู่ในวันที่จะไป ยังดีที่ทางผ่านมีร้านล้อเปิดแต่เช้า เลยให้เค้าอุดรูรั่ว เลยทำให้ไปเข้าร่วมบุญได้ 

แต่ทำให้ไปสายกว่าที่คิด เลยไม่ได้ใส่บาตรตอนเช้าครับ

เดือน ส.ค. ก็ติดปัญหาไม่ได้ไปเพราะแมวที่เลี้ยงไว้มันไม่สบายหนักครับ ก่อนหน้าวันนึง อยู่ๆอาการทรุดลงเร็วมากทรงตัวไม่ได้เลย

เลยตัดสินใจ ต้องรีบพาไปหาหมอ เลยไม่ได้ไปวัด แต่สุดท้ายแมวตัวนั้นก็ตายครับ

เดือน ก.ย. ก็เหมือนกันครับ ผมตั้งใจจะไป world peace เย็นวันศุกร์

วางแผนว่าจะออกจาก office ไปวัด ขึ้นรถตู้

และเช้าศุกร์วันนั้นเอง หัวหน้าบอกว่า ตอนเย็นต้องอยู่ที่ office จนถึงเที่ยงวันเสาร์

เลยไม่ได้ไปกับรถตู้ของวัด

โชคดีที่งานดำเนินไปได้ด้วยดี เลยไม่ต้องค้างคืน 

ผมเลยขับรถจาก กทม.ไป ที่เขาใหญ่ในเช้าวันเสาร์เลย หลังจากถึง wp แล้ว ก็เลยได้รู้ว่า มีการสร้างพระมหาเจดีย์ทัตตชีโว

เลยร่วมบุญไป แต่เสียดายตรงที่ หากไม่ติดงานแล้วผมได้นั่งรถตู้ไปตั้งแต่วันศุกร์

ผมคงไปร่วมพิธีที่กาญจนบุรีด้วย

และนี่เดือนตุลา ก็ติดปัญหาอีก

อยากถามว่า ถ้าผมดูผ่าน internet ผมจะได้บุญบูชาข้าวพระเหมือนกันมั้ยครับ อยากไปมากเลย

แต่ผมสังเกตุแล้วว่าเวลาผมจะทำบุญใหญ่ๆ มันชอบมีเรื่องเกิดขึ้น ไม่ให้ไปบุญใหญ่ทุกที

ประสบการณ์เรื่องมารผจญก่อนหน้านี้ ผมยังมีอีกครับ หนักกว่านี้ด้วยครับ แต่ไม่ได้เล่าไว้เพราะกลัวเกรงใจทุกท่านครับ มันยาว (กลัวท่านจะหาว่าผมเพ้อเจ้อด้วยครับ แหะๆ)

สงสัยว่าทำไมหลายคนไปได้ไม่ติดปัญหา หลายคนติดปัญหาทำให้ไปไม่ได้

เฮ้อ .... 

#2 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 10:53 AM

ถ้าสุดวิสัยจริงๆ ก็เอาใจจรดจ่อกับพิธีกรรมนะคะ

ก็มีบางกรณี ที่ติดงาน แต่อยากมาร่วมงานบุญมาก ในที่สุดก็มีเหตุบังเอิญให้มาได้ ไม่ต้องทำงานแล้ว
ซึ่งเบื้องหลังก็คงเป็นอะไรเล็กๆ น้อยๆ ที่เราเคยทำมา อาจเคยไปขวางคนอื่น หรืออย่างไรก็ดี เป็นสิ่งที่ผ่านมาแล้ว ช่างมันเถอะ

ให้ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดค่ะ

มาวันอาทิตย์ธรรมดาที่เราไม่ติดธุระก่อนก็ได้นะคะ มาให้ได้ทุกวันเลย

เจอกันที่บูธ ได้นะคะ เสาE6 ค่ะ :D

กำหนดการงานบุญ 10 ตุลาคม 2557

เช้าตักบาตร 6.40 น.

บูชาข้าวพระ 9.30 น.

รับเมล็ดพันธุ์ดาวรวย 16.00 น.

#3 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 11:04 AM

ถ้าสุดวิสัยจริงๆ ก็เอาใจจรดจ่อกับพิธีกรรมนะคะ

ก็มีบางกรณี ที่ติดงาน แต่อยากมาร่วมงานบุญมาก ในที่สุดก็มีเหตุบังเอิญให้มาได้ ไม่ต้องทำงานแล้ว
ซึ่งเบื้องหลังก็คงเป็นอะไรเล็กๆ น้อยๆ ที่เราเคยทำมา อาจเคยไปขวางคนอื่น หรืออย่างไรก็ดี เป็นสิ่งที่ผ่านมาแล้ว ช่างมันเถอะ

ให้ทำปัจจุบันให้ดีที่สุดค่ะ

มาวันอาทิตย์ธรรมดาที่เราไม่ติดธุระก่อนก็ได้นะคะ มาให้ได้ทุกวันเลย

เจอกันที่บูธ ได้นะคะ เสาE6 ค่ะ :D

กำหนดการงานบุญ 10 ตุลาคม 2557

เช้าตักบาตร 6.40 น.

บูชาข้าวพระ 9.30 น.

รับเมล็ดพันธุ์ดาวรวย 16.00

สาธุครับ

ลองสอบถามพี่ที่เค้าดูแลระบบแล้ว ยังพอเห็นแสงสว่างอยู่บ้างครับ

อาจจะได้ไปร่วมพิธี แต่ตักบาตรเช้า คงไม่ทัน

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 04:27 PM

10540998_727011834053759_275361964857676

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 08:44 PM

แสงสว่าง วาบๆ เลยค่ะ ดีจังเลย :D :D :D

#6 Tor Alif

Tor Alif
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 08:58 PM

ลาออก แล้วไปทำบุญ ท่านคงไม่กล้าทำ และผมคงไม่กล้าแนะนำ 

งั้นสู้ๆเท่าที่ทำได้น่ะครับ เดียวจะเดือนร้อนตนเอง เป็นใครก็กลัวอย่างนี้ ทำพอที่ทำได้ สู้ๆน่ะครับ :)

#7 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2014 - 07:30 AM

ถ้าลาออกแล้ว ก็ไม่มีเงินเป็นค่าเดินทางไปทำบุญสิครับ  :  :

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2014 - 09:44 AM

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ  เพราะรู้สึกว่าบางความเห็นเริ่มจะเลี้ยวออกนอกทางแวะกินขนมซะแล้ว

บุญ คือ  เป้าหมายที่เราต้องคำนึงถึงตลอดเวลา   แต่การละเลย "หน้าที่อันพึงกระทำ" เพื่อบุญนั้น  เป็นสิ่งที่ต้องใช้สติไตร่ตรองให้มาก

การสั่งสมบุญ  บารมี  ไปพร้อมกับการทำหน้าที่อันพึงกระทำของเรา  จะยังประโยชน์สูงสุดให้แก่เราทั้งทางโลกและทางธรรม   

การอ้างบุญ  เพื่อละเลยหน้าที่อันพึงกระทำของตัวเรา   หรือ  การละเลยหน้าที่อันพึงกระทำของเราเพื่อบุญ  จะเป็นที่ตำหนิติติงจากฝ่ายใด  ฝ่ายหนึ่ง  ทำให้บุญของเรามีข้อด่างพร้อย  ไม่บริสุทธิ์  ไม่บริบูรณ์  เป็นบุญที่ถูกเจือให้มัวหมอง  ลดทอนความปลื้มปิติใจ  ทั้งก่อนทำ  ระหว่างทำ  และตามระลึกถึง

ใช้สติไตร่ตรองให้มาก  รักษาสมดุลย์ของบุญ  และหน้าที่อันพึงกระทำเอาไว้ให้ด้วยใจใสๆ  ไม่มีวิตก  ไม่มีอคติ   จึงจะถือว่าเป็นสิ่งสมควรครับ

ลองค่อยๆ พิจารณาดูนะครับ

กราบอนุโมทนาบุญ  และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#9 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2014 - 01:16 AM

สาธุครับ