ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เสื้อผ้าเกี่ยวกับการทำบุญอย่างไร

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 13 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 07:24 PM

มีครั้งหนึ่งไปวัดไปช่วยงานที่แผนกหนึ่งที่ต้องทำงานดูแลสถานที่ แล้วขากลับเสื้อสีขาวหมดเลยใส่เสื้อลายสีแดงสลับขาว
เป็นการใส่ที่โดนคนมองมากเพราะเสื้อตัวเล็กแล้วก็คอกว้างนิดหน่อยไม่ใช่เสื้อคอกลม
ใส่กาเกงธรรมดามากเป็นผ้าพอดีตัวไม่เข้ารูปไม่รัดตัว สีเทาดำ
ก็ไปช่วยงานก่อนวันงานบุญตั้งสองวัน(ที่บ้านไม่ให้มาวัดเพราะจากสื่อแล้วยังไม่เปิดใจดาวธรรมก็ไม่ดู)
การที่แต่งกายแปลกไปจากที่วัดในใจเราปฏิบัติธรรมแล้วเสื้อผ้ามันเกี่ยวยังไง
จำเป็นไหมต้องเอาเสื้อผ้าที่แม่ซื้อให้ไปทิ้งหมดแล้วต้องใส่เสื้อของที่วัด
การแต่งกายน่าจะเป็นตามสถานที่และเวลาไม่ใช่เหรอ <_< รู้สึกเสียใจมากเลยที่โดนมองแบบนี้ :'(

#2 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 07:42 PM

ไม่เกี่ยวกันหรอกครับ แต่ผมเดาเอาเองว่าที่ใส่ให้เหมือนกันในส่วนของเจ้าหน้าที่เพราะต้องการสร้างความเป็นหนึ่งเดียวกัน เราจะเห็นเวลาคนใส่เสื้อเหมือนๆ กันเป็นกลุ่ม เช่น เสื้อโรงเรียน เสื้อบริษัท ผมว่าล้วนแต่ต้องการสร้างความรู้สึกให้เรารู้สึกเป็นส่วนหนึ่ง ให้เกิดความเป็นทีม และเป็นความภาคภูมิใจของเราอีกต่างหาก เหมือนเสื้อจักรแก้วไงครับ เราใช้ตรึกระลึกถึงงานบุญที่เราได้ทำ เห็นปุ๊บก็นึกได้ทันทีว่าเราใช้งานไหนบ้าง แล้วบางทีก็ทำให้คนอื่นสังเกตเห็นด้วย เช่นเจ้าหน้าที่วัดผมก็จะรู้ทันที ถ้าจะถามก็ไม่ต้องลังเล

เพราะฉะนั้นอย่าเป็นกังวลเลยครับ ทำใจใสๆ หาหนทางที่เราสบายใจ ท่านสบายใจ ลำบากหน่อย แต่ก็เป็นไปเพื่อการสร้างบารมี แล้วค่อยๆ แนะนำท่าน หมั่นอฐิษฐาน สักวันท่านคงเข้าใจ

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ .... สาธุ

#3 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 08:10 PM

เห็นด้วยค่ะ อย่าไปใจตกเลยนะค่ะ คนในวัดคงมองหน่อยเพราะว่าแปลกตา แต่ไม่มีใครตำหนิคุณหรอกค่ะ
เราเองบางครั้งยังใส่เสื้อแบบอื่นไปวัดเลยเนื่องจากมาจากที่ทำงานแล้ว เปลี่ยนไม่ทัน ก็ไม่รู้คนอื่นมองหรือเปล่า แต่ว่าใจเราแหละ พอรู้ตัวว่าเราใส่ไม่เหมือนคนอื่นก็จะกลัวคนอื่นมอง ทั้งๆที่จริงๆอาจไม่มีใครสนใจเราอย่างที่คิดหรอกค่ะ

อย่าคิดมากไปเลยค่ะ ทำใจให้อยู่ในบุญค่ะดีที่สุด

แต่ก็ต้องระวังนิดนึงนะค่ะ บางทีมาวัดเสื้อผ้าถึงแม้จะสีอื่นก็ขอให้สุภาพเข้าไว้นะค่ะ ไม่ใช่แบบรัดรูป โปร่งใส สั้นจู๋อะไรแบบนี้ ถ้าเป็นแบบนี้คงไม่ถูกมองอย่างเดียว เดี๋ยวมีกัลยาณมิตรไปแนะนำแน่ค่ะ

บางทีคนมาใหม่ไม่ทราบก็ใส่สีอื่นมาก็มี ก็เห็นเจ้าหน้าที่เข้าไปคุยดีถามว่ามาครั้งแรกเหรอค่ะ แล้วก็ไม่ได้บังคับให้ใส่เสื้อวัดในทันที
อันนี้ขอเตือนหน่อยนะค่ะ ถ้าเราเจอคนใหม่ เห็นเค้าทำไม่เหมือนหมู่คณะ อย่าไปตำหนิทันทีนะค่ะ ค่อยๆบอก เพราะเจ้าตัวเค้าก็จะอายๆที่ใส่เสื้อผ้ามาเป็นจุดเด่นอยู่แล้ว ก็ให้กำลังใจไปนะค่ะ อย่าไปทำให้เค้าอายจนไม่กล้ามาอีก เราจะติดกรรมนะค่ะ สาธุ

#4 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 08:14 PM

รู้คน..รู้กาล...รู้งาน...รู้สถานที่..รู้เวลา....ครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#5 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 09:14 PM

เวลาเห็นใครมาวัดใส่ชุดสีอื่น มันอดมองไม่ได้ครับ
๑. เพราะมันแปลกตา
๒. ดูว่าเป็นคนใหม่หรือเปล่า เผื่อเขาต้องการความช่วยเหลืออะไร

ดังนั้นเวลาถูกมองก็อย่าไปคิดมากครับ ยิ้มให้เขาไปเลย
อนุโมทนาด้วยนะครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#6 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 15 February 2006 - 11:05 PM

เอาเป็นว่าตอนนี้ แม้เราจะไม่ได้แต่งชุดขาว แต่ขอให้ใจของเราขาวใสไม่หมองมัวก็แล้วกันนะครับ อีกประการหนึ่งก็คือ การดูแลอาภรณ์ทางกายที่สวมใส่ ยังไม่สำคัญเท่ากับการดูแลอาภรณ์ (อารมณ์) ที่มาหุ้มเคลือบใจของเราครับ

#7 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 10:41 AM

คงเป็นเพราะแปลกตามากกว่า เขาคงไม่ได้มองเราในแง่ลบหรอก หากใครถาม ก็ตอบแบบตรงไปตรงมา เชื่อว่าผู้ปฏิบัติคงเข้าใจ

สำคัญที่ใจเราใสใสไว้ แล้วจะเป็นต่อ

อย่าให้เกิดความรู้สึกที่ไม่ดีมาตัดรอนการสร้างบารมีเลยนะ ที่ช่วยงานวัดฯดีแล้ว ดีมากๆ ดีกว่าหลายๆท่านที่ไม่มีโอกาสหรือไม่ใช้โอกาส

#8 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 02:17 PM

อืม ผมว่า สีเสื้อคงไม่ใช่ประเด็นเท่าไหร่ เพราะแดง ขาว ก็พอไปไหว ไม่น่าเกลียด แต่ผมว่าประเด็นที่คนมองมันคงอยู่ที่เสื้อตัวเล็กและคอเสื้อกว้าง เพราะพูดตามตรงนะครับ มันไม่เหมาะสม มาใส่เสื้อตัวเล็กๆ ในวัดแล้วยังคอกว้างด้วย
ถ้าคราวหน้าจะไปค้างวัดแนะนำให้เอาเสื้อที่พอดีตัว ไม่รัด แล้วก็คอเสื้ออย่ากว้างครับ อย่าลืมนะครับว่า ในวัดไม่ใช่มีแต่ สาธุชน แต่ยังมีพระ แล้วก็พระหนุ่มๆ บวชได้ไม่นานก็เยอะ อาจจะทำให้ใจท่านเขวได้นะครับ อาจจะได้บาปติดไปแบบไม่รู้ตัวครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#9 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 16 February 2006 - 04:42 PM

ไม่ต้องทิ้งหรอกค่ะ
เวลาไปวัดน่ะ ควรใสเสื้อวัดเพื่อเป็นการเคารพที่ และ ให้คนอื่นรู้ด้วยว่าเราเป็นคนวัดนะ
ไม่ใช่คนใหม่

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#10 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 17 February 2006 - 02:25 PM

just have an extra big t-shirt in your back pack and change to it when u go to temple....if you dont have I can share mine with you kah!! happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#11 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2006 - 10:23 PM

อื้มค่ะ เสื้อผ้าที่คุฯแม่ซื้อให้ก็ไม่จำเป็นต้องทิ้งนี่ค่ะเพราะว่าไม่ได้ใส่เสื้อวัดอยู่ทุกวันไม่ใช้หรอค่ะหรือว่าไปวัดุกวันเลย ถึงจะหยี่งงั้นแต่ถ้าไม่ใช้อาทิตย์ต้นเดือนก็ไม่เป็นไรหรอกค่ะใส่ให้ดูเรียบร้อยไม่รัดรูป ก็พอแล้วล่ะค่ะ อ้อสีไม่ฉูดฉาดด้วย ^^
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#12 Somsakul V.

Somsakul V.
  • 106 โพสต์
  • Interests:Personal Computer

โพสต์เมื่อ 17 February 2006 - 10:59 PM

โอ๋ๆ อย่าเสียใจไปเลย
ยังไม่มีใครว่าอะไรหนูหรอก หนูคิดไปเองจ้ะ

เสื้อผ้าเกี่ยวกันยังไง ถ้าไม่เกี่ยวหนูคงไม่สบายใจหรอกจ้ะ
หนูเป็นเด็กดีนะ สอนตัวเองได้
คนอื่นเข้าไม่คิดเหมือนหนูหรอก เขาคิดว่าคนมองสิดี ฉันสวย
ว่าแล้วก็แต่งโป๊ๆ คนจะได้มอง จะได้พาฉันไปเป็นดารา
ว่าไปนั่นเลย

เสื้อผ้า เกี่ยวกันตรงนี้
1. เก่วกะตัวเรา แม้ยังไม่มีใครเห็น แต่เราเห็นก่อน
ความพอใจ ไม่พอใจ เกิดกับเราก่อนเลย

2. เก่วกะคนอื่น เพราะคนอื่นจะเปนคนที่มองเรา
ถ้าชุดขาว เขาก็มองว่าเราธรรมะ ธรรมโม
ถ้าชุดชมพู เขาก็มองว่าเราหวาน
ถ้าชุดแดง เขาก็ว่า ตรุษจีนเหรอ
ถ้าชุดดำ เขาก็ว่า ใครตายเอ่ย

เนี่ย เนอะ น้องไม่จำเปนต้องใส่เสื้อวัดก็ได้
แค่เสื้อสุภาพ แต่สีขาวจะเปนสีที่ไม่ต่างจากคนอื่น
เอาที่ดูแล้วไม่น่ารักเกินไป
เพราะถ้าน่ารักเกินไป คนก็มองอ่ะแหละ แม้จะสีขาวก็มอง
ปล่อยวางซะมั่ง

#13 JARK

JARK
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2006 - 09:45 PM

ก่อนอื่นผมขอกราบอนุโมทนาบุญกับคุณด้วย ที่เป็นอาสาสมัครช่วยงานวัด ซึ่งคนเป็นจำนวนมากในโลกไม่มี
โอกาสดีเช่นกับคุณ ผมเองยังอยากทำบ้างแต่ติดด้วยอะไรหลายอย่าง แต่ก็พยายามช่วยงานเมื่อมีโอกาส
เพราะเป็นภาพดีๆที่อยู่ในใจ นึกทีไรก็มีแต่ปลื้มใจ ดีใจที่ได้ทำ คุณก็เช่นกันคุณได้ทำสิ่งที่ดีที่สุดในชีวิต
เอาบุญเป็นที่ตั้งตามคำสอนของครูอาจารย์ ไม่น้อยอกน้อยใจ เพราะน้อยใจไปมีแต่เสียใจ ใจเสีย หมดกำลัง
ใจ หมู่คณะเสียประโยชน์ เราก็เสียประโยชน์ ตัวผมเองก็พยายามฝึกฝนตนเองให้ทำได้อย่างนี้ คนที่มาวัดมีทั้ง
มาเก่ามาใหม่ ทุกคนกำลังฝึกฝนตนเอง มีทั้งข้อดี ข้อเสียในตัวเอง ความอดทนจึงเป็นจำเป็นที่จะช่วยให้หมู่คณะแข็งแรง
และในฐานะที่เข้าวัดมานานพอสมควร ขอเปิดใจว่า เวลาเห็นคนแต่งตัวแปลกๆ ที่ไม่ใช่ชุดขาวมาวัดจะ ไม่คิดตำหนิแต่กลับคิดดีใจ
ว่า ดีใจจังมีคนมาวัดใหม่อีกแล้ว แม้อยากมอง(ชื่นชม)แต่ก็พยายามทำเฉยๆ เพราะกลัวเขารู้สึกไม่ดี
เพราะเข้าใจว่า ไม่มีใครอยากทำตัวแปลก ทำตัวให้คนตำหนิ ไม่มีใครอยากเป็นตัวประหลาด ในกรณีเช่นคุณ
หากใครที่มองคุณอย่างตำหนิ ได้ทราบว่าคุณได้มาทำหน้าที่ที่ประเสริฐ และทราบปัญหาของคุณ เขาคงเสียใจที่มอง
คุณอย่างนั้นและอยากจะส่งเสริม ให้กำลังใจคุณแน่นอนเลย แต่ที่แน่ๆ เทวดาที่อยู่บริเวณนั้นคงอนุโมทนาชื่นชมคุณ
อย่างแน่นอน ดังนั้นอย่าไปคิดถึงสายตาเหล่านั้นเลย นึกถึงแต่สิ่งดีๆที่คุณได้ทำ แล้วทำให้มากขึ้นให้ดีขึ้น ทุกอย่าง
อยู่ที่ใจ สำคัญที่ใจ สำเร็จได้ด้วยใจ ผมว่าทุกๆคนอีกมากมายเป็นแสน (มากกว่าคนที่มองตำหนิคุณหลายเท่า)ชื่นชม
สิ่งที่คุณทำ และอยากพร้อมใจกันกล่าวกับคุณด้วยรอยยิ้มว่า "ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ/ค่ะ"
ปล. ในความคิดของผม เรื่องเสื้อผ้ามีความสำคัญน้อยกว่าใจ เพียงแต่ชุดขาวที่เรียบร้อย ช่วยสร้างบรรยากาศการปฏบัติธรรม
ไม่ต้องมากังวลเรื่องแฟชั่น ดูสบายตา ไม่ก่อความกำหนัดในกาม เตือนใจเราเมื่อเห็นชุดขาว ว่าเรากำลังอยู่ในวัดต้องทำใจให้ใสสะอาด
ใจสว่าง
จาก JARK

#14 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2007 - 12:49 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับน้อง Jiji ครับที่มาช่วยงานพระพุทธศาสนา คงไม่มีใครติเตียน เหมือนที่พี่ ๆ น้าอา ได้แสดงความคิดเห็นไว้ สบายใจได้ครับ สาธุ