ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เลี้ยงปลาตู้บาปหรือไม่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 10:16 AM

บังเอิญเมื่อวานนี้...ลูกสาว 7 ขวบ คงเป็นผลเพราะดู DMC ต่อเนื่องกันทุกวันมังคะ
อยู่ ๆ ก็บอกว่า "แม่คะ...เอาปลาในตู้ไปปล่อยกันเถอะ" (เค้าเลี้ยงมา 2 ปีแล้วค่ะ)
ถามเค้าว่าทำไมถึงจะปล่อย...เค้าบอกว่า "หนูว่าเอาปลามาขังไว้ต้องบาปแน่ ๆ เลย"
แต่หาคำตอบให้ลูกไม่ได้ตอนนั้นค่ะ
ก็เลยบอกเค้าว่าเดี๋ยววันนี้จะคุณแม่จะมาเปิดหาข้อมูลให้
วันนี้มาเปิดหาในกระทู้เด่น...แต่ยังไม่พบเลยค่ะ

อยากทราบว่าการเลี้ยงปลาตู้บาปหรือปล่าว...
หรือว่าเอาไปปล่อยก็จะยิ่งไม่ดี เค้าหากินไม่เป็น

#2 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 10:31 AM

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=3655
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#3 ตาล

ตาล
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 10:33 AM

ต้องดูที่ๆ จะปล่อยด้วยดีกว่าครับ ว่าจะเอาไปปล่อยที่ไหน แล้วปลาที่ปล่อยจะอยู่รอดหรือไม่ เพราะว่าส่วนใหญ่ปราตู้ จะหากินเองไม่ข้อยเก่ง และว้ายน้ำช้า หนี ไม่รอดแน่ๆครับ และบอบบางกว่าปราที่อยู่ตามธรรมชาติ เพราะปล่อยไปแล้วก็อาจจะไปเป็นอาหารปราพวกที่กินปลาด้วยกันเองกันเอง ได้นะครับ

ผมว่าถ้าเรียงพวกเค้าเป็นอย่างดี แล้ว ก็คงจะไม่บาปหลอกครับ แต่ถ้าไม่ดูแลเอาใจใส่นี้ อันนี้บาปแน่ๆครับ

#4 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 10:37 AM

ขอบคุณ..คุณขุนศึกผู้พิชิตหงสา...มากค่ะตะกี้ได้เข้าไปอ่านแล้วได้ข้อมูลแล้วค่ะ

ขอบคุณคุณตาลด้วยค่ะ

#5 BOG-BOG

BOG-BOG
  • 293 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 10:41 AM

ในความคิดบ๊อกๆว่าบาปจ๊ะ ก็เหมือนเลี้ยงนกขังไว้ในกรง ซึ่งเค้าไม่เป้นอิสระบินไปไหนมาไหนไม่ได้ซึ่งก็เหมือนกับปลาเขาแวกว่ายได้เฉพาะในตู้เท่านั้นซึ่งไม่เป็นอิสระกับเขาเลยจ๊ะธรรมชาติของเค้าคือแม่น้ำ ลำธาร คลอง ทะเล หลายคนคงเคยได้ดูเรื่อง NEMO เลยอยากปล่อยปลาให้คืนสู่ธรรมชาติ อนุรักษ์ปลาสวยงามไม่จำเป็นต้องเลี้ยงเค้านะจ๊ะ

คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว คนชั่วชอบทำลาย คนมักง่ายชอบทิ้ง คนจริงชอบทำ คนระยำชอบติ !!!!

#6 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 11:42 AM

คุณBOG-BOG นี่มีอะไรน่ารักจริง ๆ เลยค่ะ
ดูเป็นคนยุคใหม่...ที่น่ายกย่องเน๊อะ

#7 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 04:03 PM

ต้องดูที่ๆ จะปล่อยด้วยดีกว่าครับ ว่าจะเอาไปปล่อยที่ไหน แล้วปลาที่ปล่อยจะอยู่รอดหรือไม่ เพราะว่าส่วนใหญ่ปราตู้ จะหากินเองไม่ข้อยเก่ง และว้ายน้ำช้า หนี ไม่รอดแน่ๆครับ และบอบบางกว่าปราที่อยู่ตามธรรมชาติ เพราะปล่อยไปแล้วก็อาจจะไปเป็นอาหารปราพวกที่กินปลาด้วยกันเองกันเอง ได้นะครับ

ตามนี้เลยครับ ปล่อยแล้วระวังปลาตู้จะตายเอานะครับ ถ้าให้ดีเลี้ยงไปจนกว่าเขาจะตายไปเองแล้วเลิกเลี้ยงจะดีกว่าครับ
การปล่อยสู่แหล่งธรรมชาติผมว่าปลาตู้รอดยากครับ
หยุดเหมือนรถเบรค นิ่งเหมือนน้ำในโอ่งที่ปราศจากลม แน่นเหมือนหลักที่ปักลงในเลน
ไม่สั่นคลอน ใสเหมือนน้ำที่ปราศจากตะกอน

#8 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 May 2006 - 09:52 PM

ไม่รู้ล่ะ ผมปล่อยไปหมดแล้วให้คนอื่นเอาไปเลี้ยง

#9 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2007 - 03:51 PM

สาธุ ครับ