ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถามเรื่องบุญพิเศษ เดือน กันยายน กับ ตุลาคมค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 12:32 PM

ไม่ทราบว่า หลังจากวันที่ 7 เดือน กันยายน จนถึง เดือนตุลาคม มีกำหนดการบุญพิเศษอะไร รึเปล่าคะ รบกวนด้วยค่ะ จะจัดตารางสำหรับตัวเอง ผ่าตัดไทรอยด์ค่ะ แต่ไม่อยากพลาด ถ้ามีงานบุญค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#2 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 02:45 PM

อาทิตย์ต้นเดือน 1 ต.ค. และวันที่ 10 ต.ค. ถ้าจำไม่ผิดเป็นวันคล้ายวันเกิดหลวงปู่ น่าจะมีงานบุญใหญ่ ( สามารถดูว่าจะมีงานบุญใหญ่ได้จากปฏิทินของวัด )

#3 Minnie

Minnie
  • 57 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 03:11 PM

วันอาทิตย์ต้นเดือนที่ 3 กันยายน มีบุญบูชาข้าวพระค่ะ และที่สำคัญมากๆๆๆๆๆ คือวันครูธรรมกายวันพฤหัสบดีที่ 7 กันยายน จะมีพิธีอัญเชิญรูปหล่อหลวงปู่ไปประดิษฐานที่วิหารค่ะ ไม่ควรขาดเลยทั้ง 2 วันนะค๊ะ

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 03:33 PM

หายให้ทั้นงานกฐินนะครับ

#5 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 03:53 PM

ขอให้อานุภาพแห่งบุญที่คุณkoonpatได้ทำไว้ดีแล้ว
จงดลบันดาลให้หายป่วยโดยเร็วนะคัรบ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#6 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 04:26 PM

ขอขอบพระคุณทุกๆ ท่านด้วยนะคะ คือ จริงๆ คุณหมอถาม เมื่อวาน ค่ะ ว่าจะผ่าเลยมั๊ย แต่ จะไปวัด วันที่ 3 กับ 7 แล้วก็พอดีมีสอบ 9-10 และ 16-17 นี้ กับไปวัดอีกที ต้นเดือนหน้าน่ะค่ะ เลยขอกินยาไปก่อน ต้องกลับมาเช็คตารางบุญของวัดนี่แหล่ะค่ะว่า ถ้าหลังจาก วันที่ 17 ไปเนี่ย ไม่มีบุญพิเศษ จะได้รีบเข้ารับการผ่าตัด แล้วต้นเดือน ตุลาคม จะได้ไปวัดค่ะ

คุณ tnawut คะ แล้วกฐินนี่วันที่เท่าไหร่คะ

คุณ arrraya คะ ปฏิทินของวัด ดูได้ที่ไหนคะ หาอยู่นะคะ แต่ยังไม่เจอค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#7 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 06:43 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ไม่มีอุปสรรคใดๆที่จะมาขว้างในการสร้างบารมีของพี่ได้แน่นอนค่ะ หายวันหายคืนนะคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#8 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 08:24 PM

อย่าลืมเคล็ดลับวิชาที่คุณครูไม่ใหญ่แนะนำนะครับ
ก่อนผ่าตัด 7 วัน ให้ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา เต็มที่
อธิษฐานให้พบแพทย์ดี การผ่าตัดเป็นไปด้วยดี
ผ่อนหนัก ให้เป็นเบา หายเลยได้ยิ่งดีนะครับ

บุญเท่านั้น เป็นที่พึ่งที่ระลึกครับ

#9 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 09:00 PM

ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ให้กำลังใจค่ะ จะทำใจใสๆ วันที่ 3 กับ 7 ไปรับบุญใหญ่ อะไรๆก็ไม่กลัวแล้วค่ะทีนี้

ดีใจมากๆๆๆค่ะ ที่ได้เข้ามาเป็นสมาชิกของที่นี่ ครอบครัวที่อบอุ่น แม้จะไม่เคยเจอกัน แม้จะเข้ามาได้ไม่นาน แต่รู้สึกได้เลยค่ะว่า ที่นี่ มีความรักอันยิ่งใหญ่ต่อเพื่อนมนุษย์ และ เต็มไปด้วยความปรารถนาดีต่อผู้อื่นเสมอมา

ขอขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ
แด่

#10 krudanoy

krudanoy
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 09:08 PM

อยู่ในบุญนะครับ

#11 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 09:15 PM

ขอให้การผ่าตัดผ่านไปได้ด้วยดีนะคะ
จะอธิษฐานช่วยด้วยอีกแรงค่ะ
คุณ Koonpatt จะได้กลับมาสร้างบารมีได้เต็มที่ค่ะhappy.gif
Relax & Alert

#12 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 09:24 PM

น้อง koonpatt คะ พี่ก็ผ่าตัดไทรอยด์มาเมื่อเดือนกุมภาที่ผ่านมาก็ทำตามหลักวิชานะคะ ก่อนผ่าตัดปล่อยปลาก่อน 7วัน เอาพระมงคลเทพมุนีสิริราชธาตุแช่ในนำแล้วสวดสรรเสริญท่านวันละ 9 จบ แล้วอธิษฐานว่าขอให้ก้อนเนื้อในต่อมไทรอยด์หายไปโดยไม่ต้องผ่าตัดหรือให้ก้อนเนื้อนั้นอย่าเป็นเนื้อร้ายเลย มิเช่นนั้นจะต้องผ่าสองรอบคือต้องตัดต่อมไทรอยด์อีกข้างออกด้วย และจะต้องทานยาฮอร์โมนไปตลอดชีวิต ก่อนผ่าตัดกลัวเจ็บแผลและกลัวว่าจะไม่มีเสียงหลังผ่าเสร็จแล้ว
เพราะเคยมี case study หลังผ่าแล้วไม่มีเสียงนานหกเดือนมั้งถ้าจำไม่ผิดนะ ก่อนเข้าห้องผ่าตัดก็ระลึกถึงพระเดชพระคุณหลวงปู่ให้ท่านช่วยคุมบุญให้การผ่าตัดครั้งนี้ผ่านไปด้วยดี หลังจากผ่าตัดไม่เจ็บแผลเลย(หมอให้ยาแก้ปวดด้วยแหละ แต่ให้หลังผ่าแค่วันเดียวเอง) และเสียงก็แจ๋วเหมือนเดิม ส่วนผลการตรวจชิ้นเนื้อก็ปกติไม่ต้องผ่ารอบสองทั้งที่ตอนอัลตร้าซาวด์หมอดูแล้วว่าก้อนเนื้อลักษณะไม่ค่อยดีเลยให้ผ่าตัดออก อยู่โรงพยาบาล 3 วันเองค่ะ เอ!พี่เล่าให้น้องฟังทำไมเนี่ย ก็เข้ามาเล่าเป็นกำลังใจให้น้องนะคะ ให้การผ่าตัดผ่านไปด้วยดี ว่าแต่น้องเป็นไทรอยด์แบบไหนคะต้องทานยาด้วย

อ่อ! พี่โชคดีอีกอย่างคือ ก่อนผ่าตัดมีหลวงพี่ไปเยี่ยมด้วยเลยได้ถวายปัจจัยบูชาธรรมท่าน ได้ทำบุญก่อนผ่าตัดด้วย

#13 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 09:43 PM

ขอบคุณมากค่ะ คุณ luckynara

คือเรื่องมีอยู่ว่า อาทิตย์ที่แล้ว มีอาการคอบวม แล้วเวลากลืนน้ำลายจะเจ็บค่ะ (ที่บวมนี่ จริงๆก็บวมมานานแล้วนะคะ แต่คิดว่า เป็นเพราะเราใช้เสียงอยู่ตลอด เลยไม่ได้สนใจน่ะค่ะ) แม่กับคนอื่น ทักว่า มันบวมผิดปกตินะ เลยไปตรวจ ตอนแรกหมอให้ยาลดบวมมาค่ะ แล้วก็เจาะเลือดไปตรวจว่าเป็นพิษหรือเปล่า เมื่อวานไปฟังผลเลือด หมอก็บอกว่าไม่เป็นพิษค่ะ แต่หมอถามว่า จะผ่าเลยมั๊ย ก็อึ้งเลย เพราะก่อนมาฟังผลก็คุยกับหลาน (เป็นนักศึกษาแพทย์กำลังฝึกงานค่ะ) ว่า แนวทางการรักษาจะเป็นอย่างไร หลานก็บอกมาว่า ถ้าไม่จำเป็นหมอก็คงยังไม่พูดถึงเรื่องการผ่าตัด ต้องดูว่า เป็นก้อนเนื้อ หรือ ก้อนน้ำ ถ้าไม่เป็นพิษ ก็ต้องพิจารณาตรงนี้ก่อน แต่หมอก็ไม่พูดอะไรน่ะค่ะ (โรงพยาบาลเอกชน) ถามคำเดียวเลยว่า จะผ่าเลยมั๊ย ก็เลยถามว่า จำเป็นขนาดไหน หมอก็คลำๆดูอีก แล้วก็บอกว่า ถ้ายังไม่อยากผ่า ก็กินยาดูเดือนนึงก่อน แล้วค่อยมาดูกันอีกที ก็รับยามาค่ะ ปรึกษากับหลานอีก กับเพื่อนที่ทำงานโรงพยาบาล กับแม่ กับป้า (ป้าผ่าไปแล้วค่ะ) ก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ผ่าเถอะอย่าเก็บไว้เลย เดี๋ยวจะกลายเป็นอย่างอื่น โทร.อีกหาเพื่อนที่เป็นหมออยู่ที่ศูนย์มะเร็ง (เครียดค่ะ เลยถามหลายคนหน่อย) เพื่อนบอกเมื่อตอนเย็นวันนี้ค่ะ ว่าให้เข้าไปหาที่ศูนย์ฯ จะเจาะดูดเนื้อไปตรวจให้ก่อนว่า มีเซลล์ที่เป็นอันตราย จะกลายร่างได้มั๊ย แล้วค่อยคิดอีกทีเรื่องผ่าตัด ก็ดีค่ะเพราะยังไงก็ต้องรออีก 2 อาทิตย์อยู่แล้ว ไปตรวจให้มั่นใจทีเดียว เพราะเพื่อนบอกเหมือนที่คุณ luckynara พูดน่ะค่ะ ว่า ถ้าไม่เป็นอย่างอื่นจะได้ตัดแค่ก้อนเดียว ถ้าเป็นอย่างอื่น จะได้จัดการทีเดียวให้จบ ไม่ต้องเจ็บหลายรอบ ก็ตกลงเป็นว่า วันที่ 3 ไปวัดก่อนค่ะ กลับมา ไปดูดเนื้อออกมาตรวจ วันที่ 7 ก็ไปวัดอีกค่ะ กลับมานั่งอ่านหนังสือสอบ แล้วรอฟังผล สอบเสร็จ คงทราบผลการตรวจเนื้อพอดีค่ะ จะได้ทราบแน่ๆว่า จะผ่าอย่างไร แค่ไหน เมื่อวานกลัวค่ะ เครียดมากเลย แต่วันนี้ ได้รับกำลังใจจากทุกๆท่าน ไม่กลัวแล้วค่ะ ยิ่งคุณ luckynara บอกว่าเคยผ่าแล้วหายแล้ว ใจมาเป็นกองๆเลยค่ะ ขอบพระคุณมากนะคะ
แด่

#14 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 10:31 PM

ดีใจมากค่ะที่เล่าให้คุณ koonpatt ฟังแล้วทำให้คุณสบายใจ ทีแรกยังนึกเลยว่าไม่ตรงกับหัวข้อที่ตั้งกระทู้ซะหน่อย ทีแรกเห็นคุณ koonpatt บอกว่าจะสอบเลยนึกว่ายังอายุน้อยกว่านะคะเลยเรียกน้องค่ะ หลังจากผ่าตัดไทรอยด์มานะคะถึงรู้ว่าโรคนี้เป็นโรคฮิตค่ะคนที่รู้จักหลายๆคนก็ผ่าตัดไทรอยด์กันมาเกือบทั้งนั้นเลยค่ะ ก็เห็นทุกคนก็ปรกติดี แล้วยิ่งพวกเราอยู่ในบุญกันตลอดเวลายิ่งสบายมากเลยค่ะทำให้ถูกหลักวิชาก็พอแล้ว ดิฉันมีน้องเป็นหมอรักษาเกี่ยวกับต่อมไทรอยด์ด้วยค่ะ และก็มีน้องเป็นหมอผ่าตัดด้วยค่ะ(ตอนนี้กำลังบวชรุ่นฉลองครองราชย์ 60 ปี อยู่ที่วัดด้วยค่ะ) ตอนแรกก็คิดจะลองเจาะมาตรวจดูเหมือนกันค่ะ แต่ดูจากผลอัลตร้าซาวด์แล้วลักษณะก้อนเนื้อไม่ค่อยดี น้องเลยบอกว่าให้ผ่าตัดออกแล้วเอามาตรวจเลยดีกว่า ทำบุญแล้วอธิษฐานเลยค่ะว่าให้ได้เจอหมอดียาดีรักษาให้ถูกกับโรค พรุ่งนี้เลยค่ะบุญใหญ่ถวายกองทุนยาแก่พระภิกษุ-สามเณร ตรงประเด็นพอดีเลยค่ะ อนุโมทนาบุญกับคุณ koonpatt ด้วยนะคะ สาธุค่ะ

#15 worapong

worapong
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 10:34 PM

ตรงนี้อยากให้ลองไปหาหมอด้านต่อมไร้ท่อที่รพ.รัฐที่เป็นโรงเรียนแพทย์อีกสักครั้งนะครับ เช่น จุฬา รามา ศิริราช เพราะฟังดูแล้วแปลกๆ คอบวมแล้วเจ็บ อาจจะเป็นแค่ไทรอยด์อักเสบ ไม่น่าจะมีอะไรรุนแรง เช่น เนื้อร้าย แต่แน่ที่สุดก็ต้องเจาะ..ไปตรวจทางพยาธิก่อนครับ ถ้าไม่มีอะไรรุนแรงก็คงไม่ต้องถึงกับผ่าตัดน่ะครับ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ

#16 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 12:39 AM

ขอส่งแรงใจและแรงบุญแด่ คุณ koonpatt ผ่านพ้นการผ่าตัดครั้งนี้ไปได้ด้วยดีนะครับ จะได้มาร่วมกันสร้างบารณีกับหมู่คณะต่อไปนะครัsmile.gif

อย่าลืมเคล็ดลับวิชาที่คุณครูไม่ใหญ่แนะนำนะครับ
ก่อนผ่าตัด 7 วัน ให้ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา เต็มที่ อธิษฐานให้พบแพทย์ดี การผ่าตัดเป็นไปด้วยดี ผ่อนหนัก ให้เป็นเบา หายเลยได้ยิ่งดีนะครับ บุญเท่านั้น เป็นที่พึ่งที่ระลึกครับ
โดย คุณสุรัตน์ แสงสุระธรรม

เห็นด้วยกับ คุณ สุรัตน์ แสงสุระธรรม เป็นอย่างยิ่งเลยครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#17 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 03:12 AM

คุณ Koonpatt เข้าโรงพยาบาลเอกชนที่ไหนครับไม่เห็นแจ้ง..
ดูคุณKoonpatt จะกังวลนะครับเรื่องไทรอยด์
เข้าโรงพยาบาลผิดเจ็บตัวฟรีได้ครับ...
ขอกล่าวถึงCase ที่รุนแรงของไทรอยด์นะครับเช่นมะเร็ง
การรักษาโดยฝ่าย Nuclear Medicine ( เวชศาสตร์ นิวเคลียร์ ) เมื่อสรุปว่าเป็นมะเร็ง ไทรอยด์
ก็รักษาโดยการกิน I-131 (เภสัชสารรังสี) ส่วนจะให้ขนาดไหน (Activity) ต้องวัดโดยเครื่อง Thyroid Uptake ก่อนครับ ก็เห็นหายกันมามาก
ที่กล่าวถึงแบบนี้เพื่อชี้ให้เห็นว่ามะเร็งชนิดนี้รักษาได้ไม่ยุ่งยากเหมือนมะเร็งชนิดอื่นๆครับ เพื่อให้สบายใจ...

ขออนุญาติกล่าวถึงโรงพยาบาลชนที่ให้การรักษาด้วยวิธีนี้นั้นต้องมีฝ่ายเวชศาสตร์นิเคลียร์ในโรงพยาบาลนะครับ หรือมีการร่วมมือกับศูนย์เครือข่าย
โรงพยาบาลเอกชนที่มีฝ่ายเวชศาสตร์นิวเคลียร์หรือให้การรักษาแบบนี้เช่น โรงพบาลบำรุงราษฎร์, โรงพยาบาลกรุงเทพ, โรงพยาบาลสมิธิเวช(ร่วมมือกับเครือข่าย)
โรงพยาบาลรัฐบาล และมหาวิทยาลัยแพทย์เช่น ศิริราช, รามาธิบดี, จุฬา, พระมงกุฏเกล้า, รพ.สังกัด กทม. (รพ.วชิระ, รพ.กลาง), ราชวิถี

มีหลักการเข้าโรงพยาบาลนะครับ เมื่อทราบอาการแล้วว่าเป็นหรือสงสัยว่าเป็นอะไรทางด้านไหน ให้ศึกษาดูว่าโรงพยาบาลรัฐหรือมหาวิทยาลัยของรัฐมีอาจารย์ผู้เชี่ยวชาญชื่ออะไร ออกตรวจ OPD วันไหน เวลา อะไร โทรเข้าไปสอบถามก่อนก็ได้ครับ และวันที่ไปก็แจ้งกับพบาลเวร ว่ามาขอตรวจกับอาจารย์แพทย์ท่านนั้นเป็นการเจาะจงไปเลยครับ

ส่วนโรงพยาบาลเอกชนเข้าได้ตลอดครับแต่เลือกว่า โรคหรืออาการของเราเกี่ยวข้องกับอะไร แล้วถึงเลือกโรงพยาบาล เข้าผิดที่เสียทั้งเวลาและเงินครับ

ส่วนของคุณ Koonpatt นี้หากจำเป็นต้องผ่าตัดเพื่อนำชิ้นเนื้อไปตรวจพยาธิสภาพก่อน และต้องใช้เครื่องมือช่วยชี้จุด( หากจำเป็น ขึ้นกับศัลยแพทย์) ต้องใช้เครื่องมือ GAMMA PROB (เครื่องมือนี้สำหรับช่วยวินิจฉัยชี้จุดของมะเร็งเต้านมครับแต่ก็ประยุกต์ใช้กับไทรอยด์ได้ครับ) ที่เห็นเคยทำก็ที่ ศิริราช กับพระมงกุฏเกล้า ครับ

แต่เท่าที่คุณ Koonpatt เล่าอาการเบื้องต้น ไม่น่าจะหนักอะไรครับ
แนะนำ รพ.บำรุงราษฏร์, รพ.กรุงเทพ, รพ.ศิริราช, รพ.พระมงกุฏเกล้า ครับ
ขอให้หายไวๆ นะครับ และขอให้ได้เข้าถึงธรรมะในตัวครับ

#18 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 01:11 PM

koonpatt อยู่ที่ จ.อุดรธานี ค่ะ ดังนั้น สถานพยาบาลที่ ดีที่สุดในเรื่องของการตรวจประเภทนี้ จะเป็น ศูนย์มะเร็งค่ะ เพราะอยู่ห่างจาก อ.เมือง ไปทางขอนแก่น 10 กว่า กิโลเมตร ไกลมาอีกหน่อย เป็น โรงพยาบาลศรีนครินทร์ จ.ขอนแก่นค่ะ ส่วนโรงพยาบาลเอกชนที่ไปพบแพทย์ครั้งแรก เป็นโรงพยาบาลที่เข้าประจำตั้งแต่เด็กน่ะค่ะ เวลาเป็นอะไรก็เลยจะไปที่นี่ก่อนค่ะ ขอบพระคุณทุกท่านนะคะ สำหรับทุกคำแนะนำ ตอนแรก ที่กลัวและกังวลเพราะ ไม่เคยโดนผ่าตัดเลยค่ะในชีวิต แถมยังเป็นที่คอด้วย แต่ตอนนี้ไม่กลัว และ ไม่กังวลแล้วค่ะ เพราะได้ข้อมูล คำแนะนำ และกำลังใจจากทุกท่านนี่แหล่ะ ก็จะทำการรักษาตามขั้นตอน ที่ได้รับข้อมูลและคำแนะนำค่ะ เริ่มด้วย พรุ่งนี้ วันที่ 3

พรุ่งนี้เลยค่ะบุญใหญ่ถวายกองทุนยาแก่พระภิกษุ-สามเณร ตรงประเด็นพอดีเลยค่ะ
จากคุณ luckynara

กลับมา วันจันทร์ก็ไปเจาะคอ ดูดชิ้นเนื้อไปตรวจค่ะ แล้วก็

อย่าลืมเคล็ดลับวิชาที่คุณครูไม่ใหญ่แนะนำนะครับ ก่อนผ่าตัด 7 วัน ให้ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา เต็มที่ อธิษฐานให้พบแพทย์ดี การผ่าตัดเป็นไปด้วย
ดี ผ่อนหนัก ให้เป็นเบา หายเลยได้ยิ่งดีนะครับ บุญเท่านั้น เป็นที่พึ่งที่ระลึกครับ

ขอขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งค่ะ

แด่

#19 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 02:16 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ต้องเอาคำคุณยายมาใช้แล้ว "ขอให้บุญรักษา" หายเร็วๆนะครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#20 arunrat

arunrat
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 10:29 PM

กฐิน วันที่ 6 พ.ย. ( น่าจะจำไม่ผิดนะคะ)

ขอประทานโทษค่ะ วันที่ 5 พ.ย. ค่ะ

#21 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 07 October 2006 - 09:06 PM

ช่วยกันนั่งสมาธิกลั่นธาตุธรรมกันนะครับ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี