ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

รายงานผลหลังจากติด DMC ให้แม่ค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 07:49 PM

ต่อเนื่องจากกระทู้นี้

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5399

หลังจากติด DMC ให้แม่ที่ประจวบฯ แม่ดู DMC ทุกวัน สวดมนต์ทำวัตรเย็น สวดสรรเสริญ นั่งสมาธิต่อเนื่องทุกวัน (ทั้ง ๆ ที่แต่ก่อนไม่เชื่อ ไม่ชอบทำบุญ)
และแม่ได้เดินทางมาวัด 4 ครั้งด้วยกัน ล่าสุด "พิธีฝั่นเชือก"
นี่ก็เกือบ 2 เดือนแล้ว...แม่บอกว่า แม่นั่งสมาธิแปลกมากเลย แม่เห็นภายในท้องโล่ง ๆ มีพระจันทร์อยู่ในท้อง แม่บอกว่าแม่มีความสุข แม่จะชวนคนที่บ้านปฏิบัติ smile.gif

แต่บุญโตซิทำไม ทำไมหนอ cry_smile.gif

#2 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 08:17 PM

คุณแม่เก่งจังเลย เอาอย่างคุณแม่ให้ได้นะ คุณบุญโต

#3 krudanoy

krudanoy
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 09:25 PM

คุณบุญโตเป็นลูก ตั้งใจจริง ไม่นานก็ได้อย่างแม่ เป็นกำลังใจให้ครับ

#4 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 September 2006 - 10:30 PM

ความยากง่ายแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ หลวงพ่อหลวงพี่ของเราหลาย ๆ รูป
บางท่านว่า เอาชีวิตเข้าแลกเลยกว่าจะได้ แต่เมื่อได้แล้ว ไปเห็นดวงบุญตอนนั้น
ไม่เท่ากันครับ ตอนนี้คุณบุญโตก็ได้ผลบุญเพราะมีความกตัญญูและช่วยให้คุณ
แม่ได้อริยทรัพย์ไปเรียบร้อยแล้ว
หยุดคือตัวสำเร็จ

#5 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 03 September 2006 - 09:41 AM

แต่บุญโตซิทำไม ทำไมหนอ

อย่าเศร้าครับ ค่อยๆเป็นไป การวางใจนอกรอบสำคัญมากนะครับ เจอเรื่องราวต่างๆทั้งวันมามาก หากไม่ปลดปล่อยออกจากใจไปบ้าง ตอนนั่งธรรมะจะรวมใจได้ยากครับ ครูไม่ใหญ่ท่านจึงสอนว่า ทุก1ชั่วโมง ขอ1นาที เพื่อหยุดใจ

#6 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 03 September 2006 - 11:54 AM

ชาติต่อๆไป จะมีครอบครัวแก้วครอบครัวธรรมกายไปทุกชาติเลยนะคะเนี่ย
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2006 - 10:12 PM

แต่บุญโตซิทำไม ทำไมหนอ

มีภาระเป็นเครื่องกังวล? ปรารถนาดี/เป็นห่วงเป็นใยผู้อื่น?
นอกจากนี้หลวงพ่อทัตตะ เคยปรารภเหตุที่ทำไมอัครสาวกบรรลุธรรมช้า ส่วนหนึ่งเป็นเพราะท่านต้องใช้เวลาทบทวนมาก แม้จะช้าแต่ผลลัพธ์กลับจะยิ่งใหญ่
คุณยายอาจารย์ใช้เวลานับปีกว่าจะบรรลุธรรม แต่ผลที่ได้คือท่านรักธรรมะยิ่งชีวิต ธรรมะท่านจึงบริสุทธิ์มั่นคงมาก
การเข้าถึงธรรมนั้นอาจดูยาก แต่การรักษาธรรมนั้นให้มั่นคงยากยิ่งกว่า
การที่คุณบุญโตทำหน้าที่เป็นกัลยาณมิตรให้บุพการีเข้าถึงธรรม เป็นมหากุศลอย่างยิ่ง ขอสาธุการ

ยิ่งมืด ยิ่งดึก
ยิ่งดึก ยิ่งใกล้สว่าง

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2006 - 10:33 PM

อยากให้แม่คุณบุญโต เข้าเวบ dmc ด้วยนะ เป็นครอบครัวdmcไงล่ะ
ขออนุโมทนาบุญกะคุณแม่นะ

#9 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 08:24 AM

สาธุ สาธุ สาธุ...ขอบคุณทุกท่านค่ะ

ให้คุณแม่เข้าเว็บด้วยเหรอ laugh.gif red_smile.gif

#10 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 01:29 PM

คุณแม่ของจาชัวร์ และ อิลาน เคยถามลูก ที่นั่งสมาธิเข้าถึงองค์พระแล้ว ว่าทำอย่างไรแม่จึงจะเข้าถึงบ้างละลูก อิลานตอบว่า "ถ้าคุณแม่ปล่อยวางได้ ก็เข้าถึงได้ครับ..."

เป็นไปได้ว่าคุณแม่ของคุณบุญโตท่าน หมดห่วง ไม่มีความกังวลแล้ว ถึงปล่อยวางได้ง่าย แต่คุณบุญโตยังมีภาระหน้าที่ที่ยังต้องรับผิดชอบอยู่ ก็เลยอาจจะยากกว่า แต่ถ้าไม่ท้อเสียก่อน ต้องเข้าถึงได้แน่นอน สู้ต่อไปครับ...
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#11 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 06:04 PM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณบุญโตด้วยนะคะ

ที่บ้านสายธารธรรมคุณพ่อคุณแม่ก็ยังไม่เข้าใจวัดเลยค่ะ จะติดดาวธรรมให้ก็ไม่ยอมให้ติด (พ่อแม่อยู่ต่างจังหวัดค่ะ แต่สายธารธรรมทำงานอยู่กรุงเทพ) ทุกวันนี้ที่งานบุญต่างๆจะบอกบุญก็ยังไม่ค่อยกล้าบอกเท่าไหร่ค่ะ เพราะท่านเคยห้ามว่าอย่าทำบุญเยอะ และบอกว่าวัยนี้เป็นวัยทำงานไม่ใช่มัวมาเข้าวัด ท่านยังไม่เข้าใจมากๆเลย เลยไม่ค่อยกล้าบอกบุญ ทั้งๆที่ท่านมีกำลังจะทำได้มากนะคะ เพราะกลัวท่านไม่เข้าใจแล้วต่อว่าวัดจะติดเป็นวิบากค่ะ เลยได้แต่ทำบุญทุกครั้งก็จะใส่ชื่อท่านไปด้วย และอธิษฐานจิตว่าให้ท่านมีส่วนในบุญที่สายธารธรรมทำทุกๆบุญเสมือนที่ท่านได้ทำกับมือตัวเอง และขอให้ท่านเป็นสัมมาทิฐิ เข้าใจวัดและหมู่คณะเร็วๆค่ะ แต่ก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่หนอคำอธิษฐานจะเป็นผลสำเร็จซักที

อยากทำหน้าที่เป็นลูกแก้วโปรดพ่อแม่ได้ในชาตินี้ เพราะอยากแก้ผังของตัวเองค่ะ ให้ชาติหน้าได้เกิดในครอบครัวธรรมกาย เข้าวัดตั้งแต่เยาว์วัย เข็ดแล้วค่ะที่ต้องเข้าวัดอยู่คนเดียว อยากพาพ่อแม่มาทำบุญที่วัดเหมือนครอบครัวอื่นๆบ้างจัง...ไม่รู้เมื่อไหร่ ความฝันจะเป็นจริง...
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#12 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 04 September 2006 - 07:31 PM

โหครอบครัวธรรมกาย อยากได้บ้างจัง
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ