ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมถามบ้างดีกว่า ตอนเทวดาดีดพิณสามสายน่ะ ....

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 August 2005 - 06:25 PM

ผมถามบ้างนะครับ เพื่อพวกเราจะได้รู้ว่า การใช้ปัญญามนุษย์ทั่วๆไปขบคิดตีความ หรือแม้แต่อ่านจากพระไตรปิฏกเลยก็ยังไม่อาจเข้าใจเรื่องนี้ (และอีกหลายๆเรื่อง)ได้ ต้องอาศัยภาวนามยปัญญาจากการฝันในฝันของคุณครูเท่านั้นแหละครับ

เรื่องก็มีอยู่ว่า ตอนพระโพธิสัตว์ทรมาณร่างกายตัวเองอยู่ 6 ปี ยังไม่บรรลุ พระอินทร์จึงสั่งให้ปัญจสิขะเทพบุตร ไปช่วยแนะ(บอกใบ้) พระโพธิสัตว์ ปัญจสิขะเทพบุตรจึงไปดีดพิณ 3 สาย ดีดครั้งแรกหย่อนไป ไม่เพราะ ดีดครั้งที่สองตึงไป ขาด ดีดครั้งที่ 3 พอดี เลยเพราะ แล้วพระโพธิสัตว์ก็ได้คิด

คำถามของคุณครูตอนนั้นก็คือ พระโพธิสัตว์น่ะ อดีตหัวหน้าเทวดาสวรรค์ชั้น 4 เชียวนะ แล้วก็สั่งสมบารมีมาจนจะเป็นพระพุทธเจ้าอยู่แล้ว ยังต้องให้บริวารพระอินทร์ (อยู่สวรรค์ชั้น 1) ที่ยังหมกมุ่นอยู่แต่ในดนตรี มาสอนแนวทางเข้าถึงธรรมเชียวหรือ มัน Nonsense มั้ย เอ้าลองคิดกันดูนะครับ ผมจะยังไม่นำคำเฉลยของคุณครูมาบอกก่อน จนกว่าจะถึงเวลาอันควร

ตั้งแต่ผมฟังในวันนั้น และอีกหลายๆ วัน ผมจึงทึ่งมาก และตั้งใจว่า จะขอปฏิบัติธรรมเพิ่มพูนภาวนามยปัญญาบ้าง พร้อมกับคิดว่า ตราบใดภาวนามยปัญญายังไม่ดี สิ่งที่รู้โดยคิดเองตอนนี้ ล้วนไม่แน่นอนทั้งสิ้นครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#2 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2005 - 08:17 PM

ผมตอบได้ =D

ต้องย้อนเวลาไปพุทธันดรที่แล้วที่ ฆฏิการะ ชวนสหาย โชติปาละ ไปเข้าเฝ้าสมเด็จพระกัสสปะสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

มีคำถามเพิ่มด้วยครับ ทำไมหนอสมเด็จพระสัพพัญญูพุทธเจ้า เมื่อท่านตรัสรู้แล้ว ท่านปลงว่าธรรมะของท่านลึกซึ้งนัก ยากที่สัตว์โลกจะเข้าใจ ต้องรอให้ท้าวมหาพรหม อาราธนาด้วยว่ายังมีสัตว์ที่ยังมีกิเลสเบาบาง เรื่องแค่นี้พระพุทธเจ้าท่านไม่สามารถรู้ได้เลยหรือ

จะทำให้ท่านอื่นยิ่งงง ไหมเนี่ย

#3 ประเสริฐ

ประเสริฐ
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 August 2005 - 10:25 PM

อาผมขอตอบมั่งนะครับ อุปมา(เอามั่งนะครับ)ดังว่า ผมอธิบายเรื่องทานบารมีให้ทุกคนฟัง คนที่ตระหนี่ก็จะมองว่าผมงมงาย หนึ่งสมองสองมือต่างหากที่สร้างโลก แต่คนที่เชื่อในพระปํญญาตรัสรู้ก็จะบอกเห็นด้วย เรื่องจริง นี่ขนาดผมบอกเหมือนกันแต่คนที่ปัญญาดีก็จะเข้าใจ แต่คนที่กิเลสหนาก็จะไม่เข้าใจ ยังงี้หรือเปล่าครับ

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 August 2005 - 10:33 AM

คำถามที่ 1 คุณ Paramai ได้แย้มพรายมาบ้างแล้วนะครับ ผมขอเฉลยให้เต็มรูปแบบเลย ส่วนคำถามที่ 2 ต้องรอให้คุณ Paramai เฉลยเองหละคร้าบ

ใช่แล้วครับ ย้อนไปเมื่อพุทธันดรที่แล้ว สมัยพระพุทธเจ้านามว่า กัสสัปปะ ตอนนั้น พระโพธิสัตว์ (พระพุทธเจ้าของเรา) ท่านเกิดเป็นชายหนุ่มชื่อว่า โชติปาละ มีเพื่อนชื่อ ฆฏิการะ ฆฏิการะได้ฟังธรรมจากพระพุทธเจ้าแล้ว ก็ได้บรรลุธรรมเป็นพระอนาคามี ส่วนโชติปาละตอนแรกไม่ศรัทธา (ขนาดพระโพธิสัตว์บำเพ็ญบารมีใกล้จะเต็มเปี่ยมแล้ว ยังไม่ศรัทธาพระพุทธเจ้า ดังนั้น พวกเราประมาทไม่ได้เลย ว่าชาติต่อไป เราจะยึดมั่นในพระรัตนตรัยเหมือนชาตินี้หรือเปล่า) แม้ฆฏิการะไปชวนให้ไปฟังธรรม ก็ไม่ไป บอกว่า "เราไม่สนใจธรรมของสมณะโล้นนี่หรอก" จนฆฏิการะต้องดึงมวยผม ลากให้ไปฟังธรรม โชติปาละ เห็นเพื่อนไม่เคยหยาบคายกับตนเช่นนี้ แสดงว่า ธรรมะนี้ต้องมีอะไรดี จึงยอมไปฟังธรรม พอฟังแล้วก็เลยศรัทธาขึ้นมา

หลังจากชาตินั้นแล้ว โชติปาละ ก็เวียนว่ายตายเกิดสร้างบารมีที่ใกล้จะเต็มแล้วต่อไป ส่วนฆฏิการะได้ไปเกิดเป็นพรหมชั้นสุธาวาส (พรหมอนาคามี) รอเข้านิพพานในชั้นพรหมเลย

และแล้ว ชาติสุดท้ายของโชติปาละมาถึง ท่านได้มาเกิดเป็นเจ้าชายสิทธัตถะ ต้องทรมาณตัวเอง 6 ปี เพราะกรรมที่ท่านพูดแค่ว่า "เราไม่สนใจธรรมของสมณะโล้นนี่หรอก" เมื่อพระอินทร์เห็นเช่นนั้น ก็เลยส่งปัจจสิกขะเทพบุตร มาช่วยแนะนำ

ต่อจากนี้เป็นเหตุการณ์ฝันในฝัน
ปัจจสิกขะเทพบุตร มาแล้ว ก็ไม่รู้จะต้องแนะนำอย่างไร ตอนนั้นเอง ฆฏิการะพรหม (กัลยาณมิตรเก่า) ท่านจึงได้เข้ามาซ้อนร่างอยู่ในเทพบุตร แล้วดีดพิณ 3 สายให้ฟัง เรื่องก็มีด้วยประการล่ะฉะนี้แหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 February 2007 - 08:53 AM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ