ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

ปัญหาใจของผม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ธงรบ

ธงรบ
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2008 - 04:30 AM

ธรรมดาแล้วผมก็นั่งสมาธิ ไหว้พระ เกือบทุกวัน ไม่ดื่มน้ำเมา ไม่เที่ยวกลางคืน รักษาศีล5 และถ้ามีโอกาสก็รักษาศีล8 ด้วย แล้วก็ทำบุญบ้างตามโอกาส แต่ผมมีปัญหาแปลกๆ ประหลาดๆ อยุ่อย่างนึงครับ คือว่า ผมรู้มาว่า การที่เรานั่งสมาธิมากๆๆเข้า นานๆๆเข้าแล้ว ก็สามารถที่จะร่วงรู้ใจผู้อื่นได้... ใจผมมันก็เหมือนอยากจะลองดี คือ มักจะชอบคิดอะไรก็ได้ให้บาปมากๆแว๊ปขึ้นมาบ่อยๆโดยเฉพาะกับคนมีศีล เหมือนอยากจะรุ้ว่า ท่านอื่นๆ จะรู้ได้จริงหรอ ซึ่งผมเองก็กลัวบาปและไม่อยากคิดถึงเรื่องพวกนั้นอีก แต่ใจผมมันก็เหมือนกับ จะไม่ยอมเชื่อฟัง มันแอบคิดออกมาแว๊ปๆ ทำให้ผมรู้สึกแย่อยู่ไม่น้อย มันเหมือนคำถามจิตวิทยาที่บอกว่า "ห้ามคิดถึงช้างสีม่วง" แต่ก็แน่นอนว่า ช้างสีม่วงต้องเกิดขึ้นในใจคนฟังแน่ๆ.. (บางท่านอาจจะเคยเจอคำถามนี้มาแล้ว)

- อยากทราบว่าผมจะได้รับกรรมยังไงบ้าง และจะมีทางแก้ไขยังไงดีครับ?

ขอกราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ สาธุ สาธุ

"ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกลับไม่เจอ...
ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข"

#2 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2008 - 08:33 AM

จะแก้ไขก็ต้องสั่งสมบุญคือ ทาน ศีล ภาวนา แล้วหาคำอธิษฐานดีๆมาอธิษฐานโดยเฉพาะอธิษฐานว่าขอให้อย่าได้คิดในสิ่งที่ไม่ดีแบบนี้ขอให้หลุดพ้นจากวิบากกรรมนี้และต้องหักดิบเลิกคิดแบบนี้ จากหนักก็คงเป็นเบาจากเบาก็คงเป็นหาย ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ...สู้สู้

#3 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2008 - 09:43 AM

ก็หมั่นนั่งสมาธิทุกวัน ทำการบ้าน 10 ข้อของครูไม่ใหญ่ตลอดเวลา นำใจที่ชอบซัดส่าย ไปหยุดที่ศูนย์กลางกาย ตลอดเวลา และถ้ายังบังคับใจไม่ได้ ก็เปลี่ยนเป็นความคิดที่ดีๆแทน สิค่ะ จะได้เป็นกุศลกับตัวเอง

#4 100กะรัต

100กะรัต
  • 209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2008 - 09:45 AM

คุณ Palmkub ลองนึกในใจทั้งวันเลยน๊ะค๊ะว่า "ขอให้ข้าพเจ้าบริสุทธิ์ทั้งกาย วาจา ใจ ......คิดดี พูดดี ทำดี "

คิดซ้ำ ๆ ทั้งวันเลยเดี่ยวจะดีขึ้นเอง จนลืมเรื่องที่คิดไม่ดีไว้ เพราะเราก็เคยใช้วิธีนี้เหมือนกัน ได้ผล ได้ผลเลยหละค๊ะ

แล้วเวลาทำบุญทุก ๆ บุญก็อย่าลืมอธิฐานจิตประโยคนี้ติดไปด้วยน๊ะค๊ะ

อย่าลืมน๊ะค๊ะให้นึกบ่อย ๆ เดี๋ยวหายเอง สาธุ...

100กะรัต

#5 WB

WB
  • 267 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2008 - 10:10 AM

นั่งไปเลยครับ นั่งไปเรื่อยๆ จะคิดถึงอะไรช่างมัน อาการนี้ก็ไม่ต่างกับคนที่นั่งแล้วฟุ้งถูกมั๊ยครับ คนอื่นฟุ้ง แต่เราเกิดอัศจรรย์ น่าภูมิใจออก แต่พอเรานั่งไปเรือ่ยๆนะครับ ค่อยกระดิกจิต แตะใจเบาๆ ให้เลิกคิดเรื่องพวกนี้อ่ะคัรบ ถ้าลิกไม่ให้ให้นึกถึงภาพบุญที่เราเลยทำมาในอดีตครับ หรือภาพหลวงปู่นึกอาราธนาท่านมาเป็นภาพให้เราเห็นก็ได้ครับ แล้วไปนิ่งอย่างเดียว แบบนี้อะครับ

แปลว่าชาติก่อนคงอธิฐานจิตและทำนั่งสมาธิมาดีไม่น้อยนะครับ ถึงเกิดเหตุอัศจรรย์ตั้งแต่ครั้งแรกๆที่นั่ง

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2008 - 10:58 AM

ปัญหาใจ ไม่ควรปล่อยให้ค้างคาใจ

อยากทราบว่าผมจะได้รับกรรมยังไงบ้าง และจะมีทางแก้ไขยังไงดีครับ?
- ไม่ได้มีเจตนา ไม่ถึงขั้นมโนกรรม
- เป็นอุปกิเลส ของฝ่ายอกุศลเข้าแทรกแซง ให้ใจเศร้าหมอง ขัดขวางความก้าวหน้า มิให้เพียรอธิจิต
- ละวาง ตรึกนึกถึงกุศล บุญ บารมี รัศมี กำลัง ฤทธิ์ สิทธิเฉียบขาด กลั่นใจให้ผ่องใส จรดใจให้นิ่ง ลุ่มลึก มุ่งตรงสู่พระนิพพานเต็มกำลัง
http://th.wikipedia....rg/wiki/อ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 December 2008 - 12:37 PM

ปัญหานี้ทางจิตวิทยาเรียกว่า โรคย้ำคิดย้ำทำ

แต่ในทางพระพุทธศาสนา คุณครูท่านเคยฝันในฝันไว้ชัดเจนว่า "เกิดจากกรรมในอดีต ที่เป็นมโนกรรม หรือ กรรมทางความคิด นั่นคือ ชอบคิดจับผิดผู้อื่น พอสั่งสมนิสัยนี้มากเข้ามากเข้า ก็จะกลายเป็นนิสัยจับผิดผู้อื่นไปโดยไม่รู้ตัว

และพอภพชาติต่อไป กรรมจะส่งผลให้เป็นหนักขึ้น คือจะจับผิดผู้อื่น โดยแม้รู้ตัว แต่ก็หักห้ามใจไม่ให้จับผิดผู้อื่นไม่ได้ น่ะครับ

วิธีการแก้ไข ก็คือ หนามยอกต้องเอาหนามบ่ง คือ ฝึกจัุบดีผู้อื่น ฝึกตั้งคำถามถึงสิ่งที่กำลังเห็น หรือ คนที่กำลังคิดถึงอื่น (อาจกำลังคิดถึงเขาในทางไม่ดี แต่ห้ามใจไม่ได้) ลองเปลี่ยนโจทย์ เปลี่ยนเป็นตั้งคำถามในใจว่า เขามีข้อดีอะไรบ้าง หากยังทำไม่ได้ ให้นำดินสอปากกา มาจดข้อดีของเขาใส่กระดาษ ซึ่งจะช่วยให้เราตั้งใจคิดถึงข้อดีของเขามากยิ่งขึ้น กว่าการนึกเล่นๆ เฉยๆ

ฝึกทำบ่อยๆ ควบคู่ไปกับการสวดมนต์เจริญภาวนา เดี๋ยวก็สามารถหายได้ครับ
อ้อ แล้วก็เลิกอ่านหนังสือพิมพ์ เำพราะหนังสือพิมพ์ส่วนใหญ่มีแต่ข่าวจับผิดคนอื่น ให้หาหนังสือธรรมะ หรือ นิตยสารสร้างสรรค์ต่างๆ มาอ่านแทน
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2008 - 03:16 PM

เรื่องนี้ในCase Study ที่เป็นเช่นเดียวกับเจ้าของกระทู้ก็มีครับ เกิดจากวิบากกรรมติดมาข้ามภพข้ามชาติ เพราะเมื่อในอดีตชาติเป็นคนชอบว่ากล่าวตำหนิติเตียนผู้อื่นหรือแม้เป็นเพียงคิดในใจก็ตาม ก็ติดข้ามชาติมา เป็นมโนกรรม แก้ไขคือ แผ่เมตตา แผ่บุญกุศลให้คู่กรรมคู่เวรที่เราได้เคยล่วงเกินมา แล้วนั่งสมาธิไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็จะดีและหายไปเองครับ http://www.dmc.tv/fo...showtopic=18983

#9 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2008 - 04:52 PM

แนบไฟล์  _____________________.jpg   2.08MB   90 ดาวน์โหลด
อย่าลืมกินยาสองเม็ดนี้บ่อยๆนะครับ โรคจะได้หายไวๆ และเมื่อหายจากอาการดังกล่าวนี้แล้วก็อย่าลืมกินยาสามเม็ดนี้เพิ่มนะ
1.ยาทาน
2.ยาศีล
3.ยาภาวนา
และเมื่อได้ผลดี หมอก็ฝากนำไปให้คนไข้คนอื่นกินด้วย เดี๋ยวหมอต้องไปตรวจคนไข้คนอื่นต่อก่อนนะ ไปละ

กุญแจวิเศษ

#10 ธงรบ

ธงรบ
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 December 2008 - 05:43 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญ กับคุณโก้ คุณSuk072 คุณ100กะรัต คุณWB คุณWISH คุณหัดฝัน คุณL MeritNote akarui และก็คุณจอมเทพครับ สาธุ สาธุ สาธุ ผมจะทำตามคำแนะนำของทุกๆ ท่านเลยครับ!

"ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกลับไม่เจอ...
ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข"

#11 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 December 2008 - 01:29 PM

ทำตามที่หมอจอมเทพแนะนำ หายชัวร์