ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วันเสาร์ที่ 9 นี้ วัดพระธรรมกาย ออกทีวีช่อง 9

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 30 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 07:24 PM

เอ็มโซน เทเลวิชั่น ในนามบริษัท โซนเนทเวิร์ค จำกัด ซึ่งได้รับการมอบหมายจาก บริษัท กิ๊บสัน แอนด์ กัน จำกัด ให้เป็นผู้ผลิตรายการ HiStyle ชีวิตเหนือระดับ เป็นรายการที่นำเสนอเรื่องราวการใช้ชีวิตของบุคคลที่อยู่ในกระแสความสนใจ ของผู้ชม และบุคคลที่ใช้ชีวิตอย่างมีระดับในสังคมปัจจุบัน โดยมี คุณอั๊ต อัษฎา พานิชกุล เป็นผู้ดำเนินรายการ

สำหรับช่วงหนึ่งของรายการ คือ ช่วง The Passion ความหลงใหล เป็นการสะท้อนให้เห็น lifestyle ของชีวิตเหนือระดับ และแขกรับเชิญในครั้งนี้ คือ คุณประพุทธ กำลังเอก ซึ่งชื่นชอบการนั่งสมาธิที่วัดพระธรรมกายเป็นประจำ

ทางรายการจึงได้ทำเรื่องขออนุญาตเข้ามาถ่ายทำเกี่ยวกับ การนั่งสมาธิของคุณประพุทธ โดยจะเข้ามาในวันอังคารที่ 5 กันยายน 2549 เวลา 13.00 - 15.00 น. ณ บริเวณอุโบสถ วัดพระธรรมกาย

รายการที่ถ่ายทำ จะออกอากาศในวันเสาร์ที่ 9 กันยายนนี้ เวลา 13.00 - 13.30 น. ทางสถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ (ช่อง 9) ใครมีโอกาสอย่าลืมติดตามดูนะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 07:49 PM

อย่างนี้ต้องติดตาม

#3 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 08:21 PM

ต้องติดตามอย่างแน่แท้
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#4 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 09:57 PM

โอ ในที่สุดเราก็มีโอกาสเอาของจริงไปเผยแพ่รซะที จะได้เลิกเชื่ออะไรบ้าๆ แล้วหันมาคิดแบบเป็นเหตุเป็นผลกันซะที อนุโมทนาบุญกับ presenter และทีมงานด้วยครับ...สาธุ

จะคอยจะติดตามดูนะคร้าบ

#5 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 10:32 PM

โมทนาบุญกับคุณฟ้าร้างด้วยค่ะ สาธุ ๆ ๆ

แล้วจะติดตามชมค่ะ
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#6 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 10:39 PM

สาธุ
แต่ผมไปค้างวัดไม่รู้จะได้ดูรึเปล่า
พี่ที่มีเครื่องบันทึก ช่วยบันทึกไว้แล้วเอามาลงเว็บได้ไหมครับ

#7 Streamdhamma

Streamdhamma

หยุด นิ่ง เฉย ได้ไหม

• 528 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 10:59 PM

การเผยแผ่นี้ เป็นไปได้มั้ยค่ะ ว่าจะมีคนเข้าใจวัดเราอย่างถูกต้องเพิ่มขึ้น
และสนใจในการนั่งสมาธิ ปฏิบัติธรรม
หนูจะบอกให้คนที่รู้จักเปิดดูกันค่ะ^^"
"เมื่อดวงอาทิตย์อุทัยอยู่
ย่อมมีแสงอรุณขึ้นก่อน
เป็นบุพนิมิตฉันใด
ความเป็นกัลยาณมิตรก็เป็นตัวนำ
เป็นบุพนิมิตแห่งการเกิดขึ้น
ของหนทางพระนิพพาน ฉันนั้น"

#8 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 September 2006 - 11:31 PM

แต่ผมขออนุญาติระแวงไว้หน่อยนะว่า

ขอให้เสนอตรงไปตรงมา อย่าใส่สี ตีไข่

มิฉะนั้นแทนที่จะเผยแผ่ กลายเป็นมาจับผิดและถูกประจานไป

เพราะหลายครั้งที่ผ่านมา

สื่อมวลชนมาวัดมากกมาย

แต่ตีความหมายความหวังดีของเราเป็นอื่นไปเสียฉิบ

ไม่เว้นแม้แต่งาน อปท ที่ผ่านมา

#9 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 12:21 AM

สุดยอดวัดเรากำลังจะได้ออกทีวีอีกแล้ว.................

#10 Chadawee

Chadawee
  • 299 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 12:36 AM

อยากให้ออกมาดีๆ จังเลย คนจะได้เข้าใจวัดเราซะที

พี่เปิ้ล
Ple

#11 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 02:48 AM

ขอบคุณที่น้องฟ้าร้างบอกเรื่องที่น่าชื่นใจให้ทราบกัน ดีจังที่คนรุ่นไหม่อย่างคุณประพุฒ เค้าสามารถเปิดเผยสิ่งที่เค้ารับรู้และนับถือ ออกสู่สื่อทีวีนะคะ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#12 ตามรอย

ตามรอย
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 05:36 AM

จะบอกคนรู้จักให้ดูค่ะ...ดีใจที่คนจะได้รู้จักวัดเพิ่มมาอีก แต่อย่าไปว่าคนที่ไม่เข้าใจวัดเลยค่ะ คนที่เขาคิดดีกับวัดมีเยอะไม่งั้นจะมีคนมาเป็นแสนหรือคะ ดีสำหรับเราเพราะบางทีดูดีเอ็มซีจากเนตมันติดๆขัดๆค่ะ ภาพหยุดๆหายๆเสียงก็เช่นกันดูทีวีดีกว่าเยอะค่ะ สาธุๆๆๆๆๆๆ

#13 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 07:10 AM

ขอบคุณพี่ฟ้าร้างครับ ที่แจ้งข่าวดีๆ เช่นนี้.....
หากออกอากาศไปแล้วก็คงทำให้เพื่อนมนุษย์
ที่ดูเกิดแรงบันดาลใจในการฝึกฝนปฏิบัติธรรม
นั่งสมาธิกันมากยิ่งขึ้น smile.gif

#14 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 08:27 AM

ต้องติดตามนะครับ

#15 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 08:57 AM

เช่นกันครับ อยากดูแต่จะได้ดูหรือเปล่า
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#16 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 09:17 AM

อีม....พรุ่งนี้โลกจะเปลี่ยนแปลงแล้ว ด้วยวิธีง่ายๆ ที่ใครๆ คิดไม่ถึงเลย หลับตาเบาๆ ผ่อนคลายสบาย วางใจหยุดนิ่ง...
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#17 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 09:56 AM

อนุโมทนากับคุณประพุทธและทีมงาน
แม้มีคนเข้าใจวัดเพียงหนึ่ง ก็คุ้มแล้ว

#18 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 10:09 AM

สาธุ ขอให้ทีมงานเอ็มโซน เทเลวิชั่น ในนามบริษัท โซนเนทเวิร์ค จำกัดและบริษัท กิ๊บสัน แอนด์ กัน จำกัด และผู้ที่มาถ่ายทำทางโมเดิร์น9 เป็นผู้ที่มีจิตใจเป็นสัมมาทิฐิ นำเสนอในเชิงที่สร้างสรรด้วยเถอะ ผู้ที่เป็นสัมมาทิฐิจะได้เห็นความจริงของวัดเราและรีบมาประพฤติธรรมโดยเร็วครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#19 Kay :)

Kay :)
  • 238 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 10:24 AM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณประพุทธ กำลังเอก และทีมงานด้วยค่ะ

โดยส่วนตัวขอชื่นชมคุณประพุทธ มากๆค่ะ ที่มีความกล้าหาญ
ในการเปิดเผยตนเองว่ามาปฏิบัติธรรมที่วัดพระธรรมกาย
เพราะเคยพบด้วยตนเองว่า บางท่านไม่กล้าบอกให้คนอื่นทราบว่า
ตนเองว่ามาปฏิบัติธรรมที่วัดพระธรรมกาย

เคยเจอเหตุการณ์หนึ่งกับตนเอง ตอนที่ออกไปพบลูกค้า
ซึ่งขณะที่ไปถึงนั้น ลูกค้ามีแขกซึ่งนั่งคุยด้วยอยู่ก่อนแล้ว
เมื่อแขกของลูกค้าเหลือบมาเห็นว่าเราติดเข็มกลัดที่มีรูปคุณยายอาจารย์ฯ
ก็บอกว่า อ๋อ! เป็นลูกศิษย์วัดพระธรรมกายเหรอ
ตอนนั้นรู้สึกดีค่ะ เพราะจำได้ว่าหน้าบริษัทของลูกค้า มีรถเก๋งราคาแพง
จอดอยู่และติดสติ๊กเกอร์ DMC ช่องนี้ช่องเดียว (เดาว่าเป็นรถของคุณผู้หญิงท่านนี้แน่นอน)
พอบอกว่าใช่ หน้าตาของลูกค้าที่ยิ้มแย้มแจ่มใสอยู่ ก็ดูอึ้งไปเล็กน้อย
แต่ที่รู้สึกไม่ค่อยดีก็คือ คุณผู้หญิงท่านนั้น (แขกของลูกค้า) ที่เป็นคนถามเรา
กลับพูดแปลกๆ เกี่ยวกับเรื่องการทำบุญ เขาบอกว่าวัดนี้คนทำบุญเยอะ มีแต่คนรวยๆ
นี่เดี๋ยวก็จะสร้างอะไรอีกแล้วใช่ไหม แล้วก็บอกว่าคุณ...(ลูกค้า) ก็ชอบทำบุญเหมือนกัน
ลูกค้าของเราก็รีบบอกว่าเค้าชอบสร้างโรงพยาบาล และช่วยเหลือคนเดือดร้อนมากกว่า
แล้วลูกค้าก็ถามเกี่ยวกับวัดอีกหลายอย่าง ซึ่งก็พยายามอธิบายให้ลูกค้าเข้าใจค่ะ

จากเหตุการณ์ที่เจอมานี้ เลยอยากแชร์ประสบการณ์ค่ะ เพราะเข้าใจว่า
ยังมีหมู่คณะของเราอีกจำนวนหนึ่งไม่กล้าเปิดเผยว่าตนเองมาปฏิบัติธรรมที่วัด
แต่ที่สำคัญเวลาคนอื่นพูดถึงวัดในแง่ไม่ดี ก็เลยร่วมพูดด้วยเพื่อกลบเกลื่อน(อันนี้ไม่ชอบเลยค่ะ)
ขออภัยยาวไปหน่อยนะค่ะ

จึงขออนุโมทนาบุญกับคุณประพุทธ มากๆ อีกครั้งค่ะ

#20 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 10:56 AM

น่าติดตามค่ะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#21 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 11:13 AM

ช่วยๆ กันดูรายการนะคะ ว่าเป็นยังไงบ้าง happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#22 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 11:22 AM

biggrin.gif วันที่9 เดือน9 ช่อง9 บ่ายโมง

wink.gif ขอบคุณ คุณฟ้าร้างมากสำหรับข่าวสารรายการดีดี
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#23 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 11:26 AM

ยอดเยี่ยมครับ... ขอให้ผู้ที่ได้ติดตามชมรายการ เกิดกำลังใจที่จะประพฤติปฏิบัติธรรมตามอย่างต้นบุญต้นแบบ คุณประพุฒ กำลังเอก และพบกับความสุขที่แท้จริง กันมากๆด้วย เทอญ...

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ...
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#24 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 11:54 AM

ใช่ครับ คุณ Kay แม้จะเป็นศิษย์วัดเหมือนกัน แต่บางท่านอาจจะยังไม่กล้าเปิดตัว ก็ต้องเห็นใจเขาน่ะครับ เพราะหลายท่านก็อาจจะตอบคำถามไม่เก่ง หรือยังไม่รู้ข้อมูลของวัดมากนัก ดังนั้น ก็เกรงว่า หากถูกถามเรื่องนั้นเรื่องนี้ จะตอบอย่างไร สู้นิ่งเงียบไว้ดีกว่า อย่างนี้ก็มีนะครับ ส่วนหลายๆ ท่านที่เป็นผู้กล้า แสดงตนว่า เป็นศิษย์วัด ใครถามเขาก็อธิบายไปตามที่เขาทราบ เขาก็ได้บุญส่วนนี้ไปเต็มๆ น่ะครับ (ถ้าไม่ถูกยั่วจนเกิดอารมณ์เสีย เสียก่อน ถ้าอารมณ์อาจกลายเป็นบุญปนบาป น่ะครับ)
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#25 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 September 2006 - 04:07 PM

ไม่พลาดแน่..ต้องตามดู

ขอบคุณค่ะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#26 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 10:12 AM

ผมเห็นด้วยกับคุณ Kay smile.gif นะครับ ผมเคยมีประสบการณ์อยู่หลายครั้ง ครับ
มีครั้งหนึ่ง อาจารย์ผม ที่สอนการตลาดระหว่างประเทศ จะพูดว่า วัดพระธรรมกาย แล้วถาม ว่า ใครเป็นลูกศิษย์ วัดบ้าง ตอนแลกผมก็เฉยๆ ก่อน ดูว่า อาจารย์จะพูดอะไร แล้วผมค่อยเปิดตัว จะอธิบายให้เข้าใจ แต่เพื่อนผมในห้อง ที่ผมชวนไปวัดพระธรรมกายด้วย รีบบอก อาจารย์เลย ว่าผม เป็น ลูกศิษย์วัดอยู่ อาจารย์เลยไม่กล้าพูด ว่า อะไรวัดเลย ผมเลยอธิบาย ให้ อาจารย์เข้าใจ ในสิ่งที่อาจารย์สงสัย และ ต่อมา มีเพื่อน ร่วมห้องหลาย คนที่เคยไปวัด ก็ช่วยผม ใหญ่ เลย ว่าสิ่งที่ผมพูดเป็นความจริง ทำให้อาจารย์ไม่กล้าว่าวัด เพราะผม เวลาเห็นใครว่าวัด ผมจะเข้าไปอธิบาย ผมไม่กลัว อะไรทั้งนั้น ผมจะไม่อยู่เฉยๆ ตอนแลกผมนึกว่าคนที่ผมไปอธิบายจะเกลียดผม แต่เปล่า ผลที่ผมได้รับ คือ เขามีความเกรงใจผม มากขึ้น ไม่กล้าว่าวัด และใครที่อยู่ใกล้ผม และไม่เข้าใจวัด ผมจะพูดให้เขาฟังอยู่เรื่อยๆๆ จนจากไม่เข้าใจ ก็อยากไปวัดมากๆๆ

ผมเขียนมาเพื่อเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะครับ(อยากให้ทุกท่านเชื่อและมั่นใจในอนุภาพแห่งบุญ)
เพราะหลวงพ่อธัมมชโย มีพระคุณกับผมมากๆๆ ชี้ทาง สวรรค นิพพาน ให้ผม และปิดอบายให้ ผมสำนึกในบุญคุณ หลวงพ่อตลอด ผมคิดอยู่เสมอถ้าชีวิตนี้ผมไม่เจอหลวงพ่อ ชีวิตผมจะเป็นอย่างไง คงจะโง่ไปอีกนาน

#27 นางฟ้าน้อยแสนซน

นางฟ้าน้อยแสนซน
  • 14 โพสต์
  • Interests:สบายๆ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 11:54 AM

แงๆๆๆ

วันเสาร์เราต้องไปโรงเรียน

ดูม่ายด้ายยยยยยยยยยยยยยยยยย TT^TT

#28 wirut_tan

wirut_tan
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 01:23 PM

[size=3] biggrin.gif [size=2]รู้สึก ดี ใจและปลื้ม ปิติ จนบอกไม่ถูกเมื่อได้ เห็นวัดออกทีวี อยากอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ที่ได้ เป็นส่วนทำให้ วัดได้ เผยแผ่ ให้โลก รู้ว่าวัด เราเป็นอย่างไร ปลื้ม จัง

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  ________.gif   28.39K   7 ดาวน์โหลด

#29 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 04:43 PM

เนื่องจากเป็นผู้ที่อยู่ช่วยดูแลการถ่ายทำของทีมงาน ต้องขอบอกก่อนนะคะว่า รายการจะไม่ได้เน้นรายละเอียดเกี่ยวกับวัดมากค่ะ
ก่อนถ่ายทำได้คุญกับทาง Producer ไว้ว่าขอให้รายการที่ออกมา ไม่ขัดต่อศีลธรรมอันดี และไม่ก่อความเดือดร้อน เสื่อมเสียแก่วัด มูลนิธิ หรือบุคคลใดทั้งสิ้น
ทีมงานก็น่ารักดีค่ะ ตอนกำลังเดินเข้าโบสถ์ก็ยกมือไหว้พระประธานกัน เสียดาย ไม่มีจังหวะนำกราบพระ (แต่อาจจะกราบกันแล้วตอนที่เราไม่เห็นก็ได้ค่ะ)
แต่เท่าทีดูก้ไม่น่ามีใครคิดเชิงลบกับทางวัด คือดูกลางๆ

รายการนี้จะประมาณว่าเจาะ lifestyle ของคุณประพุทธ ซึ่งจะมีหลายส่วน เช่นกีฬา ร้านอาหาร ไปจนถึงกิจกรรมโปรด ได้แก่การปฏิบัติธรรมที่วัดพระธรรมกาย
ดังนั้นเนื้อหาโดยหลักก็จะเป็นการปฏิบัติธรรม โดยมีสถานที่เป็นวัดพระธรรมกาย
สรุปว่า รายการจะไม่ชงมาเข้าเรื่องข่าวหรืออะไรต่างๆของวัดเลย
คุณประพุทธก็ตอบคำถามได้เยี่ยมมาก มีตอนที่แนะนำพิธีกร (อั๊ต อัษฎา พานิชกุล) นั่งสมาธิด้วย
(แอบกระซิบว่าเป็นภาพที่น่าดูมากๆค่ะ ชายหนุ่มหน้าตาดี 2 คน นั่งหลับตาเบาๆ ผ่อนคลาย สบาย อิอิ ชื่นชมค่ะ)

และที่รู้สึกชื่นชมมากๆ คือ คุณประพุทธ เป็นผู้ที่ระบุกับทางรายการเองเลยค่ะว่าขอให้มาถ่ายที่นี่ สาธุ

ใครมีโอกาสอย่าลืมติดตามดูนะคะ วันที่ 9 เดือน 9 ช่อง 9 เวลาบ่ายโมงถึงบ่ายโมงครึ่งค่ะ

#30 my friends

my friends
  • 1 โพสต์
  • Interests:อยากไปวัดทุก ๆ วันจัง แต่ก็ต้องติดเรียนและมันไกลที่อยู่ด้วย

โพสต์เมื่อ 12 September 2006 - 02:06 PM

smile.gifดีใจมากๆๆเพราะเป็นวัดที่สอนอะไรหลายๆอย่างให้แก่ตัวหนู ตั้งแต่หนูเข้าวัดวันแรกเมื่อปีพ.ศ 2538