ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

เอาบุญมาฝากทุกๆท่านค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 12:24 PM

laugh.gif วันที่7 กันยายน 2549 เป็นวันที่อัญเชิญรูปหล่อหลวงปู่วัดปากน้ำภาษีเจริญค่ะ
วันนั้นหนูเป็นอาสาสมัครรัตนวารี ก็ได้ทำหน้าที่เมความสามารถ และก็ช่วยคุณยายาท่านหนึ่งที่หลงทางให้กลับไปยังผู้นำบูญของท่าน
เดินตามหาจุดของท่าน แต่หาไม่เจอก็เลยยกหน้าที่ให้กับเจ้าที่2ท่าน เพราะหนูต้องไปทำหน้าที่ต่อค่ะ
เหนื่อย ร้อน เมื่อย แต่หนูก็ยอมเพราะเพราะบุญเท่านั้นที่ ทำให้อาการเหล่านั้นได้หายไป
หนูก็เลยเอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ
อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ สาธุ

#2 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 12:34 PM

อนุโมทนาจ้า...สาธุ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#3 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 01:30 PM

อนุโมทนาสาธุบุญด้วยค่ะ

บุญโตก็ได้ส่งคุณยายหลงทางหลาย ๆ ท่านเช่นกันค่ะ
แต่มีคุณยายท่านหนึ่งจากภาคอีสาน บอกว่า "อีหล้าเอ๊ย ยายเดินไปห้องน้ำ โผล่ออกมาทางไหนก็บ่ฮู้ ยายจำได้ว่านั่งอยู่ใต้ต้นหมากเขียบ บักเขียบ...ประมาณนี้แหล๊ะ"

cry_smile.gif ยายพูดกลางไม่ได้เลย cry_smile.gif แล้วบุญโตจะรู้ได้งัยว่าต้นไม้ที่ยายพูดอยู่บริเวณไหนของวัด
จูงยายเดินถามไปทั่วใครพูดภาษาอีสานได้บ้าง
จนเจอ...เค้าบอกว่า "เสาน้อยหน่า"
ถึงจะพายายไปส่งถูก happy.gif

#4 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 01:40 PM

อนุโมทนาสาธุบุญด้วยครับแต่มีข้อเสนอแนะนิดนึง
คือว่าเพื่อนพาคนมา10คนแต่ไม่ได้รับพระปราบมาร
เพียงเพราะใส่เสื้อวัดที่มีโลโกดอกไม้บาน
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 01:49 PM

อนุโมทนานะจ๊ะ สาธุ

ได้ความรู้ใหม่ด้วยอ่ะ หุหุ บักเขียบ แปลว่าน้อยหน่า happy.gif
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 02:10 PM

คือว่าเพื่อนพาคนมา10คนแต่ไม่ได้รับพระปราบมาร
เพียงเพราะใส่เสื้อวัดที่มีโลโกดอกไม้บาน

ตอนที่นั่งดู DMC ได้ยินหัวหน้าชั้นพยายามประกาศให้ใส่เสื้อสีขาวล้วนแบบไม่ให้มีโลโก้ใดๆ เพื่อความเป็นหนึ่งเดียว ถ้าหากไม่สามารถเปลี่ยนได้ให้รออยู่ในสภาฯ และขออนุญาตไม่แจกเหรียญปราบมาร แต่ให้บัตรอะไรซักอย่างไว้ก่อนน่ะค่ะ
Relax & Alert

#7 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 02:18 PM

QUOTE(MIHARU)
ตอนที่นั่งดู DMC ได้ยินหัวหน้าชั้นพยายามประกาศให้ใส่เสื้อสีขาวล้วนแบบไม่ให้มีโลโก้ใดๆ เพื่อความเป็นหนึ่งเดียว ถ้าหากไม่สามารถเปลี่ยนได้ให้รออยู่ในสภาฯ และขออนุญาตไม่แจกเหรียญปราบมาร แต่ให้บัตรอะไรซักอย่างไว้ก่อนน่ะค่ะ

บัตรรับพระครับ พระเดชพระคุณ คุณครูไม่ใหญ่ ท่านให้คนที่ไม่ได้ใส่เสื้อขาวล้วน เอาบัตรรับพระกลับไปนั่งสมาธิใสๆ อธิษฐานจิตก่อน แล้วค่อยนำบัตรรับพระมารับเหรียญปราบมารทองสำเร็จ ในวันหลังน่ะครับ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#8 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 02:27 PM

สาธุครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#9 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 03:13 PM

^^~*

สาธุ ครับ ...

ผมก็ได้มีส่วนร่วมในการช่วยงานบุญใหญ่ครั้งนี้เหมือนกันครับ ...

ได้ไปถือธง... ธงชัยรัตนะทั้ง7

แต่เป็นงานที่ มีหลายอารมณ์รสชาติของการสะสมบารมี ครับ

แต่ผลงานที่ออกมาด้วยความปลื้มปิติ ของทุก ๆ คนที่ร่วมแรงร่วมใจกัน

และคิดว่างานทุกส่วน ที่หลายๆ ท่านได้ร่วมมือ เป็นงานที่สำคัญมาก

จะขาดส่วนใดไปไม่ได้เลย

ก็ต้องขอกราบอนุโมทนาบุญ กับ ทุกท่าน ที่ได้มามีส่วนร่วมในงานบุญใหญ่ครั้งนี้นะครับ

(แต่ท่านที่ไม่ได้มา แต่ส่งใจมา ก็ต้องขอแบ่งบุญใหญ่ครั้งนี้ด้วยนะครับ ^^' เพราะผมว่า ท่านก็อยากจะมาแน่นอน)

ขอกราบอนุโมทนาบุญในครั้งนี้อีกครั้งนะครับ ...... สาธุ... สาธุ... สาธุ...

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#10 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 03:13 PM

จริง ๆ แล้ว ครูไม่ใหญ่ท่านย้ำแล้วย้ำอีกนะคะ
แต่ยังงัยก็ได้บัตรรับพระ รอรับเท่านั้นเองค่ะ smile.gif

#11 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 03:29 PM

ไม่มีใครมาถามนี่ ไม่งั้นจะแนะนำให้ใส่กลับตะเข็บ จากเสื้อที่สกรีนลาย ก็จะกลายเป็นเสื้อขาว (สลัวๆ ไม่มีใครดูหรอกว่ากลับตะเข็บหรือไม่) แต่น่าเสียดายนะ ไอเดียเพิ่งมีตอนเหตุการณ์มันผ่านไปแล้ว ตอนนี้เอาบุญไปก่อน ส่วนพระปราบมารก็อธิฐานให้ดีๆ เป็นหลานหลวงปู่ยังไงๆ ก็ต้องได้น่ะ

#12 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 04:07 PM

แต่ตอนเลิกงานหลังๆ ผมเห็นพระท่านแจกหมดครับ เสื้อแดงยังได้รับเลย

#13 tammie

tammie
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 04:26 PM

อนุโมธนาบุญซึ่งกันและกันค่ะ... smile.gif

#14 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 04:29 PM

เมื่อวานเห็นคุณสิริปโภเดินผ่านหน้าไปด้วยค่ะ กับคุณ???? (เดินกันสองคน) มั่นใจว่าต้องเป็นคนนี้แหล๊ะ ถึงแม้จะใส่แว่นอำพราง!!! (ดูจากรูปในเว็ป)

#15 poupee

poupee
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 04:36 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ
ไปเป็นอาสาสมัครมาเหมือนกัน ถือรัตน 7 ค่ะ
เอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยค่ะ สาธุ

#16 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 06:48 PM

เมื่อวานเห็นคุณสิริปโภเดินผ่านหน้าไปด้วยค่ะ กับคุณ???? (เดินกันสองคน) มั่นใจว่าต้องเป็นคนนี้แหล๊ะ ถึงแม้จะใส่แว่นอำพราง!!! (ดูจากรูปในเว็ป)

ง่า... แล้วทำไมไม่ทักกันเลยครับ ผมจะได้รู้จักคุณบุญโตด้วย เมื่อวาน ยังมีพี่ Niwat รูปหล่อเข้ามาทักว่าใช่คุณสิริปโภหรือป่าว ผมตกใจเลย ขออนุโมทนากับพี่นิวัฒด้วย ที่ได้ถือธงรัตนะ7อัญเชิญหลวงปู่ แต่สำหรับผม หัวโกรกสีทองชี้ๆเขาไม่รับสมัครครับ T_T

อ้อ คุณบุญโต เห็นผมเดินกับใครครับ หญิงหรือชาย ถ้าหญิงขอแก้ตัวว่าไม่ใช่แฟนนะครับ อิอิ

#17 อันบุ

อันบุ
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 07:28 PM

ปลื้มจังเลยครับ
อนุโมทนา สาธุนะครับ

#18 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 07:31 PM

อนุโมทนาบุญกับน้องchin และทุกท่านด้วยนะคะ สาธุ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#19 cheterk

cheterk
  • 314 โพสต์
  • Interests:พระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 07:57 PM

อนุโมทนาบุญครับ ผมเห็นแล้วอาสาสมัคร เหนื่อยกว่าผมซึ่งไปร่วมงานกว่ามากเลยครับ ให้กำลังใจทุกท่านครับ

#20 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 08:36 PM

กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

#21 ao mk

ao mk
  • 32 โพสต์
  • Interests:อาสาสมัครมัคคุเทศก์ตลอดไป

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 09:35 PM

เป็นหนึ่งในมัคคุเทศก์ได้ทำหน้าที่นั่งกลุ่มใจใส ช่วง9.30น
15.30น. โฟว์สาธุชนให้เดิมตามแนวเส้นสีเหลืงในขณะที่เวียนประทักษิณคะ
เอาบุญมาฝากทุกคนเลยคะ
เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย

#22 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 10:08 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะจ๊ะ หนูก็เช่นกันค่ะ ถือธงนำสาธุชนเดินรอบเจดีย์ ร้อนมากๆ คิดว่าจะไม่ไหวแต่ก็ต้องไหวเพราะอากาศเปลี่ยนไปโดยกระทันหันอัศจรรย์จริงๆ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#23 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2006 - 11:54 PM

อนุโมทนากับน้อง chin และทุกท่านด้วย สา...ธุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#24 wonderful

wonderful
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 08:58 AM

เอารูปท่านที่ตอบเก่งๆ และผู้ดูแลระบบลงมาให้แลดูหน้าตาบ้าง ก็ดีนะครับ จะได้อนุโมทนาสาธุ ครับ

#25 puay

puay
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 10:52 AM

เอาบุญมาฝากค่ะ หนูเป็นอาสาสมัครกั้นสาธุชน ไม่ให้เข้าไปปะปนกับเจ้าภาพ ที่จะออกจากบ้านยาย เพื่อไปเวียนประทักษิณค่ะ สาธุชนเยอะมากๆๆแต่ก็มีความสุขมากๆค่ะ

#26 bigstar23371

bigstar23371
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 11:20 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับกัลยาณมิตรทุกท่านค่ะ ที่ได้มาปฏิบัติธรรมและช่วยกิจการหลายๆ อย่างของวัดในงานบุญใหญ่วันที่ 7 ก.ย. 49 และขอนำภาพบางส่วนมาฝากให้ปลื้มใจกันด้วย

จาก bigstar23371

ไฟล์แนบ

#27 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 01:15 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#28 m-ss

m-ss
  • 108 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 03:54 PM

อนุโมทนาบุญด้วยเน้อค่า ตอนนี้ยังปลื้มไม่หายเลยหล่ะ

#29 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 08:39 PM

สาธุค่ะ

#30 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 September 2006 - 11:30 PM

ไม่มีใครมาถามนี่ ไม่งั้นจะแนะนำให้ใส่กลับตะเข็บ จากเสื้อที่สกรีนลาย ก็จะกลายเป็นเสื้อขาว (สลัวๆ ไม่มีใครดูหรอกว่ากลับตะเข็บหรือไม่) แต่น่าเสียดายนะ ไอเดียเพิ่งมีตอนเหตุการณ์มันผ่านไปแล้ว ตอนนี้เอาบุญไปก่อน ส่วนพระปราบมารก็อธิฐานให้ดีๆ เป็นหลานหลวงปู่ยังไงๆ ก็ต้องได้น่ะ

ขอบอกนะครับว่าอย่าคิดทำ หลวงพ่อท่านบอกว่าใครเป็นเจ้าของบุญก้อจะได้
ใครไม่ใช่ รับไปก้อหายครับ

อย่าทำผิดหลักวิชาครับ คิดจะหลอกคนอื่นก้อเท่ากับหลอกตัวเอง ศีลก้อไม่สมบูรณ์ บุญที่ได้ก้อพร่อง
คุณยังจะภูมิใจรับเหรียญอยู่อีกเหรอ