ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอแสดงยินดีกับนักเรียนอนุบาลระดับจักรวาลคนที่ 6 ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 34 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 12:43 PM

ยินดีด้วยครับ คุณบุญโต
(เริ่มรู้จักกันด้วยชื่อ หนูชื่อสายน้ำทิพย์)

มาแรงแซงโค้งด้วยคำถามและบทความดีๆมากมาย

ขอให้โพสบทความดีๆต่อไปเรื่อยๆนะครับ
"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#2 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 12:47 PM

คืออะไรครับ ไม่เข้าใจ ช่วยขยายความหน่อย

#3 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 01:01 PM

จำนวนที่โพสไง

#4 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 01:02 PM

อ้าววววววว...เหรอค่ะ red_smile.gif
ขอบคุณค่ะ...ที่อุตสาห์ได้กับเค้าด้วย red_smile.gif (ผู้คนจะรับได้ไหม๊ค่ะเนี๊ย)

ความรู้ทางธรรมจริง ๆ แทบไม่มีเลย cry_smile.gif cry_smile.gif cry_smile.gif
เก่งแต่เรื่องไม่ค่อยมีสาระเท่าไหร่ laugh.gif เพียงแต่อ่านมากและได้รับข้อมูลมาก...ก็เลยมาลงมาก ตอบมาก
บางครั้งไม่ค่อยเข้าท่าเท่าไหร่...ขอโทษด้วยนะคะ...

อย่างไรก็ตามบุญโตรักพุทธศาสนา รักวัด รักการปฏิบัติธรรม ด้วยใจจริง
และมีความรัก ผูกพัน และจริงใจให้ ณ ที่ dmc.tv นี้เต็ม 100% เลยค๊า happy.gif

ใครมีอะไรแนะนำ สอนบุญโต...ได้โปรดใส่เต็มที่นะคะ...ไม่โกรธค่ะ happy.gif

ขอบคุณค่ะ smile.gif
.............................................

เดี๋ยวขอกลับไปใช้ชื่อสายน้ำทิพย์เหมือนเดิมค่ะ

#5 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 01:18 PM

เพียงแต่อ่านมากและได้รับข้อมูลมาก...ก็เลยมาลงมาก ตอบมาก

สาธุครับ นั่นคือสิ่งที่สมาชิกของบอร์ดได้จากสมาชิกท่านอื่นๆในการเข้ามาที่บอร์ดนี้ เพราะไม่มีใครที่จะรอบรู้ไปหมด โดยเฉพาะผู้ที่กำลังฝึกตัว(ขัดเกลากิเลส)อยู่ด้วยแล้ว ต้องอาศัยข้อคิดจากผู้ที่มีประสบการณ์ เพื่อเป็นกำลังใจในการสร้างบารมีต่อไปนะครับ(หรือจะใช้คำว่า ประคับประคองกันไปก็ได้ครับ)

"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#6 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 01:23 PM

อนุโมทนากับธรรมทานระดับจักรวาลครับ

#7 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 01:43 PM

ผมกำลังเดินตามเขาอยู่ แต่คงจะอีกนาน ก็ขอแสดงความชื่นชมพร้อมกับอนุโมทนาบุญด้วยครับ เหมือนได้รับการเลื่อน ยศศักดิ์ ดีจังเลย สาธุ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#8 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 01:44 PM

ผมยังหน้าใหม่อยู่เลย เพิ่งเข้ามาใช้หลังจากลาสิกขา จากธรรมทายาท รุ่น m21/590 ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

#9 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 02:06 PM

ยินดี และอนุโมทนาสาธุ ด้วยครับ คุณบุญโต ทำให้เว็บบอร์ดนี้ มีความสดชื่นรื่นเริงใจมากขึ้นครับ

#10 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 02:14 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณบุญโตด้วยนะคะ จะตามติดติดตามบทความและข้อแนะนำดีๆ
ของคุณบุญโตต่อไปค่ะ สาธุๆๆๆๆ072

#11 Talent_book

Talent_book
  • 95 โพสต์
  • Interests:นั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 02:44 PM

ผมมา โพสทีไร อยู่ในบุญตลอดเลยครับ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
เพียงลำพังพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

สุนทรพ่อ

I Love You หลายเด้อ

#12 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 03:22 PM

ยินดีด้วยครับ

#13 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 03:32 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณบุญโต และอนุโมทนาบุญกับการบรรพชาอุปสมบทของคุณn21sj ด้วยครับ...สาธุ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#14 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 03:57 PM

biggrin.gif อ้าวคุณบุญโตก็คือคุณหนูชื่อสายน้ำทิพย์เองหรอเนี่ย....นึกว่าหายไปยินดีด้วยค่ะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#15 DREAMLOVER

DREAMLOVER
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 05:35 PM

คิดเหมือนคุณเฉยเฉยเลย กำลังคิดถึงหนูชื่อสายน้ำทิพย์อยู่เหมือนกัน
ยินดีด้วย สาธุด้วยค่ะ

#16 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 05:45 PM

happy.gif congrad. kah
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#17 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 06:02 PM

ขอแสดงควาวยินดีด้วยนะค่ะพี่บุญโต แหมมาแรงแซงตรงเลยนะคะ แหมมีทั้งบทความดี๊ดี มาให้อ่านกันตลอดเลย ตอนแรกๆหนูยังงงอยุ่เลยศึกษาไปเลยๆก็ยิ่งแสดงความคิดเห็นมากขึ้น เป้นการเรียนรุ้ ไปในตัวในการโพสข้อความต่างๆเลยค่ะ ก็ขอให้พี่นำบทความดี๊ดีมาให้อ่านตลอดเลยนะค่ะ อนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วยค่ะ

สาธุ

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#18 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 06:23 PM

ขอแสดงความยินดี และขออนุโมทนาบุกับการคัดสรรสิ่งดีๆ มาเล่าสู่กันฟังด้วยครับ สาธุ

#19 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 06:52 PM

ฮ่าๆๆๆ มาร่วมแสดงมุทิตาจิต ยินดีด้วยคนนะคร้าบ
-------------------------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#20 worapong

worapong
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 07:55 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

#21 บารมีธรรม

บารมีธรรม
  • 212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 09:47 PM

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ และขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

#22 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 10:13 PM

ยินดีด้วยครับ ขอให้หมั่นศึกษาพระธรรม และ สั่งสมบุญยิ่งๆ ขึ้นไปนะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#23 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 11:01 PM

อนุโมทนาบุญกับคุณบุญโต นะครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#24 crystal_star

crystal_star
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 01:39 AM

Anumodana Boon with K.Boonto ka. Sathu
สัญญาใจที่ให้ไว้แดนประเสริฐ
ก่อนจะเกิดว่าจะสู้ไม่ถอยหนี
จะร่วมแรงร่วมใจปราบไพรี
คอยตรงนี้มานานแล้วแก้วกลอยใจ

#25 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 08:44 AM

C O N G R A T U L A T I O N S
กับพี่...หนูชื่อสายน้ำทิพย์ครับ

#26 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 10:19 AM

ขอบคุณ...อีกครั้งค่ะ laugh.gif
อายจริง:$
ยิ่งไปเทียบกับผู้หญิงด้วยกันเช่นคุณ act na ja, คุณ Omena, คุณlight mint, คุณฟ้าร้าง, คุณลูกพระธัมฯ Merry Ma, คุณนิ่ง ๆ นุ่ม ๆ,คุณนับดาว, คุณน้องฝน ฯลฯ แล้วก็ยิ่ง red_smile.gif ... คุณเหล่านี้ตอบน้อยแต่เปี่ยมไปด้วยคุณภาพ...
บุญโตยังแอบฝันที่จะเก่งเหมือนคุณ ๆ เหล่านี้เลย red_smile.gif

ตอนแรกคิดว่าผู้ได้รับตำแหน่งจะมีเฉพาะ ผู้ดูแลเว็บซะอีก

#27 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 05:18 PM

ขอแสดงความยินดี

อย่างนี้ต้องฉลอง

เอ๊ะ..เกี่ยวกันมั๊ยคะ ohmy.gif

อย่างไรก็อนุโมทนาบุญค่ะ happy.gif
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#28 dmm

dmm
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 05:20 PM

ยินดีด้วยครับ

#29 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 09:24 PM

ขอต้อนรับด้วยความยินดี
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#30 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 11:26 PM

ขออนุโมทนาบุญกับวิทยาทานและธรรมทาน ที่นำมาแบ่งปันอย่างต่อเนื่อง

ของคุณแม่ของหนูสายน้ำทิพย์ด้วยครับ สาธุ ๆ ๆ

เมื่อหนูสายน้ำทิพย์เธอโตพอ คงเป็นทายาทสืบสานเป็นนักเผยแผ่่วิทยาทานและธรรมทาน

ยิ่งถ้าคุณดูแลมารดา ดุจเทวดาหรือพระอรหันต์ในบ้าน อย่างต่อเนื่อง

ก็จะยิ่งทำให้หนูสายน้ำทิพย์ ต้องปลาบปลื้มสุดหัวใจและภาคภูมิใจ

ที่มีคุณเป็นแม่แก้ว และเป็นต้นบุญต้นแบบให้เธอนะครับ

ขอให้บุญรักษา พระธรรมกายคุ้มครองครอบครัวคุณให้ประสบแต่สิ่งดีงาม

ได้ประพฤติและปฏิบัติธรรมได้สะดวก เข้าถึงพระธรรมกายโดยง่าย

มีมหาสมบัติจักรพรรดิ์มากมายไว้สร้างมหาทานบารมีได้สมหวัง สมปรารถนาเทอญ.

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม