ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

หนูมีเรื่องจะปรึกษาพี่ๆค่ะ หนักใจมาก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 30 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 05:16 PM

คือ ว่า หนูตั้งใจจะไปในงานบุญที่ใกล้จะถึงนี้มาตลอดนั่งสมาธิ สวดสรรเสริญหลวงปู่มาตลอด ตั้งใจจะไปมาก
แต่วันนี้หัวหน้าประชุม อ.บอกว่าจะให้หัวหน้าห้องไปอบรมจริยธรรมผู้นำ ของร.ร วันที่9-12 ค่ะ แต่ดันมาตรงกับวันที่ 10 อีก แต่อีกใจก็อยากไปอบรม แต่อีกใจก็อยากไป งานหลวงปู่ แต่หนูต้องเสียสละอย่างใดอย่าง1 ตอนนี้หนูคิดว่า หนูต้องตัด ไปเข้าค่าย จะส่งตัวแทนไปอบรมแทน ทั้งๆที่อยากไปมาก แต่ขอเสียสละเพื่อไปงานหลวงปู่ เพราะตั้งใจอยากจะไปช่วยงานที่แผนก พี่ๆว่าหนูคิดถูกหรือไหมค่ะ

ลืมบอกไปค่ะการที่ไปอบรมครั้งนี้ เมื่อผ่านก็จะได้เป้นเด็กดีศรีโคราชค่ะ

ลืมบอกไปค่ะการที่ไปอบรมครั้งนี้ เมื่อผ่านก็จะได้เป้นเด็กดีศรีโคราชค่ะ

"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#2 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 05:16 PM

ตอนนี้หนูคิดว่า หนูต้องตัด ไปเข้าค่าย จะส่งตัวแทนไปอบรมแทน ทั้งๆที่อยากไปมาก แต่ขอเสียสละเพื่อไปงานหลวงปู่ เพราะตั้งใจอยากจะไปช่วยงานที่แผนก พี่ๆว่าหนูคิดถูกหรือไหมค่ะ

คิดว่าน้องมีคำตอบอยู่ในใจอยู่แล้วนิครับ ทำตามที่ใจอยากทำ ไม่เสียดายภายหลังดีที่สุดครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#3 arraya

arraya
  • 298 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 05:28 PM

มางานหลวงปู่ดีกว่านะ
หนับหนุนสุดๆ
งานทางโลก เดี๋ยวก็มีอีก
งานวันที่ ***10 ต.ค. 2549*** ครั้งนี้ครั้งเดียว

#4 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 05:29 PM

ต้องบอกว่า ขอฟังเพลงของตะวันธรรม ชื่อเพลงอะไรจำไม่ได้ แต่เนื้อร้องมีว่า "เธอ ตัดสินใจถูกแล้ว............

#5 Mai D na

Mai D na
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 05:29 PM

เห็น ด้วย เลย จ่ะ..

พี่ ก็ ต้อง เลือก..

และ พี่ ก็ เลือก ที่ จะ มา งาน หลวง ปู่..

มา จับ มือ กัน หน่อย

แล้ว เรา ไป พร้อม กัน นะ..

laugh.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif

แม้กาลเวลาจะเปลี่ยนไป
แต่..
เ ป้ า ห ม า ย ไ ม่ เ ป ลี่ ย น แ ป ร

#6 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 05:32 PM

หนูชอบเพลงนี้ค่ะ ฟังแล้วทำให้หนุเปลี่ยนใจ เรามาเพื่อพาเจ้าไปสู่จุดหมายชีวิตนิรันดร์ ทำให้หนุต้องเลือกทางนี้
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

#7 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 05:55 PM

ชอบอันไหนมากกว่า ก็ไปอันนั้นล่ะ
ไม่ต้องมีเหตุผล ^^
แค่ชอบกะไม่ชอบก็พอเพียง
-------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#8 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 06:02 PM

มางานหลวงปู่ดีกว่าค่ะ
มาทำใจใสๆๆกันน่ะ
แล้วพบกันน่ะค่ะ
เราอยู่ที่K90จ้า
อาสาสมัครรัตนวารี

#9 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 06:09 PM

มาเลยจ้า มางานวันหลวงปู่ บำเพ็ญบุญใหญ่ร่วมกันจ้า

#10 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 06:24 PM

ชื่อเสียงเป็นสิงคำคัญแล้วหรือ สิ่งสำคัญที่สุดครือบุญไม่ใช่หรือ ชื่อเสียงหาเมื่อไรก็ได้แต่หาได้แล้วเอาไปได้หรือมาสั่งสมบุญจะติดตัวไปทุกภพทุกชาติอันดีกว่ากันล่ะ การสร้างบารมีสามารถได้ครั้งเดียวพลาดไปแล้วไม่สามารถที่จะทำย้อนหลังได้นะอย่างที่หลวงพ่อท่านกล่าวไว้ทุกวัน
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#11 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 06:25 PM

พี่ขอออกความเห็นเพื่อให้น้องไปพิจารณานะจ๊ะ ^ ^ แต่ก่อนอื่นพี่อยากถามน้องว่า เด็กดีเป็นยังไง คิดว่าน้องคงรู้คำตอบอยู่แล้ว ทีนี้มาดูอีกนิด น้องคิดว่าเด็กที่ชอบเข้าวัดเป็นเด็กดีไหมจ๊ะ อ่ะ สมมุตินะถ้าน้องถือศีล5ประพฤติตนตามคำสอนของคุณครูไม่ใหญ่แล้ว ตั้งมั่นให้ใจอยู่ในศูนย์กลางกายอยู่ตลอด จนมีสติไม่ประพฤติออกนอกลู่นอกทางน้องคิดว่าตัวน้องเองเป็นเด็กดีไหมจ๊ะ พี่ว่าน้า แค่น้องมีความคิดเข้าวัดน้องก็เป็นเด็กดีสำหรับพ่อแม่ เป็นเด็กดีสำหรับบ้านของน้อง เป็นเด็กดีคนหนึ่งของจังหวัด เป็นเด็กดีคนหนึ่งของประเทศ เป็นเด็กดีของโลกไปแล้วนะจ๊ะ แล้วแบบนี้น้องยังต้องไปอบรมจริยะเพื่อเป็นเด็กดีอีกทำไมล่ะจ๊ะ ^ ^ พี่ว่ามาเก็บบุญสร้างบารมีให้ยิ่งๆขึ้นไปดีกว่าจ๊ะ เป็นเด็กดีของโลกไปแล้วจะลดระดับไปเป็นเด็กดีแค่เมืองโคราชอีกทำไมจริงไหมจ๊ะ ^ ^
ปล. ถ้าน้องหักใจมาสร้างบุญวันที่10ได้นะจ๊ะ ถือว่าน้องได้สร้างบุญบารมีอย่างยิ่งยวดเลยทีเดียวนะจ๊ะ เพราะต้องหักใจยอมสละอีกสิ่งหนึ่งถือเป็นความยิ่งยวดได้เลยนะจ๊ะเนี่ย happy.gif ขออนุโมทนากับน้องล่วงหน้าเลยจ้า หุหุหุ happy.gif

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#12 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 06:53 PM

แวบไปแวบมาก็โอนะ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#13 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 07:22 PM

มาเป็นต้นบุญต้นแบบให้แก่ชาวโลกกันดีกว่าครับ smile.gif
ต้องบอกว่า ขอฟังเพลงของตะวันธรรม ชื่อเพลงอะไรจำไม่ได้ แต่เนื้อร้องมีว่า "เธอ ตัดสินใจถูกแล้ว............

ชื่อเพลง:แด่นักรบใหม่ (แห่งกองทัพธรรม) ครับ smile.gif

#14 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 08:30 PM

ควรเลือก ที่จำเป็นที่สุดเพราะเจ้าตัวจะรู้ดี

หยุดคือตัวสำเร็จ

#15 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 08:30 PM

เรามีเป้าหมายแล้ว

ต้องให้บรรลุเป้าหมายของเรา

สาธุครับ

#16 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 08:31 PM

มางานบุญ ได้บุญกับหลวงปู่ ดีกว่านะ
คิดว่าน้องก็มีคำตอบอยู่ในใจแล้วล่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#17 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 08:34 PM

พี่ขอออกความเห็นเพื่อให้น้องไปพิจารณานะจ๊ะ ^ ^ แต่ก่อนอื่นพี่อยากถามน้องว่า เด็กดีเป็นยังไง คิดว่าน้องคงรู้คำตอบอยู่แล้ว ทีนี้มาดูอีกนิด น้องคิดว่าเด็กที่ชอบเข้าวัดเป็นเด็กดีไหมจ๊ะ อ่ะ สมมุตินะถ้าน้องถือศีล5ประพฤติตนตามคำสอนของคุณครูไม่ใหญ่แล้ว ตั้งมั่นให้ใจอยู่ในศูนย์กลางกายอยู่ตลอด จนมีสติไม่ประพฤติออกนอกลู่นอกทางน้องคิดว่าตัวน้องเองเป็นเด็กดีไหมจ๊ะ พี่ว่าน้า แค่น้องมีความคิดเข้าวัดน้องก็เป็นเด็กดีสำหรับพ่อแม่ เป็นเด็กดีสำหรับบ้านของน้อง เป็นเด็กดีคนหนึ่งของจังหวัด เป็นเด็กดีคนหนึ่งของประเทศ เป็นเด็กดีของโลกไปแล้วนะจ๊ะ แล้วแบบนี้น้องยังต้องไปอบรมจริยะเพื่อเป็นเด็กดีอีกทำไมล่ะจ๊ะ ^ ^ พี่ว่ามาเก็บบุญสร้างบารมีให้ยิ่งๆขึ้นไปดีกว่าจ๊ะ เป็นเด็กดีของโลกไปแล้วจะลดระดับไปเป็นเด็กดีแค่เมืองโคราชอีกทำไมจริงไหมจ๊ะ ^ ^
ปล. ถ้าน้องหักใจมาสร้างบุญวันที่10ได้นะจ๊ะ ถือว่าน้องได้สร้างบุญบารมีอย่างยิ่งยวดเลยทีเดียวนะจ๊ะ เพราะต้องหักใจยอมสละอีกสิ่งหนึ่งถือเป็นความยิ่งยวดได้เลยนะจ๊ะเนี่ย ขออนุโมทนากับน้องล่วงหน้าเลยจ้า หุหุหุ

ขอปรบมือให้ค่ะ พี่พูดดีมากๆค่ะ ทำให้หนูคิดได้เลย ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ ถ้างั้นหนูขอไปทำใจใสๆ ต่อนะคะ เมื่อถึงวันงานหนูคงได้อยุ่วัดแล้ว คงไปยืนต้อนรับหลวงพ่อแล้ว ขอบพระคุณมากอีกครั้งค่ะ

#18 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 09:25 PM

โลกขาดกัลยาณมิตรไม่ได้จริง ๆ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#19 สัมมาอะระหัง

สัมมาอะระหัง
  • 235 โพสต์
  • Interests:computer,dhamma

โพสต์เมื่อ 21 September 2006 - 10:40 PM

ตำแหน่งเด็กดีศรีโคราช ใช้ประโยชน์ได้ชาตินี้ชาติเดียว แต่เป็นเด็กดีศรีโลกา ด้วยการมารับบุญใสๆในวันบุญใหญ่ 10 ตุลา ได้ใช้ประโยชน์ทั้งโลกนี้และโลกหน้าเลยนะครับ สาธุกับทุกๆกำลังใจให้กับน้องLocithipในการตัดสินใจที่เด็ดเดี่ยวในครั้งนี้ สาธุๆๆ
[attachmentid=7906]

ไฟล์แนบ

ศีล..เป็นเบื้องต้น เป็นที่ตั้ง เป็นบ่อเกิดแห่งคุณความดีทั้งหลาย และเป็นประธานแห่งธรรมทั้งปวง บุคคลใดชำระศีลให้บริสุทธิ์แล้ว จะเป็นเหตุให้เว้นจากความทุจริต จิตจะร่าเริงแจ่มใส และเป็นท่า หยั่งลงมหาสมุทร คือ นิพพาน

#20 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 02:27 AM

มาเป็นเด็กดีศรีวัดพระธรรมกายดีกว่าครับ อิอิ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#21 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 08:53 AM

หักดิบมาร่วมงานหลวงปู่ดีกว่านะครับ จะได้เป็น "เด็กดีศรีดุสิต"

#22 กระดิ่ง

กระดิ่ง
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 09:06 AM

มางานบุญใหญ่ดีกว่านะคะ มาเป็นเด็กดีศรีวัดพระธรรมกายนะคะ

ขอบุญ คุ้มครอง ผู้อยู่ในบุญ สา...ธุ

#23 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 10:25 AM

ถูกต้องนะคร้าบ........ biggrin.gif
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#24 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 03:34 PM

มา จับ มือ กัน หน่อย

แล้ว เรา ไป พร้อม กัน นะ..

จับด้วยคนนะ...นะ นะคะ laugh.gif

#25 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 09:21 PM

อืม เยี่ยมเลยพวกเราชาว DMC เป็นพี่น้องท้องเดียวกันจริงๆ

อ่านโพสต์ของแต่ละท่านแล้ว ปลื้มใจมากๆเลยค่ะ ที่ทุกคนมีน้ำหนึ่งใจเดียวกัน
และชื่นใจที่พวกเรามีความชัดเจนในจิตใจแบบนี้

แด่น้องคนดี พี่เน้นตรงนี้ว่าน้องคือ เด็กดีศรีวัดพระธรรมกายค่ะ

คุณ Theanswer ให้ประโยคเด็ดจริงๆ
มาเป็นเด็กดีศรีวัดพระธรรมกายดีกว่าครับ อิอิ

เรามาทำดีให้หลวงปู่นี่นะ เราเป็นคนดีศรีอนันตจักรวาลเลยค่ะ
และเป็นศรีแก่ตนไปตลอด ถึงที่สุดแห่งธรรม เลยนะคะ

พี่แมรี่ขอจับมือต่อจากคุณบุญโตด้วยคนค่ะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#26 ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่

ท่านต้นผู้ยิ่งใหญ่
  • 265 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 02:39 AM

น้องก็มีคำตอบอยู่ในใจแล้วนิครับ

#27 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 07:45 PM

บุญเป็นเหตุแห่งความสุขและความสำเร็จทั้งปวง...
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#28 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 09:18 AM

อนุโมทนาบุญครับ
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#29 D_jung

D_jung
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 September 2006 - 01:36 PM

อนุโมทนาบุญกับ Locithip นะ

เธอ...ตัดสินใจถูกแล้ว ที่เลือกสิ่งที่ดีที่สุด เพื่อหนทางที่สว่างสดใส

#30 รองเท้าที่ใส่พอดี

รองเท้าที่ใส่พอดี
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 September 2006 - 01:49 AM

หนับหนุน ให้มาจ้า...........