ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เอาบุญมาฝาก(อีกแล้ว) ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 35 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 num_r

num_r
  • 365 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2006 - 10:38 PM

ภาพที่เห็นเป็นสายรุ้งถ่ายได้ตอนประมาณ 13.00 - 14.00 (จำเวลาจริง ๆ ไม่ได้อ่ะ cry_smile.gif )
อากาศตอนนั้นร้อนมาก ๆ ไม่มีวี่แววของฝนฟ้าคะนองเลย ยังชวนให้เพื่อนดูเลยว่ารุ้งกินน้ำมาแนะ
เลยถ่ายมาให้ดูกันเล่น ๆ นะ
วัตถุประสงค์จริง ๆ คือ เอาบุญมาฝากครับ
ให้ได้บุญกันทุกท่านเลยนะครับ
[attachmentid=8589]

ไฟล์แนบ

#2 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2006 - 11:15 PM

สาธุ อนุโมทนา หลาย ๆ แล
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#3 เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^

เด็กน้อยคอย(หา)บุญ ^^
  • 92 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2006 - 11:26 PM

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ ปลื้ม จริงๆ เลย
อาภรณ์ ชุดสุดท้าย        กาสายะ<br />  ชีพสุดท้ายคือพระ         ผ่องแผ้ว<br /> วิชชาสุดคือธรรมะ        พุทธเจ้า<br />จารจดไว้ลูกแก้ว          จักแคล้วบ่วงมาร<!--sizec--></span><!--/sizec--><!--colorc--></span><!--/colorc-->

#4 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2006 - 11:58 PM

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ไปด้วยนะคะ สา...ธุค่ะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#5 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2006 - 11:59 PM

สาธุ ที่มีรูปมาฝากค่ะ

การถ่ายทอดสดเป็นไปด้วยดีทั้งสองสถานที่
เยี่ยมจริงๆค่ะ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#6 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 12:22 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ...สาธุ

#7 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 06:07 AM

ข้าพเจ้าขอรวม อนุโมทนาบุญ กับ ท่าน num_r และ ทุกๆท่าน ที่มีส่วนใน ทุกๆส่วน ทุกๆอย่าง ของงานบุญ 122 ปี ในวันที่ 10 ตุลาคม 2549 นี้ด้วยครับ และ ขอนำบุญที่ตัวเองได้มีร่วม สำหรับ งานบุญในครั้งนี้ ฝากแก่ ทุกๆท่าน ด้วยเช่นกันนะครับ ดั้งนั้น จึงขอให้ ทุกๆท่าน โปรดมาร่วมอนุโมทนาบุญกับข้าพเจ้า ด้วยเช่นกันจ้า ขอให้ได้บุญเท่ากันทุกๆคน เลยกันนะครับ

\\(^^)// Cheering \\(^^)// Cheering \\(^^)// Cheering

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ (^o^) Glad

ปล. ขอขอบคุณ ท่าน num_r ครับ สำหรับ รูปภาพ บรรยากาศของงาน ณ. สถานที่แผนดินใบบัว มาฝากกันให้ได้เห็น ให้ได้ชมกันก่อนใครเพื่อนเลยนะจ๊ะ เห็นภาพชัดดีจ้า (n_n) smile เห็นแล้วอยากไปบ้างจัง (^^) smile
เอาบุญมาฝาก(อีกแล้ว) ครับ, แผ่นดินรูปใบบัวจ๊ะ___By ท่าน 'num_r'
ขอให้นำบุญมาฝากพวกเราอีก (บ่อยๆด้วย) นะครับ (*-*) I love it

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#8 ภสสรจิตโต

ภสสรจิตโต
  • 140 โพสต์
  • Interests:ธรรมทายาท n21/590

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 06:19 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ไม่ได้ไปร่วมงาน แต่ดูถ่ายทอดสดทาง DMC ส่งใจไปครับ

สาธุ...

#9 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 08:42 AM

แบ่งบุญให้ด้วยนะครับ ขอให้ได้บุญเท่าเทียบกันทุกคนเลยนะครับ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#10 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 08:58 AM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#11 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 09:12 AM

สาธุ ครับ ผมก็เห็น สายรุ้งเหมือนกันครับ ผม

#12 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 09:13 AM

สาธุค่ะไม่ได้ไปสุพรรณแต่มาวัดพระธรรมกายบรรยากาศอบอุ่นมากค่ะ....มาวัดทีไรเหมือนได้กลับมาบ้านเกิด
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#13 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 09:16 AM

กราบอนุโมทนาสาธุบุญค่ะ

#14 สุดดีดี

สุดดีดี
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 09:22 AM

มารับบุญค๊ะ

สาธุ สาธุ สาธุ

#15 Man_K

Man_K
  • 154 โพสต์
  • Interests:สมาธิ สติ ปัญญา

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 09:47 AM

สาธุ... ได้นั่งอยู่แต่ที่สภาฯ

#16 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 10:06 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ หนูก็ได้ไปวางดวงแก้วไว้ที่เสาของหลวงปู่เช่นกันค่ะไปก่อนวันงานวันหนึ่งอิอิ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#17 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 11:26 AM

ฝนตกแค่นิดเดียวเองล่ะวันงานเลยสชายเลย เอาบุญมาฝากทุกคนด้วยนะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#18 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 01:08 PM

อนุโมทนา ด้วยจ้า............

ลุยโคลน ไม่มีถอยเลย
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#19 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 01:09 PM

สาธุค่ะ
ภาพสวยมากๆ ท้องฟ้าสวยๆ
Relax & Alert

#20 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 01:12 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#21 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 01:17 PM

อนุโมทนา ..สาธุค่ะ
ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#22 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 01:38 PM

อนุโมทนาสาธุค่ะ ^^

#23 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 02:51 PM

นำบุญมาฝากด้วยคน

happy.gif สาธุ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  IMG_1835.jpg   29.7K   10 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1840.jpg   44.95K   11 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1841.jpg   32.67K   8 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1842.jpg   55.16K   7 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1843.jpg   47.57K   13 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1845.jpg   53.51K   11 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1846.jpg   46.96K   7 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1847.jpg   52.13K   7 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1848.jpg   55.25K   13 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1851.jpg   44.72K   10 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1859.jpg   34.63K   9 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_1867.jpg   53.17K   13 ดาวน์โหลด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#24 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 05:39 PM

ภาพสวยจัง

สาธุครับ
"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#25 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 08:03 PM

เห็นภาพแล้ว ปลื้ม สุดๆ ครับ อนุโมทนาบุญ ด้วย ครับ (นั้งอยู่ที่สภา ฯ ครับ)

ใส เกิน ใส จริง เลย

สาธุ

ไฟล์แนบ

ลูกพระธรรม

#26 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 October 2006 - 09:35 PM

อนุโมทนา สาธุครับ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#27 O:-) FaiRy

O:-) FaiRy
  • 147 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 05:11 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านนะคะ

สาธุ สาธุ สาธุ

#28 duean

duean
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 11:21 AM

ได้ไปร่วมงานบุญที่สุพรรณด้วยตัวเอง แต่ไม่มีโอกาสได้เห็นบรมมณีจักรพรรดิเลย ค่ะ แต่ตอนนี้ได้เห็นในรูปแล้ว ปลื้มมากค่ะ ..สวยงามจริง ๆ สาธุ..กับทุก ๆ คนที่ได้นำรูปมาให้ดูน่ะค่ะ ได้ทบทวนระลึกถึงบุญที่ได้ไปชัดมากเลย ปลื้ม ๆ ค่ะ และในวันที่ 10 ต.ค. นี้ก็ได้ร่วมสร้างพระ ถวายแด่ปูชนียาจารย์ องค์ที่ ๑๑๑๑ ของ ชมรมพุทธฯ ด้วยน่ะค่ะ และได้ถวายปัจจัยร่วมบุญกฐินกับหลวงพ่อด้วยเงินส่วนตัวไป 10,000 บาท กับได้นำปัจจัยที่ชวนเพื่อน ๆ มาทำบุญกฐินก็ได้ถวายในวันนี้ด้วยอีกร่วม เกือบ 30 ซองค่ะ ขอแบ่งบุญนี้ให้กับเพื่อน ๆ กัลยามิตรทุก ๆ ท่าน ขอให้ได้มีส่วนในบุญนี้เท่าเทียมกันทุกคนน่ะค่ะ

#29 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 11:42 AM

สาธุๆๆๆๆๆๆปิติใจจังเลยยยยยยยยยยยย

#30 enooty

enooty
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 12:04 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ