ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ปลื้มอกปลื้มใจ บอกบุญน้ำท่วมพันวัดครบกองแล้นจ้า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 16 November 2006 - 08:52 PM

วันนี้ใจสูงไปเรียนหนังสือที่มหาวิทยาลัย
ก่อนไปเรียนก็นึกขึ้นได้ว่าเราน่าจะทำกล่องบอกบุญซะหน่อย แล้วก็เลยหารูปจากอินเทอร์เน็ตมาติดที่กล่องค่ะ

อุปกรณ์การเรียนวันนี้จึงมีมากเป็นพิเศษ คือ มีกล่องบอกบุญติดไม้ติดมือไปด้วย

แล้วก็โบกแท็กซี่ไปมหาวิทยาลัย เพราะสายมากแล้ว

โอ้ว อเมซซิ่งค่ะ แท็กซี่กำลังเปิดฟังธรรมะของวัดแห่งหนึ่งอยู่

ใจสูงก็เลยถามเขาว่า

"พี่คะ พี่ชอบฟังธรรมะหรือคะ" เขาก็ตอบว่า "ครับ สบายใจดี"

จากนั้นจึงแนะนำ DMC ให้เขารู้จักสักพัก แล้วก็ถามว่าเขาทราบข่าวน้ำท่วมวัดพันกว่าวัดไหม

เขาไม่ทราบ ก็เลยบอกว่าที่วัดพระธรรมกายจะทอดผ้าป่าพันวัด เขาก็ฝากร่วมบุญทันทีเลย

ว้าว ประสบความสำเร็จกับการชวนคนทำความดีตั้งแต่รายแรก กำลังใจพรุ่งปรี๊ดเลยค่า laugh.gif

จากนั้นก็นำกล่องไปตั้งไว้ในห้องเรียน เพื่อนๆ ก็มาร่วมบุญกันแบงค์บ้าง เหรียญบ้าง
อาจารย์ผู้สอนเห็นเขาก็ถาม พอรู้ว่าเป็นการทำบุญช่วยเหลือวัดน้ำท่วม

อาจารย์ก็กลับไปที่กระเป๋าสตางค์ แล้วหยิบแบงค์สีเทา มา 1ใบ บอกว่า ครูทำบุญเผื่อนักเรียนทั้งหมดเลย วัดละบาท

ทุกคนในห้อง ตื่นเต้นตื่นตาตื่นใจค่ะ เพราะเขาไม่คิดว่าจะมีคนทำบุญเยอะขนาดนี้ ใจสูงเลยปลื้มมากมายค่ะ

จากนั้นก็ไปบอกบุญ "ขอทาน" ขาประจำค่ะ

พี่เขาไป ขอทานอยู่หน้ามหาวิทยาลัย ขาพิการ แล้วก็ต้องต่อถุงปัสสาวะออกมาด้วย

ใจสูงเคยไปบอกบุญเขา เมื่องานอัญเชิญหลวงปู่ทองคำ 7 กันยาที่ผ่านค่ะ

เขาก็ร่วมบุญมา 20 บาท

สรุปว่าวันบอกบุญไปได้ 1,904 บาท 75 สตางค์ค่า เอาบุญมาฝาก

พี่สาวร่วมบุญเพิ่มอีก 100 บาท ใจสูงก็ร่วมด้วยอีก 1000 บาท ตอนนี้ครบ 3000 แล้วค่า เอาบุญมาฝากทุกท่านเลยนะคะ

อ้อ ใครอยากฟังเรื่องราวการบอกบุญ "ขอทาน" ไหมคะ ใจสูงจะได้เล่าให้ฟัง ในครั้งต่อไป ช่วยโพสต์สนับสนุนหน่อย เพราะเป็นเรื่องตั้งแต่เดือนกันยานู่น
(เพราะจริงๆเขียนส่งคุณครูไม่ใหญ่ แต่ว่ายังไม่ได้ออกอากาศเพราะส่งเรื่องไปช้าค่ะ)

ไฟล์แนบ

#2 Bugs

Bugs
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2006 - 08:59 PM

สาธุฮะ

#3 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 16 November 2006 - 09:13 PM

คุณใจสูง สุดสุดไปเลย อ่านไปแล้วก็ปลื้มไปด้วย

อนุโมทนาบุญด้วยจริงๆค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ happy.gif
Relax & Alert

#4 jenny

jenny
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2006 - 09:35 PM

satu ka laugh.gif

#5 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2006 - 09:43 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยอย่างยิ่งเลยครับ

#6 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 16 November 2006 - 10:14 PM

อนุโมทนาธุด้วยจ้า เก่งจริง ๆ เลย
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#7 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 November 2006 - 10:23 PM

อนุโมทนาบุญครับ...สาธุ
อ่านแล้วทึ่งมากเลยครับ ที่ไปชักชวนพี่ขอทาน ให้ร่วมบุญมาได้ อย่าลืมบอกให้พี่เขาทราบถึงอานิสงส์ของการทำทานนะครับ ให้เขาอาจหาญร่าเริงในทานที่ได้ทำ จากนั้นก็ให้เขาตั้งใจให้ดี จรดใจไว้ที่ศูนย์กลางกาย หรือง่ายๆสบายๆที่กลางท้อง แล้วอธิษฐานให้ดี บุญไม่ธรรมดาเลยนะครับ ถ้าทำถูกหลักวิชชา บุญนี้จะสามารถไปตัดรอนวิบากกรรม การเป็นขอทานก็จะสิ้นสุดลงในภพชาตินี้แหละครับ ภพชาติต่อไปจะมีความเป็นอยู่ที่ดีกว่านี้
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#8 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 16 November 2006 - 10:26 PM

โอ้เยี่ยมมากเลยครับ เด็ดเดี่ยวจริงๆ สมกับเป็นพันธุ์รื้อวัฏฏะ
ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยนะคร้าบ....สาธุ....

ไฟล์แนบ

ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#9 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 01:15 AM

ทำตามที่คุณเป็นหนึ่งกล่าวไว้ ตั้งแต่งานวันที่ 7 กันยาแล้วค่า

บอกอานิสงส์หมดเลย

แล้วก็ให้รูปพระเดชพระคุณหลวงปู่แก่พี่เขาไว้ด้วย

จริงๆ แล้วมีเรื่องเล่าตอนบอกบุญพี่เขาครั้งแรกให้ฟังด้วยนะคะ

ปลื้มจนน้ำตาไหลเลยทีเดียว

เดี๋ยวจะมาโพสต์ให้อ่านกันทีหลังนะคะ จะได้มีกำลังใจเป็นกัลยาณมิตรให้ผู้อื่น

^o^ อนุโมทนาบุญค่า

#10 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 08:07 AM

อนุโมทนาบุญครับ...สาธุ

ไฟล์แนบ

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#11 party

party
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 08:41 AM

อนุโมทนาบุญครับ
สาธุ สาธุ สาธุ

#12 asama

asama
  • 157 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 09:02 AM

อนุโมทนาบุญคะ เก่งมากๆๆๆๆ
พลังลูกพระธัมฯ

#13 ธรรมภิญโญ

ธรรมภิญโญ
  • 25 โพสต์
  • Interests:ฝึกปฏิบัติสมาธิ /อ่านหนังสือ

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 09:02 AM

สาธุครับ
ข้าพเจ้ายังเป็นผู้มีสติปัญญาน้อยอยู่ หากคำพูดอันใดทำให้ผู้เจริญในธรรมทั้งหลายเห็นว่าไม่สมควร
ข้าพเจ้าขออโหสิกรรม และกรุณาชี้แนวทางให้ข้าพเจ้าด้วยครับ

#14 ดวงตะวันแก้ว

ดวงตะวันแก้ว
  • 122 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 10:45 AM

อนุโทนาบุญด้วยค่ะ

#15 ดวงแก้วใส

ดวงแก้วใส
  • 90 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 10:54 AM

อนุโมทนาบุญด้วยคะ

#16 ปู๊น ปู๊น

ปู๊น ปู๊น
  • 53 โพสต์
  • Interests:ธรรมบันเทิง บันเทิงอยู่ในธรรมทั้งในโลกนี้และโลกหน้า

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 11:32 AM

ยอดไปเลยครับ ตัวเล็ก ๆ ก็ช่วยได้ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#17 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 11:43 AM

อนุโมทนาสาธุบุญค่ะ....

แล้วก็ขอบคุณมากเลยค่ะ...ที่ทำให้บุญโตนึกได้ว่า "ลืมบอกบุญกับน้อง ๆ ในออฟฟิศ"
สักครู่นี้ได้ส่ง email จากเว็บ dmc ไปให้น้อง ๆ ตอนนี้เดินมาทำบุญกันใหญ่เลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

#18 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 03:22 PM

เก่งจริงๆเลย เยี่ยมมากๆคะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
สาธุ สาธุ สาธุ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#19 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 05:39 PM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ..ปลื้มจัง

#20 บ้านดวงแก้ว

บ้านดวงแก้ว
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 06:38 PM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ....สาธุ....สาธุ......สาธุ / บ้านดวงแก้ว /

#21 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 06:44 PM

อนุโมทนาบุญกับ "น้องใจสูง" ด้วยครับในการทำหน้าที่เป็นยอดกัลฯ smile.gif

#22 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 07:06 PM

เป็นเรื่องที่แสนงดงาม และชุ่มเย็น ในมหานครที่เร่าร้อนแบบนี้

อนุโมทนาบุญ ในการทำหน้าที่เป็นกัยาณมิตร

เป็นแสงแห่งความดีงาม ให้โลกนี้ด้วยครับ สาธุ

ไฟล์แนบ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#23 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 08:52 PM

ปลื้มเลย ต้องเอาเป็นแบบอย่าง
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#24 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 09:41 PM

happy.gif ปลื้ม Amazing กับคุณใจสูงมากๆ สาธุ...สาธุ...สาธุ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#25 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 10:23 PM

อื้อมมมม หืมมมม สุดยอดจริงๆ เลยคะ่ น้องใจสูง บอกบุญขอทาน ทำได้ถูกหลักจริงๆเลยนะคะเนี่ย เหมือนการโปรดมหาทุคตะ ของพระพุทธเจ้าเลยค่ะ ท่านไม่โปรดให้อาหาร แต่โปรดให้มหาทุคตะทำทาน เพื่อรื้อผังจน

สุดๆ เลยค่ะน้อง พี่จะรอฟังออกอากาศนะคะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#26 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 10:37 PM

( tears of joys in my eyes ) อนุโมทนาบุญๆค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ and อนุโมทนาบุญๆ อนุโมทนาบุญๆ with Khun พี่ "ขอทาน" too
สาธุ สาธุ สาธุ pls tell us more about คุณ พี่ "ขอทาน" pls tell พี่เขา that I am really ปลื้ม in her บุญ kah happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#27 chalermkiatad

chalermkiatad
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 11:35 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญ
ขออานุภาพแห่งผลแห่งการอนุโมทนาบุญนั้นจงมอบสันติสุขอันไพศาลจากการประพฤติปฏิบัติชอบแด่เพื่อนผู้ปฏิบัติดีด้วยเทอญ

#28 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 06:37 AM

สาธุ สาธุ ด้วยครับ ว่าแต่คุณเป็นเด็กธรรมศาสตร์ใช่มั้ยครับ ใช่เด็กชุมนุมพุทธรึเปล่า ?

#29 Dok_Bua

Dok_Bua
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 07:22 AM

โมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุๆๆ เก่งมากค่ะ
...ขอสร้างบารมี เอาชีวีเป็นเดิมพัน ...

#30 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 01:02 PM

ขออนุโมทนาบุญคะคุณใจสูง
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ