ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มุมกล้องในรายการฝันในฝัน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 PS-Junior

PS-Junior
  • 247 โพสต์
  • Interests:Meditation

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 09:58 AM

อนุโมทนาบุญกับฝ่ายกล้องนะค่ะ

คิดว่าการเลือกจุดถ่ายภาพมุมเดียวนี้ คงได้รับการพิจารณาจากคุณครูไม่ใหญ่ถึงความเหมาะสมก่อนที่จะออกอากาศมาแล้วหล่ะค่ะ

อีกอย่างคิดว่า เรื่องแสงที่กระทบตาคุณครู สำคัญมากค่ะ ถ้าเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาบ่อยๆ คงลำบากกับคุณครูของเราหน่ะค่ะ ที่ต้องคอยหันมองกล้องซ้ายทีขวาที คุณครูเราไม่ใช่ดารานักแสดงนะค่ะ อย่าลืมค่ะ และการที่ถ่ายแบบนี้มุมเดียวก็คิดว่าเป็นเอกลักษณ์ของ DMC เราไงค่ะ คุณครูท่านคงคัดมาดีแล้วหล่ะค่ะ เลือกที่ดีที่สุดให้นักเรียนได้ดูไงค่ะ ขนาดวันอาทิตย์ที่ถ่ายทอดจากสภา ก็เป็นมุมมองจากทางซ้ายของท่านเหมือนกัน ซึ่งก็แสดงว่าต้องมีเหตุผลอย่างใดอย่างหนึ่งแน่นอนค่ะ

เรื่องการเปลี่ยนถ้าคุณครูไม่ใหญ่เห็นสมควรอย่างไรก็ตามแต่ท่านดีกว่าค่ะ เราได้รับธรรมจากท่านมากมหาศาล เรื่องเล็กๆน้อยๆอย่างนี้ก็อย่าเอามาติดใจเลยค่ะ เรานั่งฟัง แต่ท่านพูดเทศน์สอนทั้ง 3 ชั่วโมง มองย้อนแสงมาทางเราอีก เหนื่อยกว่าเรานักค่ะ

แต่ถ้าอยากให้ปรับปรุงนิดนึง ตรงเสียงตอบของนักเรียนในชั้น เวลาคุณครูถามค่ะ ถ้าไม่ใช่หัวหน้าชั้น คนดูผ่านจานจะไม่ได้ยินคำตอบเลยค่ะ บางทีเลยไม่รู้ว่าหัวเราะอะไร บางทีคุณครูก็บอกว่าถูกต้อง เก่งมาก แต่ทางบ้านไม่ได้ยินคำตอบค่ะ เลยอยากให้ปรับตรงจุดนี้มากกว่า อยากได้บรรยากาศเหมือนอยู่ในโรงเรียนจริงๆเลยหน่ะค่ะ สาธุค่ะ

#32 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 09:25 PM

ปัญหาทางเทคนิคนะครับต้องเขาใจครับ หลักเลยก็พื้นที่ไม่อำนวยนะครับและตากล้องก็มีน้อยครับ
การจะเปลี่ยนมุนกล้องแบบรายการข้างนอกนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับถ้าทำไม่ดีแล้วจะยิ่งไปกันใหญ่ไม่น่าดูครับ ทำง่ายๆ แต่ดูดีเป็นทางออกที่ดีแล้วครับ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#33 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 March 2007 - 04:35 PM