ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * - 1 คะแนน

ขอคำปรึกษาจากทุกๆคนครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 37 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 asiapaperbox

asiapaperbox
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 December 2008 - 08:53 AM

มันจะดีมากถ้าคุณพยายามทำให้ทั้งคู่เป็นสัมมาทิฐิ เฉกเช่นเดียวกับคุณ
แล่ะมันจะทำให้เป็นบุญมากเพื่อนำทั้งคู่ไปสู่บุญอันประเสริฐ
ถึงเวลาของคุณที่จะสู้เพื่อตัวคุณและครอบครัว

ธรรมะรักษา

#32 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 21 December 2008 - 12:18 PM

ตระกูลวิบัติ อืม เจอกันถ้วนหน้าเลยแหะ

ให้หมั่นอธิษฐานจิตเวลาทำบุญทุกครั้ง ให้เกิดในครอบครัวธรรมกาย เป็นสัมมาทิฏฐิ เป็นผู้บำรุงพระพุทธศาสนา

#33 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 December 2008 - 10:35 PM

สู้ต่อไปทาเคชิ
กุญแจวิเศษ

#34 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 December 2008 - 01:41 PM

เรื่องนี้พ่อแม้คุณโก้อาจจะไม่เข้าใจในเรื่องบุญนะครับ ว่าทำไปได้อะไร และความจริงของชีวิตเป็นอย่างไร ให้ทำดีเรื่อยๆไปครับ อย่าท้อ สักวันพ่อแม่ก็จะเห็นความดี และทำตามอย่าง ให้เป็นกัลยาณมิตรแก่ท่าน เพราะถ้าเปลี่ยนวิถีชีวิตในทางตรงข้ามกับสัมมาทิฐิให้เป็นสัมมาทิฐิแก่ผู้ให้กำเนิดได้ บุญนั้นมากมายนัก แต่ถ้าท่านยังไม่เชืออีก ก็ให้ทำความดีอยู่ในศีลธรรม ทาน ศีล ภาวนาเรื่อยไป และอธิษฐานจิตให้ท่านเข้าใจเรื่องบุญ สักวันบุญจะส่งผลให้ท่านเข้าใจครับ...อืมไม่ทราบว่าที่ประเทศลาวที่คุณดอกอุบลอยู่มีศูนย์สาขาของวัดรึเปล่าครับ?

#35 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 December 2008 - 02:06 PM

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ สู้ ๆๆ ค่ะ

อดทน หมั่นทำความดีเรื่อยไป ทำดีได้ไม่ต้องอายค่ะ

คุณดอกอุบลยังมีพวกเราเป็นเพื่อนที่ทำดีเหมือน ๆ กัน

อีกตั้งมากมาย ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#36 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 December 2008 - 04:30 PM

เศร้าครับ

ปัณฑิตานัญจะ เสวะนา
การคบบัณฑิต เป็นมงคลอย่างสูงสุด

ส่วนบัณฑิต จิตใจ ใฝ่แต่ชอบ
ใครนบนอบ เป็นมิตร สนิทสนม
ก็พลอยดี มีค่า น่าชื่นชม
ควรนิยม คบหา ถ้ารักดี

เหมือนผ้าฝ้าย รับรอง ห่อของหอม
กลิ่นจะย้อม ติดผ้า ชูราศี
กลิ่นหอมฟุ้ง จรุงใจ ให้ยินดี
เปรียบอย่างนี้ คงเข้าใจ ในเนื้อความ ฯ

#37 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 December 2008 - 03:19 PM

เพิ่งเข้ามาอ่านครับ
ผมมีความเห็นเหมือนคุณเคยเข้าวัดว่า
ครอบครัวคุณไม่ได้นับถือพุทธแน่ ๆ
แต่ผมมั่นใจว่า พ่อแม่ย่อมรักลูกเสมอ อยากให้ลูกได้ดี
ท่านมั่นใจว่าสิ่งที่ท่านเชื่อดี ท่านก็อยากให้ลูกเชื่อตามแล้วจะได้ดี
แต่ประเด็นนี้ บังเอิญว่าพ่อแม่ของคุณมี ความเห็นผิดนะครับ
ฉะนั้น คุณดอกอุบล จะต้องยืนหยัดในสิ่งที่ถูกต้อง
"ถ้าเรามั่นคง คนอื่นก็มั่นใจ"
ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องอยู่บนหลัก ประนีประนอม และต้องมีสัมมาคารวะเคารพนอบน้อมต่อพ่อแม่เสมอ
ผมเคยมีประสบการณ์ ตอนนั้นผมเห็นผิดว่ากินมังสวิรัติดี
ผมก็ดันทุรังกิน (ตอนอายุ15) แม่ก็ห้ามเพราะกลัวจะขาดสารอาหาร (มองตรงที่ความรักของแม่)
แต่ตอนนั้นผมเชื่อมั่นมาก ๆ ว่ากินแล้วได้บุญ ผมก็ยืนหยัดกิน จนท่านต้องยอมทำมังสวิรัติให้ผมกิน

สรุป เราต้อง อดทน เชื่อมั่น รอคอย ให้อภัย วางใจที่072 ครับ

#38 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 December 2008 - 09:39 PM

สาธุ ขอขอบพระคุณทุกๆคนมากๆที่ให้กำลังใจผมมา ผมจะจำคำสอนคำแนะนำที่ดีๆของทุกๆคนไว้เป็นกำลังใจในการสั่งสมบุญบารมีต่อไปครับสาธุ อนุโมทนาบุญกับทุกๆคนด้วยครับสาธุ