ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

*** บุญอะไรหรือคะ ที่คุณปลื้มที่สุด? ***

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 36 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 08:00 PM

เคยโดนหลวงปู่ดุไหมคะ...
เคยซิคะ เมื่อประมาณ 3 ปีที่แล้ว โดนบ่อยเลยล่ะค่ะ ก็จะยกมือไหว้ท่าน แล้วบอกว่า ทราบแล้วค่ะ(ว่าจะต้องปรับปรุง แก้ไขตัวเอง) เป็นอยู่อย่างนี้เป็นปีๆ ก็ช่วงนั้น ไม่ค่อยนั่งสมาธิ ไม่ค่อยตั้งใจรักษาศีล ไงคะ บางทีก็มีหลบตาท่านด้วย ก็รู้ว่ายังทำตัวไม่ดี ก็กลัวโดนดุ

หลวงปู่ยิ้มได้ ดุได้ ปลอบได้ และ เฉยๆได้ จริงๆ ค่ะ
ยังไม่เห็นตอน ปลอบ เลยล่ะค่ะ
เคยเห็นท่านยิ้มครั้งแรก เมื่อสองปีที่แล้ว ก็ไม่ค่อยแน่ใจ ก็ถามพี่เลี้ยงในโครงการ พี่เลี้ยงก็ช่วยยืนยันว่าไม่ได้คิดไปเอง และไม่ได้ตาฝาด

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#32 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2010 - 08:18 PM

แนบไฟล์  __________________________________________________________.jpg   430.32K   25 ดาวน์โหลด
แนบไฟล์  02489_005.jpg   10.57K   25 ดาวน์โหลด

หลวงปู่ ไม่เคย วางอุเบกขา กับ พวกเรา เลยนะคะ....
หาใครที่เมตตาอย่างนี้ ไม่เคยเจอเลย...

---------------------------------------------------------

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#33 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 12:14 AM

...ก็มีหลบตาเหมือนกัน หุหุ ใครจะกล้าจ้อง ถ้ารู้ว่าใจและการกระทำไม่บริสุทธิ์อ่ะเนอะ แต่พอทำดีก็กล้าจ้อง นี่แหละบารมีไม่ถึงแม้มองก็มองไม่ได้
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#34 usr35812

usr35812
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 01:34 AM

Anumotanaboon with everibody Saathu ka

Anumotanaboon with evelibody Saathu ka

#35 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 02:24 AM

ตอนนี้เป็นบุญเจ้าภาพ สร้างอาคารผู้ปฎิบัติธรรม 1 ห้องครับ

#36 usr36141

usr36141
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 10:49 AM

ขออนุโมทนากับทุกๆ ท่าน และทุกๆ บุญค่ะ

#37 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2010 - 12:52 PM

ตอนนี้เป็นบุญเจ้าภาพ สร้างอาคารผู้ปฎิบัติธรรม 1 ห้องครับ

ที่ไหนหรอคะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธู๊
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ