ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

งานหล่อเทียนสวรรค์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 37 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 originseven

originseven
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 04:13 PM

เมื่อวาน 10 /7/06 ไปหล่อเทียนไม่ทัน ครับ ไปถึง ก็ บ่าย 2 แล้ว เขาจะกลับกันแล้ว เสียใจครับไม่ได้หล่อเลย ก็เลยกลับแบบเปล่า ๆ เหตุที่ไปไม่ทัน ก็เพราะความเห็นแก่ตัว ห่วงดูฟุตบอลโลกรอบชิง เมื่อคืน แล้วตัวเองก็อยู่ต่างจังหวัด ออกก็สาย กว่าจะมาถึง ก็ เป็น แบบที่เล่าข้าง ต้นครับ อยากจะย้อนเวลากลับครับ (ฟุ้งซ่าน) คราวหน้า จะพยายามไม่ขาดครับ ตั้งใจจะชดเชยให้กับตัวเองคือ (พักอยู่นครปฐม)จะไปซื้อเทียนถวายที่องค์ปฐมเจดีย์แทน ส่วนที่วัดพระธรรมกายก็จะทำบุญชวาลบุญตามปกติ ซึ่งปกติจะทำอยู่แล้ว จริงๆก็อยากซื้อเทียน ไปถวายที่วัดธรรมกายที่หลัง แต่ก็ไม่รู้จะได้หรือปล่าว เพราะมันพ้นวันเข้าพรรษาไปแล้ว แต่ก็ยังอยากจะทำบุญนี้อยู่ครับ
ยังไงก็ขออนุโมทนา กับทุกคนน่ะครับ ขอให้ดวงตาสว่างสดใส มีชีวิตทางโลกที่สว่างสดใสไม่หลงทางจะทำอะไรในทางที่ดีก็รุ่งเรื่องไปหมดไม่มื่ตกต่ำ ถึงคราวตกต่ำเพราะวิบากกรรมก็ขอให้บุญนี้จงไปสอดแทรกจนเกิดแสงสว่างแห่งปัญญาจนสามารถเอาชนะวิบากกรรมนั้นได้และที่สำคัญที่ขาดมิได้คือ มี ดวงธรรมกายใสๆเกิดขึ้นด้วยน่ะครับ อนุโมทนาครับ

#32 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 09:37 PM

ไปหล่อมาเหมือนกัน
.........เอาบุญมาฝากและอนุโมทนาบุญครับ...........
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#33 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 11 July 2006 - 10:36 PM

เมื่อวาน 10 /7/06 ไปหล่อเทียนไม่ทัน ครับ ไปถึง ก็ บ่าย 2 แล้ว เขาจะกลับกันแล้ว เสียใจครับไม่ได้หล่อเลย ก็เลยกลับแบบเปล่า ๆ เหตุที่ไปไม่ทัน ก็เพราะความเห็นแก่ตัว ห่วงดูฟุตบอลโลกรอบชิง เมื่อคืน แล้วตัวเองก็อยู่ต่างจังหวัด ออกก็สาย กว่าจะมาถึง ก็ เป็น แบบที่เล่าข้าง ต้นครับ อยากจะย้อนเวลากลับครับ (ฟุ้งซ่าน) คราวหน้า จะพยายามไม่ขาดครับ ตั้งใจจะชดเชยให้กับตัวเองคือ (พักอยู่นครปฐม)จะไปซื้อเทียนถวายที่องค์ปฐมเจดีย์แทน ส่วนที่วัดพระธรรมกายก็จะทำบุญชวาลบุญตามปกติ ซึ่งปกติจะทำอยู่แล้ว จริงๆก็อยากซื้อเทียน ไปถวายที่วัดธรรมกายที่หลัง แต่ก็ไม่รู้จะได้หรือปล่าว เพราะมันพ้นวันเข้าพรรษาไปแล้ว แต่ก็ยังอยากจะทำบุญนี้อยู่ครับ

ซื้อเทียนไปถวายก็ได้ค่ะ แต่เทียนสวรรค์ของจริงหล่อไปแล้ว

จะเดินทางจากนครปฐมไปวัดนี่ก็ประมาณ 3 ชั่วโมงนะคะ ต้องเผื่อเวลาให้มากๆ
หนูก็อยู่แถวๆนั้น แต่อยู่ทางเขตราชบุรีค่ะ ไปวัดทุกสัปดาห์ไม่เคยขากเองโดยไม่มีเหตุผลที่ดีพอ

ยังไงก็สู้ๆนะคะ ต้องชนะใจตัวเองได้สักวัน
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#34 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 02:40 AM

อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันน่ะครับ smile.gif

#35 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 09:01 AM

อนุโมทนาบุญสาธุกับทุกๆ ท่านด้วยค่ะ
เราเกิดมาสร้างบารมี

#36 poupee

poupee
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 09:38 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#37 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 July 2006 - 05:59 PM

ถ้าโกหก แล้วไปได้บุญใหญ่กว่า ก็เป็นทางเลือกที่คุ้มครับ

เคยฟัง ลพ. ทัตตะ ท่านบอกว่าชีวิตฆราวาส มันมีโอกาสเสี่ยงบาปทั้งนั้น ให้ชั่งน้ำหนักดูว่า หักลบ แล้ว ถ้าได้บุญคุ้มกว่าก็เอาเถอะครับ ดีกว่าไมได้เลย เพราะถ้าบุญเยอะกว่าบาปมากๆ มันก็ไปตัดวิบากกรรมนั้นหมดไปได้เองครับ

ฉลาดคิด ฉลาดเลือก นะครับ

#38 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 March 2007 - 12:59 PM

กราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ แต่บุญล้วน ๆ ดีกว่า ถ้าเลือกได้