ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ภรรยาใช้สามีซักผ้าถุงซักชุดชั้นในรีดผ้าถูบ้านเขาจะบาปใหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 34 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 05:31 PM

หุหุหุ ผมตอบแทนหลวงพ่อได้เลยนะครับเนี่ย ว่าต้องมีชาติใดชาติหนึ่งที่คุณสาครตะบี้ตะบันใช้คนอื่นเหมือนที่คุณสาครถูกใช้อยู่ในขณะนี้ ผมว่าคุณสาครเลิกคิดแบบนี้เถอะครับ ที่ว่ามีกรรมไหนที่ใช้ปุ๊บส่งผลปั๊บน่ะ ไม่ดีนะครับ มันเหมือนคุณสาครผูกใจเจ็บภรรยาคุณอยู่จะทำให้ใจคุณหม่นหมองเอาเสียเปล่าๆ ลองวิธีของผมดูไหมครับ ให้ธรรมะแก่ภรรยาคุณเป็นทาน ไปหาซื้อซีดีมงคล38 เรื่องสงเคราะห์สามี ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตชีโว มาเปิดให้ภรรยาคุณฟัง แล้วเวลาภรรยาคุณสาครใช้คุณสาครทำงาน ขอให้ตอบรับทำด้วยรอยยิ้มที่เต็มใจ เวลานั่งทำงานไปก็ให้ตรึกถึงดวงใสไปด้วย จะได้มีใจจดจ่อกับการทำงานและดวงใส ยิงปืนนัดเดียวได้นก2ตัวเลยนะครับ
อ้อ บอกคุณสาครให้นะครับ มีคนเคยได้เห็นดวงธรรมในขณะที่ซักผ้าอยู่เหมือนกันนะครับ ไม่ได้โม้~
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#32 KATCH

KATCH
  • 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 10:21 PM

คุณสาคร
1. ได้ดู DMC ทุกวันหรือเปล่า หากดูนะคะ น่าจะลองไปทบทวนการบ้าน 10 ข้อ ที่คุณครูไม่ใหญ่เน้นย้ำ แล้วลองมาทำดูนะคะ ที่สำคัญอย่าขาดข้อ 10 แล้วบรรยากาศภายในบ้านจะดีขึ้นเป็นกอง

2. คาดว่าที่บ้านคุณอาจจะขาดการปรึกษาหารือ หรือขาดการพูดคุยกัน ขาดการประชุมว่างั้น ก็น่าจะตกลงกันว่า หน้าที่ของคุณคืออะไร และหน้าที่ของภรรยาคืออะไร แล้วก็แบ่งงานตามนั้น คุยด้วยเหตุด้วยผล ( ระหว่างที่คุยก็ให้ใจอยู่ที่กลาง อย่าให้ใจเขว ไม่งั้นก็เข้าอีหรอบเดิมคือ ความรู้สึกเกรงใจแม่บ้านเข้ามาแทนที่อีกนั่นล่ะ ประมาณว่า ตะวาดเขากลับ แล้วก็ถามหาแฟ๊บอยู่ไหน 555 )

3. หาช่วงโอกาสที่เหมาะสม ไปบวชสัก 3 เดือนหรือปีนึงไปเลย เป็นการให้โอกาสตัวเองได้มาสร้างบุญ ได้มาฝึกใจ ส่วนภรรยาก็จะได้มาพบเจอกัลยาณมิตร หรือเรียนรู้เกี่ยวกับเรื่องบุญไปด้วย ว่าแต่ว่าคุณสาคร ต้องใจเด็ดจริงๆ นะ จะบวชก็บวชจริงๆ บวชเพื่อไปศึกษาธรรมะ ไม่ใช่บวชเพราะจะหนีหน้าคนที่บ้านนะ หรือบวชเพราะเบื่อ แต่ควรบวชเพื่อแสวงหาสาระของชีวิต อืมมม อย่างดีจะดีกว่าจ้า

4. หากได้มีโอกาสฟังเคสหลายๆ เคส ที่เราเจออย่างนี้ เพราะในอดีตเราก็ไม่เบานะ คือเราไปทำเขาไว้นี่นา ฉะนั้นการที่เราจะหนีกรรมที่เราเคยทำไว้ มีทางเดียวคือ หมั่นสั่งสมบุญ และทำการบ้านอย่างที่ครูไม่ใหญ่ท่านสอน รับรองจะดีขึ้นเองค่ะ

สู้ๆ นะคุ๊ณสาครรรรรรรรรรรรรรร

#33 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2006 - 10:22 PM

ohmy.gif เป็นกำลังใจให้ละกันนะค่ะ พาภรรยามาวัด ปฏิบัติธรรม ให้ได้นะค่ะ สู้ ๆ
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#34 ตามรอย

ตามรอย
  • 72 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2006 - 07:01 AM

มันเป็นเรื่องที่อ่านดูแล้วขำๆ..แต่ไม่ตลกเลย...ในชีวิตจริงมันมีแบบนั้นจริงๆ...บางคนทนอยู่ไปงั้นๆ..เราคนข้างนอกพูดได้ว่าทนไปทำไม...แต่คนที่ประสบอยู่เท่านั้นจึงจะรู้ว่าทนไปทำไม..มันเป็นเพราะบาปกรรมจริงๆนะแต่ไม่เป็นไรคุณสาคร...เชื่อว่าชีวิตคุณก็คงมีสุขมีทุกข์ปนกัน..อย่าไปคิดมาก..มองหาแต่ที่มีสุขก็แล้วกันนะ..เราเองเคยเป็นยิ่งกว่าคุณอีก...แต่ตอนนี้เราพ้นทุกข์มาแล้วตอนนี้เป็นช่วงที่มีความสุขที่สุด..ได้ทำตามที่ใจตัวเองต้องการอยากไปวัดก็ไป..อยากนั่งสมาธิก็ได้นั่ง..อยากนอนก็นอน..อยากทำบุญก็ทำได้..สบายจริงๆอาจเพราะเราหมดกรรมแล้วก็ได้..อดทนไปนะ...สู้ต่อไป tongue.gif cry_smile.gif

#35 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 09 October 2006 - 08:45 PM

เอาน่าครับเป็นเนื้อคู่กันมานานแล้วนิ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี