ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

***พี่ขอสาบานถ้าพี่โกหกขอให้ฟ้าผ่า***

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 35 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 09:27 PM

ไม่ควรสาบาน ทุกกรณี
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#32 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 09:31 PM

อ่ะโน
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#33 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 09:52 AM

คุณบุญโตครับไม่ใช่เรื่องร้ายแรงอะไรหรอกครับ เพียงแต่ภรรยาผมสั่งห้ามเอาใว้ว่า อย่าโกหกเป็นอันขาด ผมเลยไม่กล้าสารภาพครับ กลัววววววววว
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#34 DojoeChico

DojoeChico
  • 8 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 03:26 PM

ทำบรรยากาศให้ดีๆ romantic ก่อนสารภาพกับคุณรักที่สุดสิครับ น้อยครั้งนะครับที่ฟ้าจะผ่าช่วงอากาศสดใส อย่าลืมติดสายล่อฟ้าไว้ที่ฐานที่ 7 แล้วภาวนา "สัมมาอรหัง...ไม่โกรธ" แล้วจะมีเรื่องดีๆเกิดขึ้นครับ หลังจากขออโหสิกรรมแล้วก็มาทำบุญร่วมกันที่วัด จะได้เป็นคู่บุญคู่บารมีกันไงครับ

#35 นับดาว

นับดาว
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 05:32 PM

สาบานว่าให้ฟ้าผ่าแล้ว....ต่อในใจว่าผ่าที่อื่นไม่ใช่ พี่ สิจ๊ะ...

ขำค่ะ..คิดได้ไงคะเนี่ย..555+ biggrin.gif

คุณสาคร..ลูกผู้ชายอกสามศอก..อย่ากลัวเลยค่ะ

สารภาพไปเลย..ฟ้าผ่าน่าจะน่ากลัวกว่าภรรยานะคะ

เพราะอย่างไรก็ยังมีเยื่อใย มีความผูกพัน

แต่กระแสไฟฟ้า..ไม่มีตานะ...หุหุ.. happy.gif

ถ้าใจใส

เรื่องดีๆเกิดขึ้นได้ทุกวัน

#36 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 02:30 PM

ถ้าให้ผมไปสารภาพกับภรรยาผมละก็ ผมยอมโดนฟ้าผ่าดีกว่า ผมขอรับรองว่า ภรรยาผมถึงจะเป็นคนใจดีมีเมตตา แต่ถ้ากับผมยิ่งกว่าฟ้าผ่าอีก แค่นึกยังเสียวเลย

ไม่อยากให้คุณสาครทำเล่นๆ กับเรื่องวจีกรรมเลยค่ะ
คืออดีตที่ผิดพลาด น่ะลืมให้หมด แต่ต้องเข้าใจกันก่อนค่ะ ไม่ใช่ทำพลาดไปแล้วลืม แล้วทำอีก อย่างนี้ไม่ได้ค่ะ ต้องเลิกทำผิดด้วย

ต้องไม่ทำอีก ทั้งเรื่องโกหกและเรื่องสาบาน
กรรมไม่เข้าใครออกใครนะคะ เรื่องจริง ของจริง
ไม่ได้อยากให้คุณสาครหรือใครๆ ไม่สบายใจ แต่ว่า"อย่าไปทำเล่นๆ กับเรื่องกรรมค่ะ"

การกลัวภรรยา จะกลัวมากหรือน้อยก็แล้วแต่ ก็แค่ชาตินี้เท่านั้น ไม่ถึงตาย กลัวอย่างนี้อย่างมากอีกไม่เกินร้อยปี
แต่ชีวิตอยู่กับคุณตลอดไปนะคะ ถ้าคุณไม่เข้าพระนิพพานไปซะก่อน ชาติหน้าคุณก็ยังต้องเกิดอยู่อีกนะคะ
สิ่งที่ควรกลัว คือ การเกรง-กลัวบาปผลของบาป หิริ-โอตตัปปะ
การโกหกก็ผิดศีล แล้วการสาบานก็มีผลเสียมากอีก
คนที่เขาถูกฟ้าผ่าที่ลานเจดีย์ ทั้งที่ลูกอยู่ติดตัวเขา แล้วเขาเป็นอันตรายอยู่คนเดียว เพราะกรรมส่วนตัวที่ไปสาบานไว้
ทั้งที่เขาเป็นคนดี แต่กรรมไม่หยอกกันเล่นหรอกนะคะ
ต้องเร่งทำบุญทุกบุญ นั่งสมาธิให้มากๆ และอธิษฐานจิตให้ดี

อย่าประมาทเลยค่ะ ต้องบอกตัวเองว่า ต่อไปอย่าพูดโกหก-พูดเล่นๆ แต่ไม่จริง ต่อไปไม่พูดสาบานเพื่อให้ภรรยา-คนรักสบายใจ
การกลัวคนรักหรือคู่ครองจะไม่เชื่อใจ จนต้องเอาชีวิตในอนาคตมาพูดยืนยัน นี่แหละคือเหตุผลของการสาบานมากว่า 90%
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ