ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เอาบุญมาฝาก(อีกแล้ว) ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 35 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#31 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 12:53 PM

สาธุครับ...
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#32 สงบสุข

สงบสุข
  • 83 โพสต์
  • Location:น.ส. ธัญชนก สุมารินทร์ 211/23 ถ.มนตรีสุริยวงศ์ ซ.13 อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000
  • Interests:เกิดมาทำไม เกิดมาแล้วแก่ แล้วเจ็บ แล้วตาย<br />พอมาเจอหลวงพ่อถึงเข้าใจค่ะ<br />เกิดมาเพื่อสร้างบารมี<br />เกิดมาเพื่อพระนิพพาน

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 03:26 PM

สงบสุขได้ไปนั่งสมาธิที่บ้านหลวงปู่
ปลื้มมากค่ะ ขนลุก นึกถึงแต่หลวงปู่ตลอด
น้ำตามันไหลออกมา มีความสุข
คราวนี้คงได้ติดตามหลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยาย
ไปทุกภพ ทุกชาติ คงไม่หลุดไปนอกบุญเขต
เพราะได้เชื่อมต่อสายบุญกับหลวงปู่แล้ว
ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านร่วมกันนะคะ
ขอให้ทุกคนมีสันติสุขในใจค่ะ

ไฟล์แนบ

#33 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 12 October 2006 - 11:32 PM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับท่านมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ยอดกัลฯทุกท่าน ครับ smile.gif

#34 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 14 October 2006 - 12:16 AM

สาธุ... สาธุ... สาธุ...
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#35 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 14 October 2006 - 03:56 PM

ได้ไปร่วมงานบุญที่สุพรรณด้วยตัวเอง แต่ไม่มีโอกาสได้เห็นบรมมณีจักรพรรดิเลย ค่ะ แต่ตอนนี้ได้เห็นในรูปแล้ว ปลื้มมากค่ะ ..สวยงามจริง ๆ สาธุ..กับทุก ๆ คนที่ได้นำรูปมาให้ดูน่ะค่ะ ได้ทบทวนระลึกถึงบุญที่ได้ไปชัดมากเลย ปลื้ม ๆ ค่ะ และในวันที่ 10 ต.ค. นี้ก็ได้ร่วมสร้างพระ ถวายแด่ปูชนียาจารย์ องค์ที่ ๑๑๑๑ ของ ชมรมพุทธฯ ด้วยน่ะค่ะ และได้ถวายปัจจัยร่วมบุญกฐินกับหลวงพ่อด้วยเงินส่วนตัวไป 10,000 บาท กับได้นำปัจจัยที่ชวนเพื่อน ๆ มาทำบุญกฐินก็ได้ถวายในวันนี้ด้วยอีกร่วม เกือบ 30 ซองค่ะ ขอแบ่งบุญนี้ให้กับเพื่อน ๆ กัลยามิตรทุก ๆ ท่าน ขอให้ได้มีส่วนในบุญนี้เท่าเทียมกันทุกคนน่ะค่ะ___By ท่าน 'duean'
ว๊าวๆๆ สุดยอดไปเล๊ย ครับ ท่าน duean ไม่แปลกอะไรเลยที่ ท่านออกจะปลาบปลื่มในบุญที่ท่านได้ทำในวันนั้นนะครับ เพราะว่า ขนาดคนขอร่วมอนุโมทนา บุญยังอดปลื่มกับบุญทั้งหลายที่ ท่าน duean ได้ทำไว้ดีแล้ว ด้วยเลยครับ ohmy.gif laugh.gif happy.gif

ข้าพเจ้าขอขอบคุณกับ ท่าน WISH และ ท่าน สงบสุข สำหรับนำภาพสวย สำหรับในบรรยากาศ ในวัน งานบุญ 122 ปี วันอังคาร ที่ 10 ตุลาคม พ.ศ. 2549 ที่ผ่านมานี้ด้วยนะครับ laugh.gif smile.gif happy.gif

ข้าพเจ้าขอร่วม อนุโมทนาบุญทุกๆบุญ กับ ท่าน duean และ ทุกๆท่าน ที่ได้กระทำไว้ดีแล้วในวันนั้น อีกครั้งหนึ่งนะครับ

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ปล. ข้าพเจ้าขออนุญาต ท่าน WISH สำหรับได้ตกแต่งภาพ ที่ท่านนำมาโพสต์ไว้ เพื่อสะดวกแก่การ ดูและชม ด้วยนะครับ smile.gif laugh.gif happy.gif

[attachmentid=8836]

สวยงามจริงๆ จ้า smile.gif laugh.gif smile.gif

ไฟล์แนบ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#36 cheterk072

cheterk072
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2006 - 06:13 PM

ทำไมดวงแก้วใสมากๆ เลยละครับ เรามีไว้บูชาได้ไหมครับ

อนุโมทนา สาธุครับ