ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 5 คะแนน

ชมรมรักพ่อ บอกความในใจให้พ่อรู้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 138 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#91 อุ้ยเสี่ยวป้อ

อุ้ยเสี่ยวป้อ
  • 7 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 February 2008 - 10:03 PM

<h1 style="font-size: 1.2em;">ก่อนอื่นต้องขอกราบขอบคุณเเละอนุโมทนากับกระทู้นี้ด้วยนะครับ</h1><h1 style="font-size: 1.2em;">เพราะกระทู้นี้ทำให้ผมสามารถเขียนความในใจถึงหลวงพ่อได้ไม่ว่าจะ</h1><h1 style="font-size: 1.2em;">ไปถึงมือของท่านได้หรือไม่ก็ตามนะครับ</h1>
ขอบคุณ

<h1 style="font-size: 1.2em;">ชมรมรักพ่อ บอกความในใจให้พ่อรู้, เป็นกระทู้ที่ลูกพระธัมฯ ต้องการคุยกับพ่อ</h1>

ด้วยนะครับ

กราบนมัสการหลวงพ่อที่เคารพนะครับผมเองไม่เคยที่จะได้พบตัวจริงของท่านอย่างไกล้ชิดเลยสักครั้ง

เเต่กระนั้นก็ตามหากไม่มีหลวงพ่อเเละวัดธรรมกายเเล้วผมคงจะไม่มีวันกลับมาเป็นคนที่ตั้งใจศึกษาธรรมมะ

อย่างจริงจังได้

ตั้งเเต่ผมเกิดขึ้นมาบนโลกใบน้อยๆใบนี้สิ่งเเรกที่ผมได้ถามตนเองนั้นคือเกิดมาทำไม ตายเเล้วไปไหน

ทำไมเวลาทำความดีเเล้วรู้สึกปราบปลื้มใจ

เเต่เวลาทำความชั่วเเล้วรู้สึกดั่งว่าใจมันจะเเตกสลายออกเป็นชิ้นเล็กๆ

ผมพยายามค้นหาตัวเองมาตลอด20กว่าปี ทั้งความถนัดทางอาชีพ ชอบเรียนทางไหน

อยากได้อะไร เเต่สิ่งหนึ่งที่ผมได้พบนั่นก็คือ ไม่เคยมีอะไรที่พอดี เเละไม่เคยมีอะไรเลยที่ผมคิดว่ามัน

จริงเเท้เเน่นอน ผมเริ่มเหนื่อยเเละอ่อนล้าทั้งกายเเละใจจนไม่รู้ว่าจะอยู่ในโลกที่มีเเต่การเเก่งเเย่งชิงดี

เเบบนี้ต่อไปทำไม ไม่มีใครที่จริงใจกับเราสุดท้ายเเล้วพอตายไปทรัพย์ที่หามาได้จากการเรียนรู้ทางโลก

ก็เอาติดตัวไปในเวลาตายไม่ได้ ความคิดนี้เกิดขึ้นเมื่อวันหนึ่งเพื่อนของผมเกิดป่วยเป็นลูคีเมียเเละสิ้นใจไป

อีกคนหนึ่งเรียนเก่งมากๆเเต่สุดท้ายก็เป็นโรควัยรัสขึ้นสมองทำให้จากคนที่เคยเรียนเก่งกลับเป็นคนที่ไม่ปรกติ

สิ่งเหล่านี้มันทำให้ผมท้อนะครับ

จนกระทั่งวันหนึ่ง

ผมได้พบกับชุมนุมพุทธธรรมศาสตร์กับชุมนุมพัฒนาศักยภาพ พระอาจารย์ทั้งที่วัดสนเเก้วกับสวนเพรชเเก้วในครั้งนั้น

ทำให้ผมเข้าใจชีวิตมากยิ่งขึ้น เกิดมาทำไมตายเเล้วไปไหน

ถ้าไม่ได้หลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ผมคงจมดิ่งสู่อบายไปเเล้วเเน่ๆ

เพราะคำสอนทุกๆคำสอนของหลวงพ่อนั้นทำให้ผมปราบปลื้มปิติ

เเละตั้งใจจะปฏิบัติตามให้ได้ ศีล5ต้องไม่ขาด(จากเมื่อก่อนที่ขาดวันละ4ข้อ)

ต้องทำทานทุกๆวัน(จากเมื่อก่อนทำตามอารมณ์)

ต้องนั่งสมาธิวันละประมาณ1ชั่วโมง(จากเมื่อก่อนที่ไม่เคยนั่งเกิน10นาที)

ดังนั้นผมจึงเทิดทูนหลวงปู่ หลวงพ่อคุณยายมากๆครับ

เพราะถ้าไม่มีท่านเหล่านี้ ผมคงไม่มีวันกลับมาเป็นคนดีเหมือนเดิมได้เเน่ๆ

ขอบคุณครับหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง

suchonx17@hot...

#92 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 February 2008 - 11:00 AM

บารมีพระท่วมฟ้า เอนกอนันต์

ทุกข์ยากสู้ฝ่าฟัน กลั่นแก้

หลวงพ่อสุดหล่อท่าน นำลูก สุดธรรม

หัวใจลูกมอบรักแท้ เปี่ยมล้น ชนม์ถวาย

เสาวณี เหรียญทอง
ลูกพระธัมฯ

#93 Mink-Sureechan 581027

Mink-Sureechan 581027
  • 17 โพสต์
  • Location:14/14 ม.8 บ้านสวนวัลยา คลอง 3 อ.คลองหลวง ปทุมธานี 12120
  • Interests:เรื่องราวการสร้างบารมีกันไปเป็นทีม พลังหมู่ ความเป็นผู้มีหัวใจเดียวกัน การทำวิชชาธรรมกายไปเป็นทีม ทุกกายรวมเป็นหนึ่งเดียว ตามติดมหาปูชนียาจารย์ไปสู่ที่สุดแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 13 February 2008 - 06:42 PM

ชอบบทกลอนของคุณ nantawatee แต่งได้ยอดเยี่ยมจริงๆ อยากรู้จักอยากเจอตัวจริง
ตอนแรกนึกว่าเป็นพระ เพราะชื่อเหมือนฉายาของพระ
ขออนุโมทนาบุญด้วย คิดว่า กลอนไพเราะขนาดนี้ คงทำให้หลวงพ่อชื่นใจมากจริงๆ
สาธุ แล้วแต่งมาอีกนะ
"เคียงตะวันสู่สุดธรรม"

#94 Vj-Mac

Vj-Mac
  • 123 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 February 2008 - 09:37 PM

รักด้วยคน

หยุดให้เป็น เย็นให้พอ รอให้ได้ ง่ายนิดเดียว เดี๋ยวก็ได้

ทิ้งทุกอย่าง วางทุกสิ่ง นิ่งอย่างเดียว เดี๋ยวก็ได้ ง่ายนิดเดียว

ajvj

#95 ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ

ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ
  • 34 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 February 2008 - 03:16 PM

ชีวิตในสังสารวัฏนี้ผมมีเพียงพ่อเท่านั้นที่ผมจะขอตามไป จะตามไปให้ถึงที่สุดของที่สุด ไม่ว่าจะสุข หรือทุกข์ก็จะตามพ่อไป จะขออยู่ใกล้ ๆพ่อทุกภพทุกชาติ ตลอดไป
จนกว่าเราจะไดประกาศก้องพร้อมกันว่า
ชิตังเม

นิ่งรักพ่อที่สุดในชีวิตครับพ่อ

#96 อนุบาลเสียงใส

อนุบาลเสียงใส
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 March 2008 - 10:45 PM

กราบนมัสการหลวงพ่อที่เคารพรักอย่างสูงสุด
ลูกมีวันนี้ได้เพราะหลวงพ่อ และหมู่คณะ ที่ทำให้ลูกรู้เป้าหมายชีวิตที่แท้จริง
ได้เกิดมาสร้างบารมีทุกอนุวินาที และให้เด็กๆได้มีโอกาสสร้างบารมีต่อไปในภายภาคหน้าด้วยตัวเค้าเองเติบโตเป็นเด็กเก่งและดีอย่างมีคุณค่า สมกับที่หลวงพ่อทำทุกอย่างเพื่อพวกเรา สามารถถ่ายทอดสถานการณ์ให้มนุษย์สามารถเรียนรู้ปัญหาได้ด้วยละครเรื่องสั้นๆ (ทองล้นหลัง และ v-star ดาวแห่งความดี) ตรงจุด ตรงประเด็นเจ้าค่ะ
จะสร้างบารมีต่อไปด้วยใจมุ่งมั่น ตามแต่หน้าที่ที่หลวงพ่อได้ให้ลูกมาเจอในช่วงจังหวะของชีวิตลูกมีแต่ดีขึ้นและดียิ่งขึ้นในทุกๆวัน ขอพรจากหลวงพ่อคุ้มครองลูกและครอบครัวให้เป็นครอบครัวสัมมาทิฐิและครอบครัวธรรมกาย ให้ชีวิตลูกมีแต่ความเจริญรุ่งเรืองไม่ตกต่ำอีกต่อไปเลย จะได้สร้างบารมีได้อย่างสะดวกเจ้าค่ะ
รักหลวงพ่อค่ะ
ลูกนักเรียนอนุบาลเสียงใส ใจสบาย smile.gif

#97 TOondayagokids

TOondayagokids
  • 43 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 March 2008 - 07:39 AM

หนูรักหลวงพ่อค่ะ

#98 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 April 2008 - 11:13 PM

ใจจิตคิดนอบเนื้อ แทนคุณ
พระผู้เปี่ยมการุณ กลั่นแก้
เพียรสอนสั่งหมั่นไว้ อย่าได้ หายศูนย์ฯ
กลางกายพ่อใสแท้ ปราบสิ้น เหล่ามาร

ขอนอบน้อมวันทาหลวงพ่อด้วยเศียรเกล้า รักหลวงพ่อมากและรักคำสั่งสอนของหลวงพ่อมากด้วยเช่นกัน เมื่อใดที่ลูกมีแม้เพียงจิตที่เป็นกุศลขอกระแสกุศลจิตนี้สามารถช่วยแบ่งเบาภาระของหลวงพ่อได้บ้าง และช่วยเป็นกระแสบุญรักษาโรคภัยของหลวงพ่อที่เป็นอยู่ให้หายและอย่าได้กลับเป็นรวมถึงโรคอื่นก็อย่าได้มารบกวนการสร้างบารมีของหลวงพ่อและของลูก ๆด้วยเทอญ
แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิเข้าถึงธรรม

#99 kun

kun
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 May 2008 - 11:05 PM

แม้ว่าลูกจะมาช้า แต่ว่ามาไม่ผิดทาง
โดยมีหัวใจพ่อนำทาง และจะมาสร้างบารมี ให้ถึงที่สุดแห่งธรรม
ลูกเป็นลูกพระธรรม แม้ว่าตอนนี้จะอยู่ในต่างแดน ไกลแสนไกล แต่หัวใจลูกอยู่กับพระเดชพระคุณ หลวงพ่อตลอดเวลาคะ และจะสู้ต่อไป
ขอให้หลวงพ่อหายจากโรคภัยที่เป็นอยู่ และให้อยู่เป็นร่มโพธิ์ ร่มไทร ให้กับลูกๆทุกๆคนนะคะ
รักพ่อจังเลยเจ้าคะ

#100 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2008 - 11:03 AM

หนูรู้ว่าหนูมีหน้าที่บางอย่างรออยู่ค่ะ
แม้ยังไม่รู้ว่ามีหน้าที่อะไร
แต่รู้ว่าเป็นหน้าที่ที่สำคัญ

หนูจะพยายามพร่ำ เตือน และ สั่งสอนตัวเอง
ให้จรดอยู่กับความเพียร และ การทำพระนิพพานให้แจ้ง
ติดตามมหาปูชนียจารย์ไปตราบถึงที่สุดแห่งธรรมค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#101 ~po poy~ happy

~po poy~ happy
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 May 2008 - 06:28 PM

หนูรัก รัก รัก พ่อมากเลยค่ะ รักเกินจะบรรยาย หนูรักษาศีล5มาตลอดเลยค่ะ
สวดมนต์ไหว้พระเสมอค่ะ หนูจะนั่งสมาธิเป็นประจำนะค่ะ หนูรักหลวงพ่อค่ะ

บุญกับบาปเท่านั้นที่บังคับเราอยู่
ถ้าสั่งสมบุญ ชีวิตก็รุ่งเรือง
ถ้าสั่งสมบาป ชีวิตก็ร่วงโรย

#102 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 June 2008 - 08:04 PM

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักพ่อด้วยชีวิตเป็นเดิมพัน unsure.gif

#103 Ooy1122

Ooy1122
  • 71 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 June 2008 - 11:11 PM

ขอให้หลวงพ่อสุขภาพแข็งแรง เป็นร่มโพธิ์ร่มไทร ผู้ให้ความสว่างในหัวใจลูกๆ นานๆนะคะ[/color]

[color="#FF8C00"]รักและเคารพ+เชื่อฟังหลวงพ่อที่สุดค่ะ

#104 โอมเพี้ยง

โอมเพี้ยง
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2008 - 09:15 PM

กราบนมัสการหลวงพ่อค่ะ
ถ้าวันนั้นลูกไม่ได้ยินหลวงพ่อจากทาง dmc ลูกก็คงยังตกอยู่แต่ในความทุกข์ ที่ช่วงนั้นหาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้ว่าเกิดมาเพื่ออะไร ลูกได้ยินที่หลวงพ่อสอนทำให้ลูกคิดออกว่าเรามีหน้าที่อะไร และเลิกคิดไปเลยว่าเกืดมาทำแต่ความเดือดร้อนให้ครอบครัว ลูกจะพยายามทำตามที่หลวงพ่อสอนให้ได้ทุกๆวัน จะไปถึงที่สุดแห่งธรรมให้ได้ ตอนนี้อาการป่วยของลูกดีวันดีคืน ไม่เครียดแล้วค่ะสบายใจ ร่างกายก็ดีตามจิตใจ หลวงพ่อคือNumber oneลูกรักและศรัทธาหลวงพ่อมากๆค่ะ

#105 usr23341

usr23341
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 July 2008 - 09:15 AM

ผมต้องขอขอบพระคุณพ่อมากนะครับที่ทำให้ผมมาเจอหมู่คณะ และได้เข้าร่วมโครงการดีๆ คือ การบวชรุ่นมัชฌิมธรรมทายาทม.ต้น รุ่นที่ 7 ผมชอบมากๆ เวลาที่ผมได้มาวัดพระธรรมกาย แต่ไม่ค่อยได้มาเนื่องจากบ้านอยู่ไกลคือ ยโสธร และบางครั้งก็ไม่ค่อยมีปัจจัยเท่าไรนัก บางสิ่งที่ผมยังละไม่ได้แต่ผมจะพยายามทำดีเพื่อพ่อนะครับ และผมจะปฏิบัติตนให้เข้าถึงธรรมะภายในให้ได้เร็วๆนะครับ เพื่อจะได้ทำให้พ่อมีความสุข รักพ่อมากๆครับ

#106 usr24875

usr24875
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 August 2008 - 06:57 PM

ทุกครั้งที่ลูกเหนื่อยและล้า ท้อ

ลูกเพียงมองผ่านมาที่หลวงพ่อ ที่ยังมีรอยยิ้มอยู่เสมอ

ดู รอยยิ้ม ของยอดนักสู้ ที่ไม่มีคำว่าแพ้

หัวใจจะพองโตขึ้นมา มีแรงที่จะสู้ต่อไป

กราบแทบเท้าหลวงพ่อด้วยหัวใจลูกพระธรรมทั่วโลกเจ้าค่ะ

ลูกจะเดินตามพ่อ ขอติดตาม ตามติดไปทุกภพทุกชาติ ตราบถึงที่สุดแห่งธรรม

#107 ใสในใส

ใสในใส
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 August 2008 - 04:43 PM

ว่านหาง จระเข้ Aloe Vera Juice ไม้เท้ากายสิทธิ์ จากสวรรค์

http://www.tarad.com/aloevera/

จะตั้งใจปฏิบัติธรรม ตามคำสอนของหลวงพ่อ "หยุด นิ่ง อย่าง ใส ใส....ตรึกถึงองค์พระแก้ว ใส ใส" รักพ่อ

#108 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 12:40 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ในทุกๆ บุญ (ซึ่งไม่เคยมีบุญเล็กๆเลย) ทุกๆโครงการของพระเดชพระคุณหลวงพ่อล้วนแล้วแต่เป็นไปเพื่อการสร้างบารมี และเมตตาต่อลูกๆทุกคนทั่วโลกให้ได้มีโอกาสได้ทำบุญใหญ่ๆและได้สร้างบารมีตามติดหลวงปู่หลวงพ่อและคุณยายอาจารย์ฯ

สาธุ สาธุ สาธุ

ลูกและครอบครัวรักหลวงพ่อมากๆๆๆๆๆๆ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#109 yoodgon

yoodgon
  • 50 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 October 2008 - 05:42 PM

รักที่สุด คือ พระพ่อ

#110 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 January 2009 - 09:24 PM

ถ้าผมไม่เจอหลวงพ่อ ผมคงไม่รู้ว่าชีวิตคืออะไร คงไม่มีแรงจูงใจในการสร้างบารมี ปรับปรุงตัวเอง รักคนอื่นมากขึ้น และอื่นๆอีกมากมาย :'(

#111 ชีวิตงาม

ชีวิตงาม
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 February 2009 - 06:30 PM

กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ผมเป็นคนหนึ่งที่พึ่งจะได้เข้าวัด ผมได้เข้าวัดครั้งแรกเมื่อวันหล่อหลวงปู่2551 แค่ผมก้าวเท้าเหยียบผืนดินที่วัดผมก็รู้สึกถึงบุญสถานอันศักดิ์สิทธิ์ ผมดู DMC มานานแล้วแต่ไม่ได้ตั้งใจดูเช่นปัจจุบัน เห็นหลวงพ่อแล้วผมรู้สึกศรัทธาต่อหลวงพ่อมาก วันอาทิตย์ต้นเดือนธันวาคม2551 ผมได้มาทำบุญ นั่งแถวหน้าๆๆด้วย เห็นหลวงพ่อด้วยครับ ผมรู้สึกปีติมากเลยครับ หลวงพ่อช่วยไขข้อสงสัยของผมหลายอย่าง เวลาผมฟังโอวาทของหลวงพ่อทำให้ผมมีกำลังใจในการปฏิบัติธรรม ไม่มีอะไรมากมายครับนอกจากอยากจะบอก "รักหลวงพ่อที่สุดครับ"

#112 บุญฤทธิ์

บุญฤทธิ์
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 February 2009 - 03:08 PM

รักพ่อ ต้องทำในสิ่งที่พ่อชอบ นั่งสมาธิมากๆ เอาองค์พระภายในไปฝากท่าน
ว่าอย่างไร ว่าตามกัน

#113 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 03:18 PM

happy.gif รักหลวงพ่อ ที่นำธรรมะดี ๆ มาให้แก่ชาวโลกค่ะ
จะตามติดหลวงพ่อ หลวงปู่ คุณยาย ไปทุกภพชาติ จนเข้าถึงที่สุดแห่งธรรม

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#114 คณนันท์ ค่ะ

คณนันท์ ค่ะ
  • 73 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 04:03 PM

รักพ่อค่ะ

#115 usr29448

usr29448
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2009 - 10:31 PM

ดีใจค่ะสามีของลูกศรัทธาชอบดูรายการ DMC ค่ะ ช่วยสนับสนุน ประชาสัมพันธ์และอุดหนุนหน่อยนะคะ ลูกมีข้าวหอมมะลิ100%(เก่า) ของแปดริ้วค่ะ คุณภาพส่งออก ราคาถูกมาก หุงขึ้นหม้อ อร่อยม๊ากมากค่ะ ขนาด 25 กก. 720 บาทเองค่ะ ช่วยให้ดิฉันได้สร้างบารมีบุญสร้างองค์พระปิดเจดีย์สำเร็จดั่งใจบริสุทธิ์ตั้งไว้ด้วยนะคะ ขออนุโมนาบุญ สาธุ สาธุ สาธุ ไว้ ณ ที่นี้ด้วยค๊า

#116 KSBKOB

KSBKOB
  • 22 โพสต์
  • Interests:อะไรก็ได้ที่ไม่ทำให้ใจหมอง

โพสต์เมื่อ 19 July 2009 - 05:21 PM

1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด
2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด
3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี
5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

หน้าที่มีอยู่แค่นี้ ทั้งชีวิตมีอยู่แค่นี้จริงๆ
หน้าที่ที่พ่อให้มา 5 ข้อนี้ ต้องทำให้ได้ ที่พ่อให้ทำ เพราะท่านรัก
ถ้าผมทำได้หมดนี่ผมก็จะเป็นลูกที่ดี เพราะจะได้ไม่ทำให้พ่อลำบากอีกแล้ว

ลูกที่ดี ต้องไม่มีปัญหา ให้พ่อหนักใจ
ตั้งใจทำหน้าที่ในชีวิตของเราให้ดีที่สุด
แล้ว...
สิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตจะอยู่กับเราเสมอ

#117 แก้วสารพัดนึก

แก้วสารพัดนึก
  • 19 โพสต์
  • Interests:พ่อเหนื่อยมามากแล้ว อยากหาแก้วในความใส แต่ตอนนี้พ่อต้องอยู่ทำเพื่อใคร แล้วเมื่อไหร่พ่อจะได้พักเสียที พวกเราบอกรักพ่อ แล้วจะท้อหนีไปไหน สู้สิสู้สุดใจ เพื่อจะได้ไปด้วยกัน

โพสต์เมื่อ 06 August 2009 - 03:54 PM

รักพ่อมาก ทำแทนพ่อได้ ไม่ว่าจะอีกนานเท่าไหร่ ลูกคนนี้จะติดตามพ่อไป ไม่ทิ้งให้พ่อต้องเหนื่อยตามลำพังแน่นอน ลูกเคยทำผิด แต่วันนี้ลูกคิดได้ เพราะมีพ่อคนนี้เป็นกำลังใจ จะสู้จนสุดใจ ไม่หนีไปไหนแน่นอน

ลูกสัญญาจะช่วยพ่อเผยแผ่ให้ถึงที่สุดเจ้าคะ อยากให้พ่อได้ทำหน้าที่ ที่แท้จริงสักที รักพ่อมากๆเลยคะ laugh.gif

#118 bluestar

bluestar
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 August 2009 - 12:28 AM

กราบแทบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อ 3 ปีมานี้ที่ลูกได้มีโอกาสมารู้จักหลวงพ่อ วัดและหมู่คณะ ที่นี่มีแต่สิ่งดี ๆที่ทำให้ตัวลูกอยากปรับปรุงเปลี่ยนตัวเองอยู่ตลอดเวลา รู้สึกซาบซึ้งใจในพระคุณของหลวงพ่อที่กรุณา มีสถานที่ดี ๆ ได้ปฏิบัติธรรม มีแหล่งบุญงามๆที่ตามให้ไปทำ หากไม่ได้มาพบหลวงพ่อและหมู่คณะเมื่อ3 ปีที่แล้ว คงไม่ได้มาเป็นลูกคนนี้ที่ตอนนี้ภูมิใจในความดีของตัวเองได้บ้างแล้ว เข้าใจแล้วว่าทุกสิ่งทุกอย่างที่เราอยากให้มันดีขึ้นต้องเริ่มที่ตัวเราก่อน เริ่มที่ใจเราก่อน เริ่มและลงมือทำจริง ๆ นับแต่นี้ ลูกจะขอติดตามและตามติดหลวงพ่อและหมู่คณะไปตราบวันถึงที่สุดแห่งธรรมค่ะ

ป.ล.ลูกเชื่อมั่นพระพ่อสุดหัวใจ

#119 เด็กน้อยมาวัด

เด็กน้อยมาวัด
  • 204 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2009 - 08:15 PM

หากลูกไม่ได้หลวงพ่อก็อาจจะไม่รู้เท่าทันวัฏสงสารนี้ ตอนนี้ลูกอาจพูดได้ว่าหากไม่มีธรรมะของหลวงพ่อก็คงเหมือนขาดอะไรสักอย่าง
ลูกอาจไม่เห็นความสำคัญของการเกิดมาเป็นมนุษย์ ลูกอาจรู้สึกว่าเกิดมาเพื่องชดใช้กรรม หากไม่ได้คำสอนของหลวงพ่อคุณยาย
การได้ฟังธรรมะของหลวงพ่อทำให้ลูกได้เห็นคุณค่าของการมาเกิดสร้างบามี ได้เห็นธรรมะ หากไม่ได้หลวงพ่อ ก็อาจไม่มีลูกในวันนี้เช่นกัน
หยุดเป็นตัวสำเร็จ

#120 v.chiap

v.chiap
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 September 2009 - 10:01 AM

กราบแทบเท้า พระเดชพระคุณหลวงพ่อด้วยความเคารพสูงสุด
กราบขอบพระคุณที่เมตตาอบรมสั่งสอน ให้รู้จักเส้นทางนักสร้างบารมี และสายบุญปราบมาร
ลูกขอปฏิญาณตนไว้ ณ ที่นี้ว่า จะขอติดตามสร้างบารมีกับหลวงพ่อ คุณยาย และหลวงปู่
ขอร่วมทุกข์ร่วมสุขกันไปทุกภพชาติ
ไปจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม ปราบมารได้สำเร็จราบคาบ
วันที่ใครว่าไว้...ไม่มีวัน ซึ่งต้องมีสักวันอย่างแน่นอน

ขอติดตามสร้างบารมีกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย ไปจนกว่าจะถึงที่สุดแห่งธรรม