ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บวชพระกับบวชเณรได้บุญเท่ากันหรือไม่

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บ้านดวงแก้ว

บ้านดวงแก้ว
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2007 - 09:57 AM

ผมได้ยินได้ฟังว่าผู้บวชพระ(อุปสมบท)จะได้บุญ ๖๔ กัปป์(ขอโทษถ้าสะกดผิด) บิดามารดาได้ ๓๒ กัปป์

ผู้สนับสนุนได้ ๑๖ กัปป์............สาธุ

คำถาม/ภรรยาจะได้บุญจากการบวชของสามีเท่าไหร่ครับ

/และถ้าเป็นการบวชเณร(บรรพชา)จะได้เท่ากับบวชพระหรือไม่ ถ้าไม่เท่ากันแต่ละคนจะได้เท่าไร

*****บ้านดวงแก้ว******

#2 จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม

จะไปให้ถึงทีสุดแห่งธรรม
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2007 - 10:41 AM

Wife ได้ ๓๒ กัปป์

ถ้าหากข้อคิดเห็นของกระผม

ทำให้ผู้หนึ่งผู้ใด

เกิดความไม่สบายกายไม่สบายใจ

ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

#3 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2007 - 11:51 AM

http://www.dmc.tv/fo...?showtopi...��ะ
ขอ Quote คำตอบของคุณ MiraclE...DrEaM ในกระทู้ของคุณ glorysally ดังนี้ครับ
ผมขอโอกาสขยายความเพิ่มเลยนะครับ โดยแบ่งเป็น 2 กรณี คือ

1) กรณีบวชเป็นพระภิกษุ
สำหรับผู้บวชพระ ผู้บวชได้บุญ 64 กัป
พ่อแม่ของพระ ได้บุญไปครึ่งหนึ่งคือ 32 กัป
ผู้สนับสนุนให้การบวชเกิดขึ้นได้บุญไปครึ่งหนึ่งของพ่อแม่ คือ 16 กัป

2) กรณีบวชเป็นสามเณร
สำหรับผู้บวชสามเณร ผู้บวชได้บุญ 32 กัป
พ่อแม่ของสามเณร ได้บุญไปครึ่งหนึ่งคือ 16 กัป
ผู้สนับสนุนให้การบวชเกิดขึ้นได้บุญไปครึ่งหนึ่งของพ่อแม่ คือ 8 กัป

สำหรับบางคนที่บวชๆ สึกๆ หลายครั้ง หรือ ผู้ที่จัดงานบวช ก็ได้บุญตามจำนวนกัปข้างบน แต่สิ่งที่ได้มากขึ้นคือความเข้มข้นของบุญ ดังนั้นอย่างกรณีผมเคยบวชรุ่นบูชาธรรมหลวงพ่อ ก็ได้บุญไปแล้ว 64 กัป ถ้าบวชอีกครั้งในอนาคตบุญที่ได้ ไม่ใช่ 128 กัป แต่ยังคงเป็น 64 กัปเหมือนเดิม แต่เป็นบุญที่มีผลแรงขึ้น หรือ อย่างกรณี ผู้ที่จัดงานบวชเช่น ชมรมพุทธศาสตร์ ก็ได้บุญไป 16 กัป ไม่ว่าจะจัดงานบวชให้พระกี่ร้อย กี่พันรูปก็ได้แค่ 16 กัป แต่เป็น 16 กัปที่บุญมีคุณภาพ ส่งผลแรงขึ้น

สำหรับบุญที่ได้จากการบวชคือ ปิดอบายภูมิแน่นอน ถ้าไม่ได้ทำกรรมอนันตริยกรรม และมีสายบุญกับพระพุทธศาสนา คือ จะได้ไปเกิดในดินแดนที่พระพุทธศาสนารุ่งเรือง เพราะ การบวชขึ้นชื่อว่า ได้ผูกเป็นญาติไว้กับพระศาสนาแล้ว ดังเรื่องพระเจ้าอโศกมหาราช

สมัยหนึ่งพระเจ้าอโศกมหาราชได้ถามพระมหาเถระว่า "การที่พระองค์ได้ทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาอย่างมากมายนั้น พระองค์ได้ชื่อว่า เป็นญาติกับพระศาสนาหรือยัง"
พระมหาเถระ ตอบว่า " พระองค์ยังไม่ได้ชื่อว่า เป็นญาติกับพระศาสนา มหาบพิตร "
พระเจ้าอโศก ถามว่า " ทำอย่างไร พระองค์จึงจะได้ชื่อว่า เป็นญาติกับพระศาสนา "
พระมหาเถระ ตอบว่า " ต้องให้กุลบุตร กุลธิดาออกบวชในพระศาสนา เมื่อนั้นมหาบพิตรจะได้ชื่อว่า เป็นญาติกับพระศาสนา "
(สมัยพระเจ้าอโศกนั้น ยังมีพระภิกษุณีอยู่)

ภรรยาจะได้บุญจากการบวชของสามีเท่าไหร่ครับ

ผมมีความคิดเหมือนกับคุณ อยากเข้าถึงธรรม เหมือนกันคือ 32 กัป

และถ้าเป็นการบวชเณร(บรรพชา)จะได้เท่ากับบวชพระหรือไม่ ถ้าไม่เท่ากันแต่ละคนจะได้เท่าไร

บวชพระได้ 64 กัป ส่วน สามเณรได้ครึ่งหนึ่งคือ 32 กัป ครับ

#4 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2007 - 08:32 PM

สาธุค่ะ

#5 nU-firsT

nU-firsT
  • 11 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา

โพสต์เมื่อ 23 March 2007 - 10:23 PM

ขอบคุณที่ให้ความรู้ค่ะ..ขออนุโมทนาด้วยค่ะ อิอิ
:: สามสิบลิขิตฟ้า..เจ็ดสิบต้องฝ่าฟัน ::

โอบอ้อมอารี วจีไพเราะ สงเคราะห์ชุมชน วางตนเหมาะสม

#6 บ้านดวงแก้ว

บ้านดวงแก้ว
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 March 2007 - 10:25 AM

เมื่อสักครู่ผมดู DMC โรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน ช่วงเบรค ๑๐.๐๐ น. มีภาพยนต์โฆษณา(ไม่ทราบว่าผมเรียกว่าภาพยนต์

โฆษณานั้นถูกต้องหรือไม่) ตอนหนึ่งพูดถึง.......อนิสงค์ของผู้สนับสนุนผู้ที่บรรพชาบวชเณรว่าจะได้บุญ ๑๖ กัปป์ ครับ

*****บ้านดวงแก้ว*****

#7 *[email protected]*

โพสต์เมื่อ 25 May 2011 - 01:08 PM

การบวชเณรบวชได้กี่ครั้งครับ