ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากทราบข้อมูล+คำอธิบายของหลักธรรม..

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 lovely pooh

lovely pooh
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 01:38 PM

อยากได้ข้อมูล เนื้อหา และคำอธิบาย ของหลักธรรมในการดำรงชีวิต สังคหวัตถุ 4 อิทธิบาท 4 ฆราวาสธรรม

ที่เป็นคำอธิบายการนำไปใช้ง่ายๆ ของที่วัดน่ะค่ะ ท่านผู้ใดพอมีข้อมูลบ้างช่วยมาโพสต์ไว้หน่อยนะคะ nerd_smile.gif

#2 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 01:44 PM

ให้โหลดอันนี้ไปฟังนะครับ

http://www.kalyanami...ing.asp?catid=7

รวมธรรมะในชีวิตประจำวัน โดย พระมหาสมชาย ฐานวุฑโฒ, PhD

ห้าดาวเต็ม ผมให้สิบเลย สุดยอดของการให้คำง่ายๆ ในการอธิบายหลักธรรมในชีวิตประจำวันให้เข้าใจง่าย

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#3 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 02:12 PM

สาธุๆๆๆๆ

#4 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 02:30 PM

สาธุ...ครบถ้วนเลยค่ะคุณหยุดอะตอมใจ

#5 ฝันที่เป็นจริง

ฝันที่เป็นจริง
  • 436 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 05:34 PM

รวมธรรมะในชีวิตประจำวัน โดย พระมหาสมชาย ฐานวุฑโฒ, PhD

ห้าดาวเต็ม ผมให้สิบเลย สุดยอดของการให้คำง่ายๆ ในการอธิบายหลักธรรมในชีวิตประจำวันให้เข้าใจง่าย

เห็นด้วยครับ เมื่อสักสิบปีที่แล้วฟังจากเทปคาสเซ็ท อยากจะหามาฟังอีกแต่ไม่มีแล้ว ขอบคุณมากครับคุณหยุดอะตอมใจ

"หยุด เป็น ตัวสำเร็จ"

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต้ อุกาสะ ขะมามิ ภันเตฯ

หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี วาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดยกโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

#6 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 06:41 PM

พระมหาสมชาย ฐานวุฑโฒ, PhD

หลวงพี่องค์นี้หละ ทำให้ผมเข้าวัด ขอประกาศคุณท่าน

#7 LiL' Faery

LiL' Faery
  • 1160 โพสต์
  • Interests:Basic and Advance Meditation;วิชชา ธรรมกาย<br />Birth Day : 19 January

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 07:46 PM

I agree with panda bear aka nong J. He is more than excellent!! and I have listen to all his dhamma many many time and enjooy it eveery time kah happy.gif
คุณครูไม่ใหญ่ บอกว่า :
1. อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมด 2. บาปทุกชนิดไม่ทำเพิ่มเด็ดขาด 3. หมั่นนึกถึงบุญอย่างสม่ำเสมอ
4. บุญทุกบุญทำให้เข้มข้นทับทวี 5. ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกาย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ _/|\_ สาธุ สาธุ สาธุ ^_^ ด้วยรักจากใจ ด้วยห่วงใย จากใจจริง

#8 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 13 September 2006 - 08:46 PM

สาธุๆๆ เนี่ยแหละกัลยาณมิตร ให้ธรรม เป็นทาน เหนือการให้ทั้งปวง

#9 lovely pooh

lovely pooh
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 01:07 PM

คือว่า มี cd ชุดนี้แล้ว ค่ะ แต่ว่าอยากได้เป็นแบบ หนังสือ หรือว่า เป็น paper น่ะค่ะ หนังสือของที่วัดมีเรื่องนี้มั้ยคะ

แต่ยังไงก็ขอบคุณ คุณหยุดอะตอมใจ มากค่ะ

#10 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2006 - 02:59 PM

อนุโมทนาบุญ สาธุครับคุณหยุดอะตอมใจ
อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#11 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 15 September 2006 - 09:27 PM

เป็นเรื่องที่น่าอ่านะครับน่าศึกษามากครับแนะนำครับให้อ่านเลย
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#12 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 12:06 AM

เรื่องหนังสือเนี่ย ชื่อ"ฆราวาสธรรม" คุ้นๆ นะ ว่าอาจจะมีหนังสือ
แต่"อิทธิบาทสี่" กับ "สังคหวัตถุสี่" ไม่แน่ใจ อาจเป็นpartที่รวมกับเรื่องอื่นๆ อยู่ในหนังสือชื่ออื่นๆ
...................................................
ยังไงก็หาอ่านจากพระไตรปิฎกไปก่อนนะ
ลองค้นหาด้วยคำ "อิทธิบาท" กับ "สังคหวัตถุ"
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#13 lovely pooh

lovely pooh
  • 33 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 September 2006 - 01:43 AM

ขอบคุณค่ะ...เดี๋ยวจะลองsearch ดูค่ะ