ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีผู้หญิงตกน้ำแล้วพระช่วยได้ไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2006 - 01:34 PM

เคยอ่านกระทู้จากเวบพันทิพย์ wacko.gif ว่าถ้ามีผู้หญิงตกน้ำแล้วระหว่างนั้นไม่มีใครเลย มีแต่พระอยู่รูปเดียว
พระสามารถไปช่วยได้ไหม จะทำอย่างไรถ้าไม่ช่วยเค้าก็ตายแล้วถ้าเค้าตายพระจะบาปไหม unsure.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  047.jpg   5.51K   13 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  014.jpg   21.09K   14 ดาวน์โหลด

#2 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 29 December 2006 - 04:08 PM

ตอนเด็กๆเคยถามหลวงอาของตัวเองอย่างนี้ล่ะค่ะ หลวงอาก็ตอบว่า "ช่วยซี่ หลวงอาต้องช่วยหนูก่อน"

ความคิดส่วนตัวของน้อมเศียรเกล้าก็คิดว่าน่าจะได้ค่ะ แต่ต้องไปปลงอาบัติ หรือว่ายังไงคะ?

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 29 December 2006 - 05:37 PM

มีภิกษุ2รูป

รูปแรกคิดว่า แม้ฟ้าถล่มดินทลาย ตัวจะตายหรือใครจะตาย เราจะรักษาศีลยิ่งกว่าชีวิต

อีกรูปคิดว่า โอ..น้องหญิงนางนี้กำลังประสพความทุกข์ถึงชีวิต เราจำเป็นต้องเข้าช่วยเหลือโดยยอมให้ศีลของตนด่างพร้อยเล็กน้อย

ก็สุดแล้วแต่สถานการและตัวบุคคล...

#4 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2006 - 06:05 PM

พระช่วยไม่ได้หรอก เพราะ พระว่ายน้ำไม่เป็น อิอิ (จะโดนอีกใหมเนี่ย)เค้าล้อเล่นอย่าโกรธกันนะ คนมันเคยตัวอ่ะ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#5 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2006 - 06:09 PM

พระช่วยได้ครับ

โดยโยนท่อนไม้ หรือเถาวัลย์ให้เกาะ

(แต่ถ้าผู้หญิงแขนด้วน เธอคงจมน้ำตายก่อนพระมาเจอแล้วล่ะครับ 555555555)

#6 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2006 - 06:16 PM

จับต้องกายมาตุคามนั้น จะให้อาบัติสังฆาทิเสสน่าจะต้องจับด้วยอาการกำหนัดยินดีในกามนะครับ กรณีอย่างว่าทำให้ผมนึกถึงพระรูปหนึ่งที่ต้องเลี้ยงดูโยมแม่ซึ่งแก่ชราช่วยเหลือตัวเองไม่ได้ ทำให้อาจจะต้องมีการจับตัวบ้าง ผมว่าจะไม่ผิดศีลเลยก็ไม่น่าใช่นะครับ เพียงแต่มันอาจจะดูเบาบาง อนุโลมกันไปได้ แต่หากเลี่ยงได้ก็ไม่ควรครับ เช่นพระที่ผมยกตัวอย่างมา หากให้คนอื่นดูแลแทนได้ก็ควรให้คนอื่นดูแล หรือ อาจจะมีวิธีที่ดีกว่าจะต้องมาดูแลเอง หรือกรณีผู้หญิงตกน้ำ ก็ดูซิว่ามีคนอื่นนอกจากนี้หรือไม่ หากไม่มีและเป็นเรื่องคอขาดบาดตาย รอเวลาไม่ได้ ก็น่าจะช่วยได้ครับ แต่ศีลก็ใช่ว่าจะบริสุทธิ์ครับ ผมว่าน่าจะเป็นอย่างนี้ อิอิ ใครรู้มากกว่าผมช่วยแนะนำด้วยครับ

#7 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2006 - 08:03 PM

ถ้าผู้หญิงยังพอมีบุญพระก็คงช่วย
ถ้าผู้หญิงยังพอหมดบุญพระก็คงไม่ช่วย

โดยโยนท่อนไม้ หรือเถาวัลย์ให้เกาะ

พระช่วยได้ครับ เมื่อหญิงนั้นเกาะแล้ว
พระต้องกำหนดจิตว่า เราดึงท่อนไม้ หรือเถาวัลย์เท่านั้น

นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#8 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 December 2006 - 08:57 PM

ก็ถ้าพูดถึงนะพระถ้าท่านช่วยเพราะเป็นโยมแล้วต้องปลงอาบัติน่าจะได้นะ แต่ทำไมไม่ได้ละคะ
สงสัยจริงๆ เพราะว่าการช่วยชีวิตน่าจะเป็นทานอย่างหนึ่งไม่ใช่เหรอ

#9 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 29 December 2006 - 11:34 PM

คำตอบคือช่วยได้ครับ และไม่อาบัติแต่อย่างใดด้วยแต่ควรเลือกวิธีการที่เหมาะสมจะดีกว่า เช่น ขออนุญาติสมมุตินะครับ ถ้าผมเป็นพระ หากเจอผู้หญิงตกนําในบริเวณที่ใกล้ตลิ่ง แต่เป็นระยะที่มือเอื้อมไม่ถึงและเป็นบริเวณนําลึก จะให้ดีผมคิดว่าผมควรใช้จีวรต่างเชือกแทนดีกว่าครับ หากจีวรยาวไม่พอ สามารถใช้สังฆาฏิผูกปลายต่อกันได้(หากตอนนั้นพกไปด้วย) ซึ่งจะได้ความยาวเกือบ5เมตรเลยทีเดียวครับ หากไม่ใช่เหตุสุดวิสัยจริงหรือระยะไม่ไกลตลิ่งมาก ไม่ควรโดดลงไปช่วยเด็ดขาดครับ เพราะคนที่ว่ายนําไม่เป็น เมื่อตกลงไปในนํา จะดิ้นรนกระเสื_กกระสนอย่างไม่คิดชีวิต ซึ่งจะเป็นอันตรายอย่างมากหากคนที่โดดลงไปช่วยไม่มีทักษะหรือไม่ได้เรียนรู้การช่วยคนตกนํามาก่อน ดีไม่ดีจะพาตายทั้งคู่ครับ แต่หากตกไปในระยะที่ไกลมากๆจริงๆพระสามารถกระโดดลงไปช่วยได้โดยที่ไม่ต้องแตะตัวผู้หญิงแต่อย่างใด ก็ใช้จีวรนั่นแหละครับคล้องตัวผู้หญิงไว้แล้วลากพาเข้าหาฝั่ง ปลอดภัยกว่าการเข้าไปถูกเนื้อต้องตัวด้วยครับ ขืนเข้าไปใกล้มาก คนที่กำลังหนีความตายได้จับเรากดนําตายทั้งคู่แน่ครับ หุหุ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#10 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 January 2007 - 09:33 PM

จะเล่าเรื่องพระเซ็นช่วยหญิงตกน้ำครับ
วันหนึ่งขณะที่พระเซ็น 2 รูปกำลังออกบิณฑบาตโปรดญาติโยมตามปกติ พระเถระเดินหน้า พระอาวุโสก็เดินตามหลัง เมื่อบิณฑบาตได้แล้วท่านเดินทางออกจากหมู่บ้านเพื่อจะกลับไปทำภัตกิจที่วัด ขณะนั้นเองก็ยินเสียงหญิงสาวร้องขอความช่วยเหลือ ท่านทั้งสองจึงเดินไปดู พบเห็นหญิงชาวบ้าน เธอไปตักน้ำใช้แล้วพลัดตกลงไปในสระและเธอก็ว่ายน้ำไม่เป็น ยิ่งดิ้นรนก็ยิ่งห่างขอบสระไปเรื่อย พระหนุ่มที่ตามหลังมาก็มีท่าทางร้อนรน บอกว่าจะไปตามคนมาช่วย แต่พระเถระท่านวางบาตรเปลื้องจีวร แล้วโดดลงสระไปช่วยลากหญิงคนนั้นขึ้นมา จนเห็นว่าปลอดภัยแล้ว ท่านก็ถือบาตรครองจีวรและกลับวัดไป
เมื่อท่านไปถึงวัด ภิกษหนุ่มก็ถามท่านด้วยความข้องใจว่า "ท่านขอรับ ท่านไปอุ้มผู้หญิงขึ้นมาจากน้ำอย่างนี้ ท่านไม่รู้หรือว่าเป็นอาบัติ"
พระเถระตอบว่า "นี่คุณ! ผมน่ะช่วยสีกา และก็วางเธอไว้ตั้งแต่ริมสระแล้ว แต่ทำไมคุณจึงอุ้มสีกาคนนั้นมาถึงที่วัดเล่า"

#11 thaikids072

thaikids072
  • 191 โพสต์
  • Interests:ดนตรี - นาฏศิลป์

โพสต์เมื่อ 01 January 2007 - 10:38 PM

พี่สาครโดย gm หยุดการติดต่อเเน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
thaikids072

#12 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 02 January 2007 - 12:21 PM

หากไม่มีจิตยินดีในการต้องตัวแล้ว ไม่อาบัติค่ะ

แต่ก็ยังคงติดศีลอีกข้อหนึ่งว่าห้ามเล่นน้ำ แต่ถ้าไม่สำคัญว่าเล่น ก็ไม่อาบัติค่ะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#13 Bandit

Bandit
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2007 - 01:34 AM

ช่วยได้สิผู้หญิงตกน้ำย่อมไขว้คว้าหาที่พึ่งพิงแม้โยนขอนไม้สักท่อนก็พ้น หรือเชื่อก หรือแม้แต่สายรัดประคต ถ้าพระไหว้น้ำแข็งก็ลงไปชวยได้ ถ้าหมดปัญญาเอาเธอขึ้นจากน้ำก็ยังแผ่เมตตาส่งศพไปสู่สุขติได้อีก