ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การถวายสังฆทาน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 (^+^)AnNa_你好!

(^+^)AnNa_你好!
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2008 - 11:48 AM

การถวายสังฆทานนั้นทำอย่างไร บางทีก็ว่าการตักบาตรตอนเช้าก็จัดเป็นสังฆทาน ถวายเพลก็จัดเป็นสังฆทาน แล้วคำว่าสังฆทานนี่ต้องถวายแต่อาหารหรือว่าถวายแต่ของใช้ หรือทั้งถวายสองอย่างกันแน่ แล้วเวลาไปถวายสังฆทานที่วัด ถ้าสมมติมีพระอยู่แค่ 1 รูปจะถวายได้รึเปล่า

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 25 November 2008 - 12:24 PM

http://www.thaifolk..../sangkathan.htm

ดู Link ข้างต้นประกอบนะครับ สำคัญที่ใจครับ หากใจเราปรารถนาถวายเป็นสังฆทาน ไม่คิดเจาะจงรูปใด เราก็ได้บุญเป็นสังฆทานครับ แม้จะมีพระมาทานกับเราเพียงแค่รูปเดียวก็ตาม

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2008 - 06:04 PM

ใช่ครับ จะเป็นสังฆทานหรือไม่เป็นสังฆทานหรือไม่นั้น มันอยู่ที่ใจครับ เหมือนอย่างที่คุณนักเรียนอนุบาลหัดฝันพูดนั่นแหละครับ
กุญแจวิเศษ

#4 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2008 - 07:50 PM

ขอตอบตามที่ทราบมาละกันนะ.. อาจแตกต่างบ้างก็ลองตรองดูนะท่าน..

จะเป็นสังฆทานหรือไม่.. ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบเหล่านี้ประกอบกัน.. (ขาดข้อใดข้อหนึ่งไม่ได้..)
1. ใจของผู้ถวายทาน.. ต้องการถวายสังฆทานหรือไม่.. คือถวายให้เป็นประโยชน์ต่อหมู่สงฆ์..
2. หากผู้รับทานเป็นสมมุติสงฆ์ (พระสงฆ์ผู้ยังไม่ใช่พระอริยเจ้า) ต้องมีตั้งแต่ 4 รูปขึ้นไป.. (4 รูปถือว่า OK แล้ว)
แต่หากผู้รับทาน.. เป็นพระอริยสงฆ์ (พระสงฆ์ที่เป็นพระอริยเจ้าแล้ว) เพียง 1 รูป.. ก็ย่อมถือว่าเป็นสังฆทาน..
3. เปล่งวาจาให้พระสงฆ์ผู้รับทาน.. ได้รับรู้ว่าเรามีเจตนา ต้องการถวายทานนี้เพื่อประโยชน์ของหมู่สงฆ์
(เป็นเรื่องของพิธีกรรมอ่ะจ้า.. จุดสำคัญก็คือ คุณบอกความประสงค์ในการถวายออกไป และท่านรับทราบ..)
4. ทำพิธีกระทั่งสำเร็จ.. คือ.. เกิดการถวายจริง.. และรับจริง..

เท่าที่พอจะทราบมาก็มีเท่านี้..
แต่หากท่านใดมีรายละเอียดที่มากกว่านี้ก็มาแจมกัน.. สาธุ สาธุ สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#5 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2008 - 09:39 PM

ขอเสริมว่า หากพระสงฆ์ 1 รูปมารับในฐานะของตัวแทนของคณะสงฆ์ก็ถือเป็นสังฆทานได้เช่นกัน

เพราะการถวายสังฆทานนั้น คือการถวายปัจจัย 4 เพื่อให้เป็นของกลางที่พระทุกรูปสามารถนำไปใช้ได้ ไม่ได้เจาะจงถวาย

แก่พระรูปใดรูปหนึ่งเป็นการเฉพาะ

#6 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 November 2008 - 10:23 PM

ขอบคุณ...สำหรับทุกความคิดเห็นครับ ได้ความรู้เยอะเลย สา...ธุ

#7 Boontomak

Boontomak
  • 431 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 November 2008 - 11:32 AM

ขอบคุณ...สำหรับทุกความคิดเห็นครับ
ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ยายทำ ยายก็ได้ คุณก็ไม่ได้ คุณทำคุณก็ได้ เพราะฉะนั้นก็ทำมากๆ ไว้ก่อน เราทำทุกๆ วัน "ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าวัดตลอดชีวิต"