ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อย่าลืมงานบุญใหญ่วันเสาร์ที่ 30 กย. นี้นะค่ะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 33 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 aoi

aoi
  • 356 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 02:02 PM

ตามรายละเอียดด้านล่างนี้ค่ะ

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=6579

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=6787

หลวงพี่ทีมงานท่านฝากขอเพิ่มเติมสำหรับคณะสาธุชนที่จะขับรถไปกันเองว่าขอให้ทุกท่านโปรดปฏิบัติตามกฎจราจรอย่างเคร่งครัด เพราะการจัดงานบุญที่ผ่านมาได้รับคำชมทุกอย่างยกเว้นการเคารพกฎจราจรค่ะ ซึ่งถ้าเราปฏิบัติตามกฎจราจรอย่างเคร่งครัดอาจจะทำให้ชาวบ้านในละแวกนั้นได้เลื่อมใสศรัทธาในจิตใจที่เอื้อเฟื้อของเรามากขึ้นค่ะ

อนุโมทนาบุญสาธุค่ะ

เราเกิดมาสร้างบารมี

#2 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 02:34 PM

เห็นด้วยเลยครับ เพราะวันนั้นเราอาจจะได้เจอกันนะ ยังไงแล้วช่วยกันนะไม่อย่างนั้นจราจรติดขัดเมื่อไรชาวบ้านจะว่าเราได้นะครับ เรามาเอาบุญใหญ่แต่อย่าให้คนอื่นเขาเดือนร้อนเลยนะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#3 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 03:04 PM

ถ้าเราเคารพกฏจราจร ก็จะเป็นต้นแบบที่ดีให้กับชาวโลกได้ครับ
แต่ถ้าเราไม่มีวินัยแม้แต่กฏจราจรก็ยังไม่รักษาก็ย่อมถูกชาวโลกติเตียน
แม้แต่องค์พระศาสดาก็จะทรงติเตียนพวกเราได้นะครับ
เป็นเหตุให้เกิดความไม่สงบสุข ทั้งยังเป็นบ่อเกิดของความประมาทด้วยครับ

#4 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 04:48 PM

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#5 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 04:52 PM

กราบอนุโมทนาด้วยครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#6 ปู๊น ปู๊น

ปู๊น ปู๊น
  • 53 โพสต์
  • Interests:ธรรมบันเทิง บันเทิงอยู่ในธรรมทั้งในโลกนี้และโลกหน้า

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 06:45 PM

แล้วเจอกันครับ

#7 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 07:03 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ
Relax & Alert

#8 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 07:48 PM

หนูจะไม่พลาดค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#9 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 10:22 PM

ใครมีโอกาสไป อย่าลืมถ่ายภาพมาให้คนที่ไม่ได้ไป ได้อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#10 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 10:30 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านและ แผ่ส่วนกุศลครั้งนี้แก่ผีบ้านผีเมืองด้วยครับ
ขอให้อาเภททั้งหลายจงหมดไปโดยเร็ว
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#11 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 11:29 PM

ตรงกับวันเกิดพอดีจะไปให้ได้ครับ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#12 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 26 September 2006 - 11:32 PM

ขออนุโมทนาบุญค่ะ ฝากไปด้วยนะคะ
............

ขอให้สุขใสในวันเกิดค่ะ คุณTheanswer
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#13 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 27 September 2006 - 01:29 PM

ไปด้วยค่ะ

#14 นักท่องเที่ยว

• Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 12:23 AM

นายแหละตัวดีTheanswer ขับรถระวังนะเดี๋ยวโดนใบสั่งทางวัดนะ
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#15 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 12:45 AM

ขออนุโมทนาบุญค่ะ ฝากไปด้วยนะคะ
............

ขอให้สุขใสในวันเกิดค่ะ คุณTheanswer

ขอบคุณมากครับ

นายแหละตัวดีTheanswer ขับรถระวังนะเดี๋ยวโดนใบสั่งทางวัดนะ

ไม่กลัวเหรอ...รู้จักกับผอ.สำนักบริการกลางเป็นอย่างดีเหอะๆ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#16 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 10:34 AM

จะรีบไปแต่เช้าค่ะจะได้ไปช่วยพระอาจารย์เรียงถุงปลา
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#17 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 10:37 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุๆๆ

#18 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 28 September 2006 - 04:07 PM

อนุโมทนาบุญกับพี่ๆด้วยนะคะสาธุ เอาไว้เจอกันนะคะอิอิ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

#19 คนรักวัด

คนรักวัด
  • 626 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 11:30 AM

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ
โก หิ นาโถ ปโร สิยา
อตฺตนา หิ สุทนฺเตน
นาถํ ลภติ ทุลฺลภํ . . . ฯ ๑๖๐ ฯ

เราต้องพึ่งตัวเราเอง
คนอื่นใครเล่าจะเป็นที่พึ่งได้
บุคคลผู้ฝึกตนดีแล้ว
ย่อมได้ที่พึ่งที่ได้แสนยาก

Oneself indeed is master of oneself,
Who else could other master be?
With oneself perfectly trained,
One obtains a refuge hard to gain

#20 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 02:27 PM

พรุ่งนี้ปล่อยปลานะคะ อย่าลืมมากันนะคะ ใครว่างก็เชิญเลยนะคะ มาเอาบุญกันครั้งใหญ่ นะคะ เดี่ยวคืนนี้หนูไปตั้งตี 3 เลยเตรียมใจใสไปเอาบุญครั้งนี้เลย อย่าลืมนะค่ะๆ happy.gif

#21 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 02:49 PM

ขอบคุณค่ะ

#22 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 02:51 PM

ขอขอบคุณ และขออนุโมทนาบุญ กับ ท่าน Locithip ที่แจ้งข่าวและเตือนให้จำกันได้ครับ

และกับ ท่านทั้งหลายที่สามารถไปร่วมงานได้ นะครับ สาธุ... สาธุ... สาธุ... ครับ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#23 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 02:56 PM

ขอขอบคุณ และขออนุโมทนาบุญ กับ ท่าน Locithip ที่แจ้งข่าวและเตือนให้จำกันได้ครับ

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=6787
พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#24 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 03:09 PM

อนุโมทนากับผู้แจ้งข่าวและผู่ที่ได้ไปร่วมบุญร่วมกิจกรรมครั้งนี้ค่ะ
สาธุ
สาธุ
สาธุ
Relax & Alert

#25 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 03:23 PM

สาธุจ้าที่เตือนเรื่องบุญ พี่อยากไปค่ะ แต่ถ้าไม่ได้ไป น้องฝนเอาบุญมาฝากด้วยนะคะ
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#26 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 03:26 PM

ได้เลยค่ะ

#27 นักท่องเที่ยว

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 04:03 PM

ไม่รู้จะได้ไปหรือเปล่าอยากไปจัง แต่มีธุระด้วยต้องไปอีกที่ก็งานบุญเหมือนกันเป็นงานบุญกฐิน รักพี่เสียดายน้องอ่ะ

#28 เล็กหญิง

เล็กหญิง
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 05:46 PM

ไปแน่ๆ แล้วพบกันค่ะ

#29 BiBi

BiBi
  • 240 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 08:10 PM

ไปแน่นอนค่ะ laugh.gif
ทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#30 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 29 September 2006 - 08:29 PM

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ เลิกงาน ๘ โมงเช้าแน่ะ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร