ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* - - - - 1 คะแนน

ข่าวช่อง 9 เมื่อวานนี้ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 22 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 09:21 AM

บรรยากาศงานวันวิสาขบูชา 20 พค
เช่นเดียวกับที่วัดพระธรรมกาย นายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ มอบโล่วัชรเกียรติคุณ และประกาศนียบัตรให้กับโรงเรียนแกนนำฟื้นฟูศีลธรรมโลก ซึ่งชนะเลิศโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา เนื่องในวันวิสาขบูชา วันสำคัญสากล โดยนายสมชายฝากให้ผู้บริหารสถานศึกษา ครู อาจารย์ และบุคลากรทางการศึกษา ร่วมกันถ่ายทอดนิสัยที่ดี ศีลธรรม จริยธรรม มารยาท และความรับผิดชอบให้กับนักเรียน. -สำนักข่าวไทย

#2 usr16691

usr16691
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 09:41 AM

สาธุ ค่ะ
Napas

#3 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 10:10 AM

Sa Thu Krub

#4 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 10:44 AM

ทุกครั้งที่มีงานบุญใหญ่เป็นครั้งแรก จะต้องมีฝนตกหนัก เราก็สู้กันไม่ถอย...

แต่คงต้องรีบทำความเข้าใจ ต่อคุณครูผู้นำนักเรียมาครับ เร่งสานสัมพันธ์เพื่องานใหญ่ 500,00 คน ธันวาคมนี้

ขออนุโมทนาบุญครับ

#5 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 11:44 AM

สาธุ ครับ

#6 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 12:26 PM

สาธุจ้ะ

#7 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 01:41 PM

ปลื้มมากๆครับ สาธุ

#8 ดินสอสีใส

ดินสอสีใส
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 03:36 PM

สาธุ^/\^
"จะขอเป็นทหารหาญ"
ตามติดไปถึงสุด...สุดแห่งธรรม

#9 pat2001

pat2001
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 04:31 PM

ปลื้มใจสุดๆ กับวันวิสาขบูชานี้ ที่ได้เห็นเยาวชนที่เก่งและดี มารวมพลังสร้างสิ่งดีงามให้กับสังคม ประเทศชาติ ขอให้น้องๆทุกคนประสบความสำเร็จในการศึกษาเล่าเรียนนะครับ

#10 Jeabka

Jeabka
  • 248 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 06:37 PM

นักเรียนอนุบาล tnawut

ทุกครั้งที่มีงานบุญใหญ่เป็นครั้งแรก จะต้องมีฝนตกหนัก เราก็สู้กันไม่ถอย...

แต่คงต้องรีบทำความเข้าใจ ต่อคุณครูผู้นำนักเรียมาครับ เร่งสานสัมพันธ์เพื่องานใหญ่ 500,00 คน ธันวาคมนี้

เห็นด้วยคะ เพราะมีหลายท่าน และมีผู้ปกครองที่มาวัดครั้งแรก อาจไม่เข้าใจ ว่าทำมั๊ยต้องทำลูกๆหลานทำแบบนี้ คุณครูบางท่าน ไม่เข้าใจ+ห่วงเรื่องสุขภาพของเด็กนักเรียนที่พาไปด้วยคะ อีกทั้งหากเด็กไม่สบายขึ้นมา อาจโดนต่อต้านจากผู้ปกครองได้คะ เพราะบางโรงเรียนเป็นเด็กประถมปลายน่ะคะ แต่ก็มีหลายโรงเรียน ที่ไม่หวั่นเลยคะ เห็นแล้วน่าชื่นใจ

#11 หยุดนิ่ง

หยุดนิ่ง
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 08:14 PM

สาธุ คร้าบ

#12 ต่างภพ

ต่างภพ
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 08:38 PM

เสียดายมากที่โรงเรียนเราไม่ได้เข้าร่วมโครงการนี้..เพราะครูที่สอนสังคมไม่ค่อยเข้าใจวัด..เราทำอะไรไม่ได้..เฮ้อ..เสียดายจัง....นักเรียนบางคนที่เคยพามาที่วัดบ่นเสียดายจัง..ขออนุโมทนากับนักบุญทุกท่านนะคะ

#13 อุดมการณ์ดวงเล็กๆ

อุดมการณ์ดวงเล็กๆ
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 09:06 PM

วิสาขบูชาเมื่อวานนี้รู้สึกปลื้มมากๆ มีเรื่องราวความดีเล็กๆน้อยๆจากการเป็นอาสาสมัครมาบอกค่ะ
เด็กวีสตาร์ในช่วงฝนตก เพื่อนๆกลับเข้ามหารัตนวิหารคดกันหมด เด็กประถมผุ้ชาย 3 คน ช่วยอาสาสมัครเก็บขยะ อย่างตั้งอกตั้งใจ

ในช่วงนั่งสมาธิเด็กๆทุกคน(ทุกคนจริงๆนะ) ตั้งใจนั่งสมาธิตัวตรง แม้ว่าจะอยู่หลังเจดีย์(ตรงข้ามศูนย์กลางพิธี ด้านหลังเลย) ซึ่งแค่พวกเขานั่งแค่ 5 นาที ก็รู้สึกว่าโลกใบนี่เย็นขึ้นมา แม้ว่าหลวงจะสัพเพแล้ว เด็กหลายคนก็ยังนั่งสมาธิกันต่อ

ถามน้องๆว่าสนุกไหม ทุกคนบอกว่าสนุกๆๆๆๆ

และประทับใจพระอาจารย์มากๆ เพราะงานนี้พระอาจารย์วัดของเราจัดเด็กๆนั่งบนพื้นลานธรรมเองเลย แม้ว่าฝนจะตก ท่านจะเปียกฝนก็ตาม

แม้ว่าจะฝนตก เราก็ชนะ ถึงแม้ว่าภาพจะออกมาไม่สมบูรณ์แต่อยากบอกว่าถ้าฝนไม่ตกนะ ภาพที่เรารอคอยจะออกมาอย่างสมบูรณ์มากๆ เพราะระบบการทำงานค่อนข้างดี

อนุโมทนาบุญกับชมรมพุทธศาสน์สากล ผู้นำบุญหรือV-Guide อาสาสมัครยอดนักสร้างบารมี คุณครูทุกโรงเรียน และนักเรียนเด็กเก่งและดี ด้วยนะค่ะ สาธุ

ดาวแห่งความดี--->ขอเพียงมีกำลังใจให้มาจากพ่อตะวันธรรม

#14 วุฒิพรรษา2

วุฒิพรรษา2
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 09:09 PM

ต้องพยายามกันต่อไป คือ ยังมีบุญฯให้เราช่วยกันขยาย-เผยแพร่-ชักชวนร่วมกันทำกิจกรรมดีๆ บอกเล่าปากต่อปากก็ต้องทำนะครับ อย่าไปน้อยใจ(เหมือนผม)ว่า ไม่ค่อยเป็นข่าว ทำดีๆไม่ค่อยดัง ไอ้ที่ดังมักไม่ดี ข่าวสมัยนี้ชอบขายเรื่องที่ทำให้จิตเศร้า เวลาพระที่ปฏิบัติตัวผิดพลาดละก็ออกข่าวทุกช่องเลย ทีเด็กมาเป็นแสนงี้ เงียบจัง

#15 หน่วยปราบพญามาร

หน่วยปราบพญามาร
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 10:03 PM

งานนี้สุดยอดจริง ๆ ครับ ผมได้มาทำหน้าที่เป็น superstar ตั้งแต่ก่อนวันงานและในวันงาน เห็นภาพน้อง ๆ ที่มาในวันนั้นแล้วปลื้มปิติอย่างมากครับ แม้ฝนตกน้อง ๆ ก็อยู่ด้วยกันไม่ยอมทิ้งกัน รู้สึกดีมาก ๆ ครับ สมกับที่ตั้งใจรอและตั้งใจมาจริง ๆ ครับ ใครที่มาในวันนั้นทุกคน ผมขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ แล้วธันวานี้จะได้เห็นภาพแบบนี้อีกกับการรวมพลังนักเรียนจากทั่วประเทศ 500000 คนอยากให้ถึงวันนั้นเร็ว ๆ จังครับ

#16 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 10:50 PM

ว้าวช่อง 9 ออกข่าวด้วย

#17 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 21 May 2008 - 09:44 AM

เข้าไปเวป ช่องเก้า หาภาพข่าวไม่เจอครับ

www.mcot.net ท่านใดหาภาพข่าวเจอ ช่วยแจ้งด้วยนะครับ

ได้ข่าวจากเวปสำนักนายกมาฝากกันครับ
http://www.moe.go.th...ews_may148.html

เวปพื้นที่เขตการศึกษา สุโขทัย เขต ๑
http://www.sukhothai...p?show_news=159

#18 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2008 - 04:03 PM

สาธุ

#19 ~po poy~ happy

~po poy~ happy
  • 44 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 May 2008 - 06:44 PM

สาธุ ค่ะ

บุญกับบาปเท่านั้นที่บังคับเราอยู่
ถ้าสั่งสมบุญ ชีวิตก็รุ่งเรือง
ถ้าสั่งสมบาป ชีวิตก็ร่วงโรย

#20 nidnoi

nidnoi
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 May 2008 - 08:12 PM

สาธุค่ะ

#21 usr23584

usr23584
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2008 - 09:43 AM

ประทับใจกับงานนี้มากครับ....ยิ่งตอนฝนตกช่วงแรกผมแอบร้องไห้เลย...หลังจากนั้นเราคอยดูสถานการณ์ฝนแหม...ก็น่าแปลกน่ะไม่คิดไม่แปลกยิ่งคิดยิ่งแปลก..พอเด็กวิ่งออกมาหลบฝน ฟ้าก็สว่าง พอรวมกลุ่มเข้าไปใหม่ ฝนก็ตกอีก จนเด็กต่างคนต่างวิ่งหลบ พอครั้งสุดท้าย พิธีทุกอย่างต้องเริ่ม เราก็ช่วยกันนำเด็กเข้าพื้นที่ แต่กว่าจะนำเข้าได้ ต้องคุยกับอาจารย์อยู่นาน แต่จริงๆ เด็กๆอยากเข้าแต่อาจารย์ส่วนใหญ่จะกลัวเด็กไม่สบาย ในที่สุดก็เข้าไปกันได้ งานนี้เขตจังหวัดสมุทรปราการ ขอชมเขตอ.เมืองน่ะ ที่เด็กเข้าไปตั้ง 90%แน่ะ.....เชื่อไหมครับถ้าฝนไม่ตกภาพก็คงสวยเหมือนที่เตรียมไว้ แต่เมื่อฝนตกภาพเหล่านั้นก็แปลเปลี่ยนเป็นความประทับใจแทน ซึ่งเชื่อเลยว่าเด็กหลายคนจะไม่ลืมวันนั้น เหมือนงานใหญ่ของวัดทุกครั้งที่มีฝนตก และก็กลายเป็นภาพประวัติศาสตร์ในความทรงจำของหลายๆคน อย่าลืมน่ะครับ 5 ธันวาคมนี้ 500,000 คน ช่วยกันน่ะครับ

#22 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2008 - 12:02 PM

กราบนมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ และอนุโมทนาบุญกับนักเรียนอนุบาลฝันในผันวิทยาทั่วโลกครับ
ผมได้เป็นอาสาสมัคร V guide นำรถถจากโรงเรียนบ้านถำแข้ อ.ตระการพืชผล จ.อุบลฯ
ความประทับใจคือ แม้ว่าคณะครูนักเรียน จะมาวัดครั้งแรก แต่ทุกคนก็ตั้งใจเต็มที่พร้อมรับข้อมูลและร่วมกิจกรรม
ภาพที่ทำให้ผมน้ำตาซีมคือ1.คณะนักเรียนทั่วประเทศกำลังนั่งรับประทานอาหารอย่างเอร็ดอร่อย ทำให้นึกถึงความเมตตาและทานบารมีอันยิ่งใหญ่ของหลวงพ่อ
2. ภาพที่นักเรียนยืนหยัดสู้กับสายฝน ผมไม่แน่ใจว่า เทวดามาอนุโมทนา หรือว่ามารกลั่นแกล้ง (ส่วนตัวผมคิดว่ามารทำงาน พอไปเล่าให้คนอื่นฟังเขาก็ว่า บ้า ธรรมชาติของฟ้าฝน มันก็อย่างนี้แหละ) การที่เราจะทำความดี มีอุปสรรคจริง ๆ
และที่ประทับใจ ขอกราบขอบพระคุณคณะสงฆ์วัดพระธรรมกายที่อำนวยความสะดวกทุกอย่าง แม้กระทั่งข้าวเย็นของนักเรียน ท่านก็อุตส่าห์ยกไปไว้ที่รถบัส และยังช่วยอำนวยความสะดวกเรื่องการจราจร และนักเรียนที่พลัดหลงด้วย
ข้อเสนอแนะ
1. อยากให้มีทีมต้อนรับ monk guide (พระกัลยาณมิตรที่นำคณะนักเรียนไป) ผมไปเจอ 1 องค์ที่ยังไม่ทันได้ฉันข้าวเข้าเลยนิมนต์ท่านฉัน (แบ่งบุญให้ทุกท่านนะครับ)
2. อยากให้การจัดงานครั้งต่อไปจัดกิจกรรมรวมดีไหมครับ แบ่งเป็นซุ้ม ๆ หมุนกันไปเหมือนรับน้องใหม่ อาจจะแบ่งเป็นภาคก็ได้ พอจัดกิจกรรมต่างคนต่างจัดลำโพงเยอะมาก ทำให้สับสนเรื่องการได้ยิน
กราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

#23 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 May 2008 - 09:22 PM

Sa Thu Krub

ลูกพระธรรม