ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทานตะวันหลากสี

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 September 2010 - 10:20 PM

ขอรบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ
ผมทราบมาว่า ดอกทานตะวันนั้นไม่ได้มีสีเดียว แต่มีมากถึงเจ็ดสี
ผมเลยอยากได้เมล็ดพันธ์ของทานตะวันสีอื่นๆบ้าง เพื่อนำไปปลูกในพื้นที่ตักบาตร
ที่ศูนย์เยาวชนลพบุรี ที่จะตักบาตรพระหมื่นรูป ปลายธันวาคมนี้

ใครมีหรืมีใครทราบบ้างว่าจะหาเมล็ดพันธ์ได้ที่ไหนบ้าง
ขออนุโมทนาบุญครับ

#2 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 27 September 2010 - 11:54 PM

...ที่นิยมปลูกกันมี 3 สี >> click ..แต่ในหนึ่งสายพันธุ์ยังแยกออกไปอีก เช่น สีทองหรือสีเหลือง ก็มีอีก 3 สายพันธุ์ (สังเกตุเกสรและเมล็ด) >> click
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#3 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2010 - 12:07 AM

คุณตำรวจรักบุญจำได้ไหมครับ เมื่อครั้งก่อนตักบาตรพระกลางทุ่งดอกบานชื่น 7สี ดอกบานชื่นปลูกง่ายกว่านะครับ
ลองหาดูได้จากอินเตอร์เนต ไม่ก็ลองลงพื้นที่ไปหาสายพันธุ์ดูครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#4 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2010 - 12:33 AM

ดอกบานชื่นปลูกง่ายกว่าก็จริงครับ แต่ฟังจากนโยบายหลวงพ่อก็คือว่า อยากให้แต่ละที่มีเอกลักษณ์ของตนในการจัดงานตักบาตร
เช่นที่สระบุรีก็ตักบาตรดอกไม้ ที่ลพบุรีกลางทุ่งดอกทานตะวัน ที่บ้านเกิดหลวงปู่เป็นดอกบานชื่น เป็นต้น ซึ่งจะเป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยว
และดึงดูดนักท่องเที่ยวให้มาใส่บาตร/ร่วมกิจกรรมด้วย ซึ่งกิจกรรมของลพบุรีมีทุ่งทานตะวันเป็นเอกลักษณ์ของจังหวัดที่ทราบกันอยู่แล้ว
แต่หากมีดอกทานตะวันที่สีแปลกๆ เช่นสีแดง สีฟ้า มาปลูกร่วมด้วย ก็จะดึงดูดความสนใจได้มาก

#5 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 September 2010 - 01:24 AM

อ๋อครับ นับว่าเป็นแนวคิดที่ดีเลยทีเดียวครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#6 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2010 - 08:37 AM

ไปปลูกกันวันไหน เรียกด้วยน้า

#7 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 September 2010 - 12:19 PM

เดี๋ยวครูไม่ใหญ่คงจะแจ้งทางDMCครับ น่าจะกลางเดือนตุลาเหมือนเดิม
คอยดูให้ดี ช่องนี้ช่องเดียวเท่านั้น

ส่วนพิธีตักบาตร ปลายเดือนธันวาคมครับ
อยากให้มาช่วยกันเยอะๆ เพราะเหมือนครูไม่ใหญ่จะตั้งความหวังกับที่นี่ไว้มาก
หากสองครั้งที่ผ่านมามีอะไรไม่ประทับใจก็ต้องกราบขออภัยแทนผู้นำบุญลพบุรีทุกท่าน
มา ณ ที่นี้ด้วย
และถ้าอยากเสนอแนะอะไรเพื่อให้งานครั้งนี้ดีขึ้น ก็เชิญเสนอมาได้นะครับ
ดีที่สุดมาช่วยกันจัดเลย จะไๆด้ได้บุญเต็มที่กันทุกคน

#8 Pui Pim-ampai

Pui Pim-ampai
  • 145 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2010 - 01:51 AM

เมล็ดพันธุ์ดอกทานตะวันที่มีสีอื่นๆ จะนำเข้ามาจากต่างประเทศค่ะ เช่นพันธุ์ที่มีดอกสีแดงมาจากอเมริกา
พันธุ์เหล่านี้เป็นพวกตัดดอกขาย ต่างจากสีเหลืองที่เก็บเมล็ดขายได้ ต้นทุนการปลูกจะสูงกว่าด้วยค่ะ
เพราะไม่สามารถนำเมล็ดมาเพาะขยายต่อได้ ปลูกได้ครั้งเดียว ตัดดอกขายแล้วถ้าต้องการปลูกใหม่จะต้องสั่งซื้อเมล็ดมาจากต่างประเทศอีก

ที่มีปลูกก็เป็นไร่ของคุณวโรชา จันทโชติ ผู้ริเริ่มการปลูกทานตะวันหลากสี อยู่ในตำบลหนองบัว อำเภอพัฒนานิคม จังหวัดลพบุรี
ห่างจากเขื่อนป่าสักชลสิทธิ์ประมาณ 1 กม. มีต้นกล้าขายด้วยค่ะ ลองไปเยี่ยมชมดูนะคะ น่าสนใจดีค่ะ