ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คำว่า " สาธุ" ใช้กับความหมายใดคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใจใสสบาย

ใจใสสบาย
  • 98 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2008 - 03:54 PM

ถ้าเราไม่อยากเจอกับสิ่งที่ไม่ดีนี้หรือคนที่ไม่ดีเราจะพูดว่า " สาธุขออย่าได้เจอกับสิ่งที่ไม่ดีนี้เลย" หรือ

จะพูดว่า " ขออย่าได้พบเจอกับคนที่ไม่ดีเลย สาธุ " ได้ไหมคะหรือการพูดเช่นนี้ยิ่งจะเป็นการขอได้เจอ

กับสิ่งหรือคนที่ไม่อยากพบเจอคะ. ขอความหมายคำว่า " สาธุ" ด้วยค่ะว่าใช้กับกรณีใดขอท่านผู้ที่ทราบ

ความหมายของคำนี้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ. และก็ขอขอบคุณทุกท่านที่จะช่วยอธิบายให้ทราบด้วยค่ะ.

#2 ใจใสสบาย

ใจใสสบาย
  • 98 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2008 - 04:18 PM

อยากทราบคำว่า " สาธุ " นั้นใช้กับความหมายใดคะ. สมมติว่าไม่อยากเจอกับคนที่ไม่ดีเราจะใช้

คำพูดว่า " สาธุขออย่าได้เจอคนไม่ดีเช่นนี้เลย " ได้ไหมคะ. กลัวว่าการที่เราพูดสาธุเพื่อไม่อยากเจอ

แต่กลับเป็นเหมือนคำพูดที่เราพูดเพื่ออยากพบเจอ. สรุปว่าถ้าเราไม่อยากพบเจอคนไม่ดี สิ่งที่ไม่ดีหรือ

เรื่องไม่ดีต่างๆเราจะพูดอย่างไรคะ. และคำว่าสาธุมีความหมายว่าอย่างไรใช้ในกรณีใด. ขอทุกท่านที่ทราบ

ความหมายและการใช้คำนี้ช่วยอธิบายให้ผู้ไม่ค่อยรู้ด้วยนะคะขอบคุณมากๆเลยค่ะ.

#3 ใจใสสบาย

ใจใสสบาย
  • 98 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2008 - 04:28 PM

ต้องขอโทษผู้ดูแลเว็บบอร์ด DMC ด้วยค่ะ. ที่พิมพ์คำถามเดียวกันเข้ามาถึง 2 ข้อขอให้ช่วยลบข้อนี้ออกไปได้เลยค่ะ.

ให้เหลือเพียงข้อเดียวพอค่ะ. ที่แรกที่พิมพ์เข้ามาแล้วเช็คดูเห็นข้อความไม่เข้าก็เลยพิมพ์เข้ามาอีกครั้งที่นี้กลายเป็นเข้า

มาในเว็บบอร์ดทั้ง 2 ข้อเลย. ต้องขอโทษ ณ ที่นี้ด้วยค่ะและขอให้ช่วยลบออกข้อนึงนะคะขอบคุณค่ะ.

#4 อยากมีคนอยู่กลางกาย

อยากมีคนอยู่กลางกาย
  • 68 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2008 - 05:51 PM

สาธุเป็นภาษาบาลี หมายความว่า ดีแล้ว ดีแล้ว

อย่างที่พระพุทธเจ้าตรัสต่อภิกษุผู้ปัฏิบัติดีชอบก็จะตรัส

สาธุ สาธุ

มั้งครับ ผมก็อไม่ค่อยแน่ใจครับ happy.gif happy.gif happy.gif

๑.กุศลธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีขาวใส กายในกายขาวใสทั้งหมด เรียกว่าภาคพระ ภาคขาว ภาคบุญ

๒.อกุศลาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอกุศล เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีดำ กายในกายดำทั้งหมด เรียกว่า ภาคมาร ภาคดำ ภาคบาป

๓.อัพยากตาธัมมา แปลว่า ธาตุธรรมฝ่ายอัพยากตา เมื่อเราเห็นจะเห็นเป็นพระธรรมกายสีตะกั่วตัด กายในกายสีตะกั่วตัดทั้งหมด เรียกว่า ภาคกลาง ภาคไม่บูญไม่บาป

ทั้ง ๓ ธาตุธรรมนี้ ย่อมมีต้นธาตุ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมตลอดสาย
ต้นธาตุถือเป็นผู้บัญชาการในธาตุธรรมนั้นๆ ทำหน้าที่ปกครองธาตุธรรมในนิพพาน

#5 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 17 May 2008 - 08:31 PM

สาธุเป็นภาษาบาลี หมายความว่า ดีแล้ว ดีแล้ว
_\____ ถูกต้องแล้วคร้าบ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#6 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 May 2008 - 08:50 PM

ดีแล้ว...... โดยมีเจตนายินดีด้วย ส่งเสริมด้วย

#7 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2008 - 11:54 AM

good good

#8 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 18 May 2008 - 12:16 PM

ถ้าเราไปยินดีในสิ่งที่เป็นอกุศล เราก็จะได้อานิสงส์นั้นด้วยนะครับ
เช่นเห็นรถชนกัน แล้วบอกว่าสาธุ ตายได้ก็ดีแล้ว รบกวนชาวบ้านดีนัก
อย่างนี้เราก็ได้บาปเหมือนกัน

ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#9 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2008 - 05:47 PM

สาธุครับ

#10 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 May 2008 - 03:22 PM

ถูกต้องอย่างที่ท่านอื่นๆ เขียนมาแล้วค่ะ

สาธุใช้ในกรณีที่แสดงความเห็นพ้อง ชื่นชม หรือตอบรับ กับสิ่งที่ผู้อื่นพูด/ทำ เช่น
1. พระท่านให้พร -> สาธุ = รับพร
2. พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านอ่านรายชื่อผู้ทำบุญ ในโรงเรียนรอนุบาลฯ -> สาธุ = เห็นพ้องด้วย ชื่นชมด้วย (ซึ่ง=เป็นการอนุโมทนาบุญด้วย)
3. เมื่อมีผู้กล่วว่า ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ/ค่ะ -> สาธุ = พูดดีแล้ว ทำดีแล้ว ยินดีให้ผู้ขออนุโมทนาบุญได้รับบุญด้วย
4. เมื่อมีใครเล่าให้ฟังถึงการทำความดีของตนเอง หรือ แม้แต่ของคนอื่น ให้ฟัง -> สาธุ = เห็นพ้องด้วย ชื่นชมด้วย (ซึ่ง=เป็นการอนุโมทนาบุญด้วย ทำนองเดียวกับข้อ 2.)
5. เมื่อมีใครพูดถึงสิ่งที่เป็นอานิสงส์บุญ หรือ เป็นการสรรเสริญคุรของพระรัตนตรัย เช่น มีผู้เล่าว่าประสบอุบัติเหตุ แต่ด้วยบุญที่สั้งสมไว้ ทำให้ปลอดภัย ฯลฯ -> สาธุ = ถูกต้องแล้ว เห็นพ้องด้วย ยินดีด้วย
ฯลฯ

ซึ่งมีข้อควรระวังคือ
1. ไม่กล่าวคำว่า สาธุ กับสิ่งที่เป็นบาป อกุศลกรรม หรือความเดือดร้อน/เสียหายของผู้อื่น เพราะจะกลายเป็นการอนุโมทนาบาป หรือการซ้ำเติมวิบากกรรมของผู้อื่น ซึ่งจะทำให้มีวิบากอกุศลกรรมไปด้วย
2. ต้องระวังว่าควรกล่าว "สาธุ" ให้ถูกที่ ถูกกาล ถูกเหตุการณ์ ด้วย

เช่น ครั้งหนึ่งพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านอ่าน case study ในโรงเรียน โดยที่ข้อความของเคสช่วงหนึ่งมีใจความทำนองว่า เจ้าของเคสได้เลิกทำกิจการที่เป็นมิจฉาอาชีวะ จึงทำให้ขาดรายได้ ซึ่งในช่วงนั้น เนื้อความของเรื่องน่าประทับใจมาก นักเรียนอนุบาลในโรงเรียนจึงกล่าวคำว่า สาธุ พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านจึงถามย้ำว่า สาธุเรื่องอะไร สาธุที่เจ้าของเคสเลิกทำมิจฉาอาชีวะ หรือสาธุที่เจ้าของเคสขาดรายได้ ซึ่งนักเรียนอนุบาลก็ตอบว่า สาธุที่เขาเลิกมิจฉาอาชีวะค่ะ/ครับ
(จริงๆ แล้วท่านทราบเจตนาของลูกๆ แต่เนื่องจากล่าวคำสาธุในช่วงคาบเกี่ยวระหว่างกุศลกรรม กับ วิบากอกุศลกรรม ซึ่งอาจทำให้ผู้ไม่ทราบเจตนา/ผู้ที่ยังไม่เข้าใจ เกิดความสับสนได้ ท่านจึงถามย้ำเป็นการเย้าลูกๆ)