ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ดูหนังแล้วนำมาจับแง่คิด

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 03 May 2008 - 09:25 AM

อย่าหาว่าผมติ๊งต๊องเลยนะครับ ถือว่าเป็นกรณีศึกษาละกันนะครับ ^ ^

เมื่อวานได้มีโอกาสดูไซอิ๋วศึกเทพอสูรสะท้านฟ้าภาค2 (ปกติไม่ค่อยได้ดู เพราะทำงานเสร็จก็หลับเป็นตาย แต่เมื่อวานไม่รู้นึกยังไงอยากดูทีวีขึ้นมา) เป็นตอนที่เทพเอ้อหลางสูญเสียมารดา ซึ่งมารดาต้องตกมหานรก(ในหนังบอกว่าขุมที่18 ซึ่งคนจีนถือว่าเป็นขุมที่ลึกที่สุด อะไรจะลึกปานน้าน - -") ไปรับกรรมเพื่อแลกกับตำแหน่งของเทพเอ้อหลางผู้เป็นบุตร ในหนังเทพเอ้อหลางได้สวดมนต์อุทิศให้แก่มารดาแบบยอมตายถวายชีวิต แม้ลำพังเทพเอ้อหลางคนเดียวบทสวดไม่มีอานุภาพมากถึงขนาดส่งไปมหานรกได้ แต่ด้วยความตั้งใจจริงของเทพเอ้อหลาง ทำให้ทั้งมนุษย์และเทวาซึ้งในความกตัญญู จึงได้ช่วยกันสวดร่วมกับเทพเอ้อหลาง ด้วยแรงแห่งการสวดมนต์ที่รวมพลังทั้งมนุษย์และเทวาจึงทำให้บุญกุศลส่งไปถึงมารดาที่อยู่ในมหานรกได้

จากเรื่องไซอิ๋วนี้ทำให้ผมนึกขึ้นมาได้อย่างหนึ่งว่า คุณครูไม่ใหญ่ท่านกล่าวไว้ หากมนุษย์ทุกคนในโลกรวมใจกันนั่งสมาธิสันติภาพจะเกิดขึ้นบนโลกอย่างแน่นอนจริงไหมครับ ดังนั้นจึงทำให้ผมเกิดคำถามขึ้นมาในใจ

คำถาม
1. หากในโลกแห่งความเป็นจริง ทั้งมนุษย์และเทวาหรือแม้แต่ เปรต อสูรกายและสัตว์เดรัจฉาน รวมใจกันสวดมนต์แม้เพียงจบเดียว จะเกิดอานิสงค์ส่งผลอย่างไรบ้าง
2. หากมนุษย์และเทวาหรือแม้แต่ เปรต อสูรกาย สัตว์เดรัจฉาน พร้อมใจกันรักษาศีลแม้เพียงวันเดียว จะเกิดอานิสงค์ส่งผลอย่างไรบ้าง
3. จากข้อ1และ2 จะมีอานิสงค์ส่งผลไปถึงมหานรกได้เหมือนอย่างในหนังหรือไม่

อย่าซีเรียสกันนะครับ ถือว่าเป็นกรณีศึกษานะครับ ^ ^
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#2 หยุดนิ่ง

หยุดนิ่ง
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2008 - 11:19 AM

คุณเคยเข้าวัดไม่รู้แล้วผมจะไปรู้ไหมเนี่ย -,.,-

#3 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2008 - 11:43 AM

ยากจัง ไกลเกินกว่าที่จะคิดได้ ต้องถามครูไม่ใหญ่

#4 ดินสอสีใส

ดินสอสีใส
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2008 - 02:13 PM

เมื่อวานนี้ดูเหมือนกันค่ะ คิคิ

แต่ก็อยากรู้คำตอบที่คุณพี่เคยเข้าวัดถามจังค่ะ

^ ^

"จะขอเป็นทหารหาญ"
ตามติดไปถึงสุด...สุดแห่งธรรม

#5 usr40595

usr40595
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 September 2011 - 07:42 PM

ได้แง่คิดมาก ๆ เลยค่ะ สอนให้เรามีจิตใจที่ดีงาม

---------------------------------------
ขออนุญาติแนะนำเว็บดูหนังออนไลน์ กับ เว็บดูซีรี่ย์เกาหลีออนไลน์ ค่ะ