ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มีเรื่องอยากถามคับมากมาย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 nate28

nate28
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 01:04 AM

ผมอายุ20เคยบวชมัชฌิมปลายรุ่น11 จึงมีความรู้ความเข้าใจโลกนี้อยู่พอสมควรแต่ก็ยังมีเรื่องที่ยังไม่เข้าใจอยู่บ้างอยากถามผู้รู้ครับ ขอเล่าเลยน่ะครับ
ผมรู้จักผู้หญิงคนหนึ่งผิวขาวสวย หน้าตาน่ารัก ตอนนี้เป็นแฟนผม มีนิสัยเจ้าชู้ เอาแต่ใจ โกรธง่าย ฉุนเฉียวง่าย ควบคุมอารมณ์ไม่ได้ บางครั้งก็กลัวน้ำมาก บางครั้งก็ชอบน้ำมากแม่ของเธอก็มีนิสัยคล้ายๆกัน หน้าตาก็คล้ายๆกัน แม่เค้าเล่าให้ฟังว่า ตอนที่ท้องแนน(ผู้หญิงคนนี้ชื่อแนนครับ)จะฝันว่ามีอะไรไม่รู้ผุดขึ้นมาจากตาน้ำ แล้วฉุดกระชากพยายามไม่ให้มาเกิด พอตื่นขึ้นมาก็มีจ้ำเลือดติดที่้เสื้อผ้า ตอนนี้แนนเรียนอยู่นาฎศิลปเกี่ยวกับการรำ เขาเล่าว่ามีคนมาทักว่าหนีเขามาเกิด ควรจะกลับไปได้แล้ว และแม่แนนก็ได้ยกให้เป็นลูกของแม่ชี มีผมมีคำถามดังนี้ครับ
1.หากแนนหนีมาเกิดจริง แสดงว่านี่ไม่ใช่ยุคของเขาใช่หรือไม่ (ถ้าใช่ กรรมจะมีวิธีแสดงผลอย่างไร เมื่อคนรอบข้างเขาไม่เคยสร้างกรรมร่วมกันมาก่อน)
2.การที่เทวดาลงมาเกิด(ไม่ว่าชั้นไหน)โดยยังไม่หมดบุญบนสวรรค์ มีส่วนที่ทำให้เหนือกว่าบุคคลอื่นเป็นพิเศษหรือไม่ ยกตัวอย่างก็ดีครับ(ผมรู้สึกว่าเค้าจะเป็นที่รักของผู้อื่น ไม่ว่าจะเป็นหน้าตา เสียง กริยาท่าทาง)
3.เค้ามาจากตระกูลไหนคับ ที่มาจากตาน้ำ อยู่ในระดับนาคหรือเปล่า (คือตาเค้าจะคมเหมือนงู มีปานที่ลบไปแล้ว แล้วก็เคยเกือบจมน้ำตายหลายครั้งโดยไม่ทราบสาเหตุ)
4.ผมอยากช่วยให้เค้าเข้าใจในเรื่องกรรมจะมีวิธียังไงบ้าง สำหรับคนที่นิสัยแบบนี้
5.ผมอยากรู้เหตุผลว่าทำไมเขาถึงได้มาคบกับผม ถ้าเค้าหนีมาเกิด หากเค้าเคยทำกรรมร่วมกับคนที่นิสัยเหมือนผม แต่ไม่ใช่ผม แล้วผมตัดคือเลิกยุ่งกับเค้า มันจะมีวิธีส่งผลยังไง ผมจะตัดเค้าได้มั้ยหากไม่เคยทำกรรมร่วมกันมา
ขอบคุณครับสำหรับทุกคำตอบ...

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 12:01 PM

1. คำว่า หนีมาเกิดนั้น เมื่อเวลาไปอยู่ต่างภพแล้ว โดยปรกติจะไม่สามารถทำได้ครับ เพราะจะต้องรอให้หมดบุญ หรือ หมดอายุขัยในภพนั้นๆ เสียก่อน เมื่อถึงตอนนั้น หากอยู่ในนรก ไฟนรกจะดับ(เฉพาะสัตว์นรกนั้น) เจ้าหน้าที่หยุดทรมาณ ถึงตอนนั้น สัตว์นรกก็จะวิ่งหนีออกมาได้

แต่หากอยู่ในภพภูมิอื่น เช่น เปรต อสุรกาย ยมโลก เทวดา ฯลฯ เมื่อถึงคราวหมดบุญ หรือหมดอายุ ก็จะหายวับจากภพนั้นๆ เลย แล้วไปเกิดในภพใหม่ เป็นต้น

ทีนี้หากยังไม่หมดบุญ หรือ หมดอายุ แต่เบื่อหน่ายในภพนั้นขณะนั้น ก็สามารถเปลี่ยนภพได้เช่นกัน เช่น หากเป็นเทวดาก็ให้อดอาหารทิพย์ หรือไปสร้างบาบกรรม แต่หากเป็นเปรต หรือเป็นสัตว์นรกอยู่ ก็ให้นึกถึงบุญ แล้วจะเปลี่ยนภพได้ เป็นต้น

ดังนั้น คำถามข้อที่ 1 ขอตอบว่า ไม่มีคำว่า ยุคของใครทั้งสิ้น เพราะทุกคนเคยเกิดมาแล้วทุกยุคทั้งนั้น ส่วนกรรมมีวิธีแสดงผลมากมาย เพราะคนรอบข้างแม้ชาตินี้อาจไม่เคยสร้างกรรมกันมาก่อน แต่ชาติในอดีตล้วนเคยสร้างกรรมร่วมกันมาทั้งสิ้น

2. หากเป็นเทวดาบรมโพธิสัตว์ ผู้มุ่งตรัสรู้ธรรมเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต หากลงมาเกิดสร้างบารมีโดยไม่ได้หมดบุญ ย่อมจะมีบุญพิเศษเหนือผู้อื่นจริงๆ ดังเช่น ชาติในอดีตของพระพุทธเจ้า ที่ทรงเกิดเป็น พระเวสสันดร มโหสถบัณฑิต เป็นต้น
แต่หากเป็นเทวดาที่เบื่อหน่ายในภพนั้นๆ เช่น เิกิดเป็นเทพธิดา แต่เทพบุตรสุดที่รักไปมีเทพธิดาอื่นๆ หลายๆ องค์ ก็อาจเบื่อหน่ายในภพนั้้น แล้วอดอาหารทิพย์ ก็จะจุติจากเทวดา อาจมีสิทธิ์มาเป็นมนุษย์ได้ครับ หากเป็นเช่นนี้ ก็จะไม่ได้มีุบุญพิเศษใดๆ เหนือคนธรรมดา

3. ผู้ที่จะทราบได้ ต้องเป็นผู้มีญาณในระดับเห็นการไปเกิดมาเกิดของสรรพสัตว์น่ะครับ

4. ควรหมั่นชักชวนให้ไปปฏิบัติธรรมระยะยาว เช่น 7 วัน เป็นต้น

5. การที่คนเรามาคบกันได้ เพราะเหตุ 2 ประการคือ หนึ่งเคยสร้างบุญหรือกรรมกันมาในอดีต กับ สองได้มาเกื้อกูลกันในชาติปัจจุบัน ต้องถามคุณเองล่ะครับ ใช่เหตุปัจจุบันหรือเปล่า ส่วนจะคบต่อ หรือจะตัดนั้น ผมไม่อาจบอกได้ครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 12:17 PM

พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ตรัสแก่ภิกษุสาวก ถึงเรื่องความรักไว้ว่า...

ความรักเป็นความร้าย ความรักเป็นสิ่งทารุณ
และเป็นเครื่องทำลายความสุขของปวงชน
ทุกคนต้องการความสมหวังในชีวิตรัก
แต่ความรักไม่เคยให้ความสมหวังแก่ใครถึงครึ่งหนึ่งแห่งความต้องการ

ยิ่งความรักที่ฉาบทาด้วยความเสน่หาด้วยแล้วก็เป็นพิษแก่จิตใจ ทำให้ทุรนทุราย ดิ้นรนไม่รู้จักจบจักสิ้น
ความสุขที่เกิดจากความรักนั้น เหมือนความสบายของคนป่วยที่ได้กินของแสลง

เธอทั้งหลายอย่าได้พอใจในความรักเลย
เมื่อหัวใจยึดถือไว้ด้วยความรัก
หัวใจนั้นจะสร้างความหวังขึ้นอย่างเจิดจ้า
แต่ทุกครั้งที่เราหวัง ความผิดหวังก็จะรอเราอยู่

มา ปิเยหิ สมาคญฺฉิ
อปฺปิเยหิ กุทาจนํ
ปิยานํ อทสฺสนํ ทุกฺขํ
อปฺปิยานญฺจ ทสฺสนํ

อย่าติดอยู่ในสิ่งที่เรารัก หรือไม่รัก
การพลัดพรากจากสิ่งที่เรารัก เป็นทุกข์
การพบเห็นแต่สิ่งที่ไม่รัก ก็เป็นทุกข์

#4 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 02:02 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญค่ะ คุณสุภาพบุรุษ072

ขออนุญาต save เนื้อหาไว้นะคะ

ชอบและกำลังหาอยู่พอดี ขอบคุณมากค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#5 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 02:26 PM

สาธุ...

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 02:51 PM

1.หากXXXหนีมาเกิดจริง แสดงว่านี่ไม่ใช่ยุคของเขาใช่หรือไม่ (ถ้าใช่ กรรมจะมีวิธีแสดงผลอย่างไร เมื่อคนรอบข้างเขาไม่เคยสร้างกรรมร่วมกันมาก่อน)
- ไม่ใช่ครับ เราเรียกว่าหมดกรรม ดังที่คุณหัดฝันตอบ ชาติในอดีตล้วนเคยสร้างกรรมร่วมกันมาทั้งสิ้น nerd_smile.gif
2.การที่เทวดาลงมาเกิด(ไม่ว่าชั้นไหน)โดยยังไม่หมดบุญบนสวรรค์ มีส่วนที่ทำให้เหนือกว่าบุคคลอื่นเป็นพิเศษหรือไม่ ยกตัวอย่างก็ดีครับ(ผมรู้สึกว่าเค้าจะเป็นที่รักของผู้อื่น ไม่ว่าจะเป็นหน้าตา เสียง กริยาท่าทาง)
- มีส่วนครับ เพราะเทวดาระดับนี้ จะได้รับอาราธนาจากเหล่าทวยเทพเพื่อยังประโยชน์แก่มนุษยโลก โดยท่านจะเล็งด้วยทิพยญาณและตั้งจิตอธิษฐานก่อนลงมาจุติในภพมนุษย์
- ตัวอย่างก็ พระเตมีย์ ได้รับอาราธนาจากท้าวสักกะ เมื่อกำเนิดแล้วทรงระลึกชาติหนหลังได้ว่าก่อนเป็นเทวดานั้นท่านเคยลงมหานรกเพราะชาติที่ท่านเป็นพระราชาท่านกระทำการลงทัณฑ์นักโทษไว้ dont_tell_anyone_smile.gif
3.เค้ามาจากตระกูลไหนคับ ที่มาจากตาน้ำ อยู่ในระดับนาคหรือเปล่า (คือตาเค้าจะคมเหมือนงู มีปานที่ลบไปแล้ว แล้วก็เคยเกือบจมน้ำตายหลายครั้งโดยไม่ทราบสาเหตุ)
- ผู้ตอบต้องบรรลุวิชชาจุตูปปาตญาณครับ biggrin.gif
4.ผมอยากช่วยให้เค้าเข้าใจในเรื่องกรรมจะมีวิธียังไงบ้าง สำหรับคนที่นิสัยแบบนี้
- ผมก็ต้องเข้าใจเรื่องนี้ให้ถ่องแท้ก่อนครับ แล้วจึงจะทำหน้าที่เป็นกัลยาณมิตรให้กับเค้าได้ unsure.gif
5.ผมอยากรู้เหตุผลว่าทำไมเขาถึงได้มาคบกับผม ถ้าเค้าหนีมาเกิด หากเค้าเคยทำกรรมร่วมกับคนที่นิสัยเหมือนผม แต่ไม่ใช่ผม แล้วผมตัดคือเลิกยุ่งกับเค้า มันจะมีวิธีส่งผลยังไง ผมจะตัดเค้าได้มั้ยหากไม่เคยทำกรรมร่วมกันมา
- อาจเป็นเพราะเคยทำกรรมร่วมกันมาในอดีตชาติ หรือ หากแม้ไม่เคยทำร่วมกันในอดีตแต่อาจเป็นกรรมชนิดเดียวกัน เสมอกัน และเกิดในต่างวาระมาดึงดูดกันก็เป็นได้
- ส่วนจะตัดใจได้หรือไม่นั้นจะอยู่ที่ตัวเราในปัจจุบันชาติครับ และหากตัดใจได้จริง อย่าลืมขออโหสิกรรมซึ่งกันและกันนะครับ happy.gif
- จะดีที่สุดคือรู้ด้วยตนเองครับ โดยเริ่มจากหยุดใจ nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 March 2009 - 10:48 PM

เลิกอยากลาหยอก รีบออกจากกาม ฯลฯ

#8 ใสสว่าง

ใสสว่าง
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 10:57 AM

คำถามน่าเห็นใจนะคะ แบบวัยรุ่น ไม่รู้ว่า จะยังไงดี สับสนทั้งความรู้สึกและ โฮมอร์ ก็นั่งธรรมะเยอะๆ ดีทีสุดค่ะ ใช้คาถาคุณยายดีทีสุดค่ะ คือปฏิบัติธรรมและอฐิษฐานถือพรมจรรยื ดีที่สุดค่ะ ถึงแม้นวันนี้อาจจะไม่เข้าใจ แต่หากว่าทำตามได้ก็พบคำตอบในไม่ช้าค่ะ เคยเป็นวัยรุ่น และก็มีลูกวัยรุ่น ก็เลยเข้าใจค่ะ ขอให้ปลอดภัยในทุกสถานนะคะ

#9 nate28

nate28
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2009 - 12:21 AM

ผมลองพูดดูแล้วเหมือนแม่เค้าแอนตี้ทางวัดมากเลย เค้าบอกว่าอย่าไปบวชวัดนี้ เดี๋ยวโดนล้างสมอง แม่เค้าก็เป็นคนอารมณ์ร้อนพิเศษเหมือนกัน ผมไม่รู้จะแนะนำยังไงดีน่ะคับ

#10 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2009 - 09:11 PM

รอโอกาส จังหวะ อันจะนำไปสู่จุดเปลี่ยน... glare.gif

ระหว่างนี้ตัวเราก็ต้องคบบัณฑิต...ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบอย่างต่อเนื่องไปก่อน...เมื่อเกิดผลเป็นรูปธรรม ใครเห็นแล้วรู้สึกเย็นกายเย็นใจ....ประเดี๋ยวคนอารมณ์ร้อนคงจะสงสัย...แล้วตั้งคำถามกับเราเอง nerd_smile.gif

ถึงเวลานั้นอย่าลืมบอกเคล็ดลับในการลดอารมณ์ร้อนนะครับ happy.gif

ไฟล์แนบ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#11 nate28

nate28
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 April 2009 - 11:11 PM

ขอบคุณครับ

#12 อนุบาลเสียงใส

อนุบาลเสียงใส
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 April 2009 - 04:23 PM

จากการฟังเคส หลายๆเคสของฝันในฝัน พอจะระลึกได้ว่า
1. การที่เกิดเป็นผู้หญิง ก็เพราะ กรรมเจ้าชู้จากชาติที่แล้ว ยิ่งถ้าชาตินี้เจ้าชู้อีก ชาติหน้าก็ไม่ต้องพูดถึง การได้เกิดมาเป็นคนก็แสนยากแล้ว ถ้าเจ้าชู้มากๆๆๆๆๆ จะได้เกิดเป็นคนอีกหรือป่าวหนอ.. อาจไปเกิดเป็นหนอน เป็นลา เป็นลิง เป็นสุนัข หรือเป็นผู้ฉิง (ผู้ชาย+ผู้หญิง) omg_smile.gif
2. การที่มีอารมณ์โมโหร้าย ก็คงต้องฟังเพลงยักษ์ ๆๆๆๆๆ มันเป็นอมนุษย์ ยามใดเมื่อโมโหโทโส เขี้ยวจึงโผล่ออกมาให้เห็น ยามเป็นคนเป็นคนมักโกรธ ....ก็ทำให้เราทราบได้ว่าเค้าเป็นอย่างไร แต่คนเปลี่ยนแปลงเค้าไม่ได้ แต่สามารถเป็นกัลยาณมิตรให้กับเค้าได้ ผู้หญิงในโลกมีอีกแยะ ถ้าจะหาคนมาเป็นแม่ของลูก ต้องเลือกให้ได้คู่บุญคู่บารมีน๊ะค๊ะ happy.gif
สาธุ..