ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ภาพพิธีเวียนประทักษิณ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 มะลิแก้ว

มะลิแก้ว
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 08:21 PM

++++

ไฟล์แนบ

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 08:38 PM

สวยมากๆ ครับ ว่าแต่จุดดำที่พระอาทิตย์คือะไรหรือครับ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 09:15 PM

แต่จุดดำที่พระอาทิตย์คือะไรหรือครับ

คิดเหมือนกันเลยคะ

#4 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 10:07 PM

....อิอิ ตอนพิธีซ้อม ภาพแสงจากทิศตะวันตกผมก็เห็นจ้า เกิดขึ้นประมาณ 15 นาทีแล้วค่อยๆจางหายไป ไม่มีเหตุผลใดที่อ้างอิงได้เลยว่าเกิดขึ้นเพราะการหักเหของแสง เพราะดวงอาทิตย์พ้นขอบหลังคาวิหารคตไปแล้ว และที่สำคัญ ภาพแสงเหล่านั้น ผ่าก้อนเมฆด้วยครับ ไม่ได้อยู่ใต้ก้อนเมฆแต่เหนือก้อนเมฆบริเวณขอบฟ้าทั้งหมด ซึ่งเห็นได้ชัดว่าเป็นเส้น สะอาดไร้ปุยแมฆ และมีจุดปลายเส้นมารวมทั้งหมดทางทิศตะวันตกเป็นจุดเดียวกัน เหมือนพระอาทิตย์ขึ้นทางทิศตะวันตกจริงๆ อัศจรรย์มากครับ...
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#5 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 February 2010 - 10:28 PM

อ๋อ ปกติถ้าเป็นโทรศัพท์มือถือที่ผมเคยถ่าย ภาพที่เห็นก็เป็นแบบนี้แหละครับ แต่นี่กล้องก็น่าจะเป็นเหตุเดียวกัน
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#6 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2010 - 05:40 PM

กลอนสำหรับเวียนประทักษิณ

น้อมก้มกราบวันทาสาธุหัตถ์
ปรมัตถ์สัตยาอธิษฐาน
เดินเวียนทักษิณาสาธุการ
บรมศานต์องค์ปฐมมุนินทร

ขออัญเชิญพรหมอินทร์แลเทพไท้
ทุกภพไตรโขดหินแลสิงขร
คนธรรพ์ ครุฑ ยักษ์ ยม นาค นาคร
ประนมกรสาธุโมทนา

ณ บัดนี้ศรีฤกษ์เบิกสวัสดิ์
เจริญวัตรสัทธรรมพระศาสนา
เดินตามรอยแห่งองค์พระสัมมา
บวชบูชาคุณพระรัตนตรัย

ขอทุกท่านน้อมธรรมนำดวงจิต
กลั่นนิมิตรกลางกายให้สุขใส
รองรับบุญทบทวีจากแดนไตร
ปวงเทพไท้แซ่ซ้องสาธุการ.

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
กาญจน์มุนี ศรีวิศาลภพ (พี่อู๊ด)

#7 มะลิแก้ว

มะลิแก้ว
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 February 2010 - 07:02 PM

Postขึ้นมาให้อนุโมทนาบุญกันค่ะ จุดดำตรงพระอาทิตย์อาจเกิดจากการหักเหของแสง จริงๆอยากให้ดูรูปที่ 3 ตรงดวงสว่างบนมหาธรรมกายเจย์ดีมากกว่าค่ะ บอกไม่ได้เหมือนกั้นว่าเกิดขึ้นได้อย่างไร ระหว่างที่ร่วมถือผ้าไตรเดินเวียนประทักษิณ ก็สวดบทอิติปิโสพร้อมเอาใจจรดไว้ที่ศูนย์กลางกายไปด้วย หลังจากเสร็จพิธี ก่อนเดินออกจากลานธรรม ก็หันไปเก็บภาพเอาไว้ค่ะ

#8 ใจใสปิ๊งปิ๊ง

ใจใสปิ๊งปิ๊ง
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 February 2010 - 10:36 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ

ให้ได้บุญเท่าๆกันทุกบุญ

เลยน่ะค่ะ

ตั้งใจมากได้บุญมาก

#9 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 10:15 AM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ได้อยู่ร่วมขบวนด้วย ถือ พานขอศีล ค่ะ

เอาบุญมาฝากทุกท่านด้วยนะคะ

จุดดำ ๆ น่าจะเป็น บอลลูนบอกตำแหน่งจอดรถที่วัดค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#10 นักรบฯหลานคุณยาย

นักรบฯหลานคุณยาย
  • 32 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 10:35 AM

สาธุ สาธุ สาธุ

#11 usr21238

usr21238
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 February 2010 - 09:56 PM

สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ