ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เคล็ดลับหน้าอ่อน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dr.NAN CAN DO

Dr.NAN CAN DO
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 January 2009 - 05:48 PM

เก็บตกเคล็ดไม่ลับที่ทำให้หน้าเด็กมาฝากค่ะ

อย่าลืมนั่งธรรมะด้วย จะได้หน้าใสปิ๊งเหมือนคุณครูไม่ใหญ่นะค่ะ

ขอบคุณภาพน่ารักๆจากพี่ denny072 รัตนเวช ค่ะ

แนบไฟล์  a1.jpg   12.36K   91 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  a2.jpg   10.33K   87 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  a3.jpg   22.68K   89 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  a4.jpg   18.02K   86 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  a5.jpg   12.18K   83 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  a6.jpg   14.09K   86 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  a7.jpg   18.38K   72 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  a8.jpg   20.33K   78 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  a9.jpg   17.06K   82 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  a10.jpg   21.49K   83 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  a11.jpg   14.97K   80 ดาวน์โหลด

ท้ายสุด อย่าลืมนั่งธรรมะนะค่ะ

แนบไฟล์  02.jpg   9.83K   59 ดาวน์โหลด

เกิดมาสร้างบารมี อย่าประมาทในการดำเนินชีวิต

#2 ธงรบ

ธงรบ
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 January 2009 - 08:40 PM

"ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกลับไม่เจอ...
ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข"

#3 Kodomo_kung

Kodomo_kung
  • 323 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 January 2009 - 09:33 PM

น่ารักจังรูปสวย ภาษาอบอุ่น สาระเยี่ยม สาธุจ้า

#4 toy072

toy072
  • 78 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 January 2009 - 08:46 PM

สาธุ...ดีมากคะ

#5 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2009 - 10:34 AM

สาธุ น่ารักมากๆๆ

แต่ว่า "ห้าสลึงตึงทั้งชาติ" ที่คุณครูไม่ใหญ่ท่านพูดถึง ว่าอยู่ในครัวคืออะไรค่ะ ช่วยหาคำตอบให้หน่อยค่ะ สาธุ

#6 Dr.NAN CAN DO

Dr.NAN CAN DO
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2009 - 10:57 AM

"ห้าสลึงตึงทั้งชาติ" เคยได้ยินคุณครูไม่ใหญ่พูดบ่อยๆ เหมือนกันค่ะ แต่ไม่แน่ใจนะค่ะ ว่าความหมายจริงๆคือยังไง รอผู้รู้จริงดีกว่า
เกิดมาสร้างบารมี อย่าประมาทในการดำเนินชีวิต

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2009 - 11:09 AM

เกรงว่าสมาชิกในเว็บ จะโหวตเรียกร้อง ชมความหน้าอ่อนของ จขกท.ผู้ปฏิบัติตามเคล็ดไม่ลับนี้...555
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2009 - 11:18 AM

น่ารักจังค่ะ

มาเดา ห้าสลึงตึงทั้งชาติ น่าจะเป็นขมิ้นค่ะ เคยคิดเล่นๆ กับเพื่อน แต่ไม่เคยรู้คำตอบที่แท้จริงเลย อยากรู้เหมือนกันค่ะ

#9 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 January 2009 - 04:16 PM

สาธุ ดูดไว้แล้ว

#10 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 29 January 2009 - 08:19 PM

สงสัยจะเป็นคนนี้ครับ rolleyes.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  275_L..jpg   23.95K   12 ดาวน์โหลด

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#11 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 29 January 2009 - 08:45 PM

nerd_smile.gif กระผมขออรรถาธิบายในทรรศนะกระผม ตามที่ครูไม่ใหญ่ได้แนะนำมาให้กับ ผู้อยากหน้าตึง หน้าอ่อน ครับ แต่สำหรับกระผมแล้ว หน้าตึงหน้าอ่อน คงลำบากครับ เพราะผมชอบตีกอล์ฟ เดินตากแดดทั้งวัน หน้าตีงหน้าอ่อนใส คงลำบากสำหรับผม ครับ wacko.gif

ห้าสลึงตึงทั้งชาติ ตามที่ผมเข้าใจ คงจะเริ่มจาก ธาตุขันธ์ ของคน ผมขอเริ่มจาก ขันธ์ห้า(ห้าสลึง)

ทีนี้ขันธ์ห้า ประกอบด้วย รูปหนึ่ง นามสี่

รูปหนึ่งคือ ร่างกายเราครับ ตั้งแต่หน้าตา ผิวพรรณ

นามสี่คือ เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ

ทีนี้ อยากให้หน้าตึงหน้าอ่อน เราก็ต้องรู้วิธี หยุดไดนามิกส์ หยุดพลวัตรของการเปลี่ยนแปลงของร่างกายนั้น

คำว่าหยุดไม่ให้ร่างกายมันเคลื่อไปตามพลวัตรของมัน ก็ต้องเริ่มจาก การทำสมาธิ

ทีนี้สมาธิที่ดี ก็ต้องมีศิลห้า (เห็นไหมห้าสลืงอีกล่ะ) พอทำสมาธิหยุดได้ แค่หยุดแบบขณิกะสมาธินี่ก็ หน้าก็ผ่องใสในระดับหนึ่ง ถ้าอยากผ่องใสแบบคุณครูไม่ใหญ่ดวงใจของผม

ก็ต้องเข้าถึงขั้น เดินทาง

คมนาคมน์ เข้าสู่ โลกุตรธรรมเก้า คือ มรรคสี่ ผลสี่ นิพพานหนึ่งเลยทีเดียว ที่หลายๆท่านอาจเคยได้ยิน เข้าถึง

ไตรสรณคมน์ นั่นเองครับ

นี่คือบทสรุปถึงคำว่า ห้าสลึงตึงทั้งชาติ ในทรรศนะของกระผมครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม