ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

คำว่า คุมบุญ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 17 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23268

usr23268
  • 81 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 07:43 PM

คำว่า คุมบุญ นั้นหมายความว่าอย่างไรหรอครับ หมายความว่า ทำให้บุญนั้นมีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น หรือเป่าครับ หรือทำให้เราได้บุญทับทวีมากขึ้น แล้วส่วนมากจะทำการคุมบุญช่วงไหนครับ

#2 honn

honn
  • 16 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 April 2009 - 08:14 PM

พอรู้อยู่บ้างแต่อยากได้ยินจากผู้รู้ครับ

#3 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 03:39 AM

อยากจะตอบเช่นกัน

แต่ไม่รู้จะตอบไง กลัวว่าจะผิด รอผู้รู้เช่นกัน
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#4 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 10:08 AM

คุมบุญ คือ คุมให้ใจเราอยู่ในบุญ ไม่ไปติดเรื่องไม่เป็นสาระที่เข้ามารบกวนจิตใจขณะประกอบการบุญ ซึ่งทำให้ใจของผู้ทำบุญมีประสิทธิภาพมากขึ้น ส่งผลให้ใจใสสะอาดบริสุทธิ์เป็นสมาธิรองรับบุญที่ทำได้เต็มที่ และส่วนมากจะทำการคุมบุญช่วงที่เรานั่งหลับตาทำสมาธิไปพร้อมๆกันขณะประกอบพิธีบุญนั้นๆ

#5 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 10:20 AM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับ

นักเรียนอนุบาล ping อย่างยิ่งค่ะ

ตอบได้ชัดเจนมาก สาธุ สาธุ สาธุ
happy.gif happy.gif happy.gif

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#6 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 12:15 PM

สาธุขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับ...

#7 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 05:35 PM

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

#8 Sunshine

Sunshine
  • 363 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 07:34 PM

ขออนุโมทนาบุญที่กรุณาให้ความกระจ่างค่ะ

#9 กัลฯ ภาค 7

กัลฯ ภาค 7
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 April 2009 - 08:37 PM

อนุโมทนาบุญค่ะ

สาธุ happy.gif

#10 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 01:30 AM

สาธุครับ

#11 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 07:28 AM

As Khun ping mention... nerd_smile.gif

To protect power from dark site invade to our mind dont_tell_anyone_smile.gif

& make our merit purified by Master during meditation. happy.gif

from Seuol, Korea
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#12 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 09:17 AM

สาธุ ค่ะ

#13 ถ่าน

ถ่าน
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 11:28 AM

ความหมาย หมายความอย่างนี้เองหรือ
ที่ผ่านมา ผู้นำบุญ บอกว่าคุมบุญให้ ก็มีการแนะนำแกมบีบคั้น ให้ รักษาศีล สวดมนต์ และทำบุญให้ได้จำนวนเงินเท่าเดิม ควรให้มากขึ้นไปเรื่อย ๆ อย่างต่อเนื่อง

#14 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 April 2009 - 12:48 PM

สำหรับการที่ผู้นำบุญแนะนำแกมบีบคั้น หากคุณถ่านเป็นเพื่อนกับเขา ก็ช่วยแนะนำให้เขาปรับเปลี่ยนท่าทีการบอกบุญให้เหมาะสมด้วยนะครับ คุณก็อาจจะบอกเขาไปด้วยว่า มิฉะนั้น อาจจะมีคนนำเรื่องของเขามาโพสในเว็บได้นะครับ เป็นต้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#15 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2009 - 06:10 PM

แล้วใครเป็นคนคุมคะ ตัวเราเหรอคะ หรือว่าใคร ใครรู้ช่วยตอบที่ค่ะ แล้วคุมยังไงคะ ยังงุนงงอยู่ค่ะ เผอิญว่าพึ่งเข้าวัดเมื่อปีกลายน่ะค่ะ เลยยังไม่รู้อะไร เคยได้ยินพี่ที่ไปวัดด้วยกันพูดเรื่องนี้ค่ะ ตัวเราก็ไม่รู้อะไรกับเขาเล๊ย............. ช่วยตอบด้วยนะคะ
อนุโมทนาบุญค่ะ สาธุ

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#16 ping

ping
  • Admin
  • 251 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2009 - 07:49 PM

ตัวเราคุมใจตัวเรา ให้แช่อิ่มอยู่ในบุญด้วยการตรึกระลึกนึกถึงพระรัตนตรัยหรือบุญที่ได้ทำไป เพื่อให้ใจของเรามีความเบิกบานชุ่มเย็น และชลอตัวจนหยุดนิ่ง ไม่ฟุ้งซ่านซัดส่ายขุ่นมัวกับเรื่องที่เข้ามารบกวน เมื่อเราคุมใจตัวเราได้อย่างนี้ จะเรียกว่าคุมบุญให้ตัวเราก็ได้ เพราะบุญเกิดขึ้นที่ใจ

ส่วนใครเป็นคนคุมบุญให้เราอีกทีนั้น ก็เป็นสิ่งที่ทำได้ ถ้าผู้นั้นมีกำลังสมาธิสูง ซึ่งก็คือครูบาอาจารย์ของเรานั่นเอง

ส่วนวิธีคุมบุญ ก็คือ ใช้พลังใจที่ทรงอานุภาพสะอาดบริสุทธิ์มากๆ เข้าขจัดสิ่งที่ไม่สะอาดในจิตใจของเราออกไป(ได้ในระดับหนึ่ง) ใจของเราก็จะสะอาดบริสุทธิ์ขึ้น เหมาะสมที่จะเป็นภาชนะรองรับกระแสบุญที่จะเกิดขึ้น ณ กลางใจของเราสืบต่อไป nerd_smile.gif

#17 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 April 2009 - 09:23 PM

ดังที่คุณ ping ตอบ ลองตอบเชิงอุปมานะครับ

กายมนุษย์หยาบประดุจ Hardware ส่วนกายละเอียดประดุจ Software

เมื่อ Software เรายังไม่สมบูรณ์ ทำงานสะดุด ไม่เต็มกำลัง ก็ต้องเชื่อมต่อ Software ที่มีกำลังสูงครับ ผลงานจึงจะสมบูรณ์
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#18 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 05 April 2009 - 08:15 AM

กราบอนุโมทนาบุญค่ะ สาธู
กระจ่างแล้วค่ะ

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี