ไปที่เนื้อหา

- - - - -

จะทำงานนี้ดีไม??ขอความเห็นแบบด่วนสุดๆคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 19 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Thitiwan Indradat*

*Thitiwan Indradat*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 05:08 PM

อยากขอความเห็นเพื่อนสมาชิกคะว่า ควรจะตัดสินใจอย่างไรดี คือว่ากำลังจะต้องเปลี่ยนงานคะ ซึ่งงานใหม่นี้เป็นงานที่ตรงกับความสามารถมากๆ แต่ว่าจะไม่สามารถมาวัดวันอาทิตย์ได้ เนื่องจากต้องทำงานวันอาทิตย์หยุดวันจันทร์ แต่ก็คิดว่าอาจจะต้องไปทำเพราะว่าคนในครอบครัวเห็นด้วย แล้วเขาก็เหนื่อยเพื่อเรามามากแล้ว ที่รู้สึกแย่ก็คือว่า ได้เคยอธิษฐานจิตไว้ว่าจะมาวัดวันอาทิตย์ต้นเดือนไม่ให้ขาดเลย แต่ดูเหมือนว่าคราวนี้คงจะ....
พรุ่งนี้ต้องไปสัมภาษณ๋แล้วคะ ขอความเห็นแบบด่วนสุดๆคะ ขอบคุณทุกคนคะ

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 05:21 PM

ไปสัมภาษณ์ก่อน เขาแจ้งว่าจะรับเราแล้วค่อยคิดก็ได้ครับ

#3 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 05:35 PM

คงต้องชั่งใจระหว่าง
งานที่ตรงกับความสามารถมากๆ แต่ก็คิดว่าอาจจะต้องไปทำเพราะว่าคนในครอบครัวเห็นด้วย แล้วเขาก็เหนื่อยเพื่อเรามามากแล้ว

กับ
ไม่สามารถมาวัดวันอาทิตย์ได้ ที่รู้สึกแย่ก็คือว่า ได้เคยอธิษฐานจิตไว้ว่าจะมาวัดวันอาทิตย์ต้นเดือนไม่ให้ขาดเลย แต่ดูเหมือนว่าคราวนี้คงจะ....

ความเห็นส่วนตัว ถ้าเป็นเรา
- เราจะทำงานนี้เพื่อไม่ให้คนในครอบครัวเหนื่อย และแนะนำให้คนที่เหนื่อยเพื่อเรามาวัด อาจต้องฝากทรัพย์มาทำบุญก่อน รักษาศีล และ ภาวนา ดู DMC ชดเชย
- สำหรับเราก็ประกอบสัมมาอาชีวะ หากผ่านโปรฯก็จะหาโอกาสพักร้อนตามสิทธิเพื่อมางานบุญอาทิตย์ต้นเดือน หรือหากได้งานที่อื่นที่ตรงความสามารถและได้หยุดวันอาทิตย์ เราจะเปลี่ยนงานทันที

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 *Thitiwan Indradat*

• Guests

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 05:36 PM

ประมาณ 80% คิดว่าจะรับแน่นอนคะ เลยอยากขอคำปรึกษาคะ

#5 morethan

morethan
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 05:42 PM

ไปสัมภาษณ์ก่อน เขาแจ้งว่าจะรับเราแล้วค่อยคิดก็ได้ครับ --> เห็นด้วยกับคุญtnawutค่ะ
แต่ว่าถ้าเราต้องขาดบุญบูชาข้าวพระหรืองานบุญที่จัดวันอาทิตย์นั้นก็คิดนะค่ะว่า เลือกทำบุญก่อนดีกว่า
ถ้าเราเชื่อมั่นในบุญ เดี๋ยวบุญจัดสรรให้เราได้สิ่งที่ดีกว่าก็ได้นะค่ะ ได้ทั้งงานดีและมีเวลาทำบุญด้วย

#6 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 06:06 PM

ขอแนะนำให้ใจเย็น ๆ และลองไปอ่าน "หลักธรรมที่ทำให้ตัดความวิตกกังวล" ที่โพสในเวปบอร์ดนี้ อาจจะทำให้เกิดความคิดดีๆ นะครับ ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ...

#7 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 06:21 PM

ถ้าเป็นผม ผมเลือกบุญกว่าสิ่งอื่นใด เพราะเบื้องหลังของความสำเร็จทั้งหลายนั้นคือบุญครับ

#8 รับบุญ

รับบุญ
  • 120 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 06:45 PM

เหมือนตัวเองตอนนี้เลยอยากเรียนปริญญาโท แต่ต้องเรียนวันเสาร์-อาทิตย์ ทำให้มาวัดไม่ได้ เพราะทำงานวันจันทร์-ศุกร์ เลยยังไม่สามารถเรียนได้ซักทีไม่รู้จะแบ่งเวลามาวัดได้อย่างไร

ไฟล์แนบ

#9 ^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^

^_^หลับตาพริ้ม๐นั่งหน้ายิ้ม^_^
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 08:29 PM

" ไม่ต้องลา มาเลย "

#10 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 08:46 PM

แบบว่าอาจจะตอบสั้นไป คือถ้าเราไปสัมภาษณ์ แล้วก็ลองประเมินดูก็ได้ครับ ว่าอย่างไรดี และถ้าผู้สัมภาษณ์เปิดโอกาสให้ถามเราก็จะได้ถามไงครับว่าถ้าลาวันอาทิตย์เดือนละครั้งได้ใหม

ขอให้บุญรักษาได้งานดีๆนะครับ เรื่องบางอย่างคิดไปก่อนกังวลไปก็เปล่าประโยชน์

#11 *Thitiwan Indradat*

• Guests

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 09:29 PM

ปลื้มมใจกับทุกคำแนะนำ ขอบคุณทุกคนคะ

#12 นักรบกองทัพธรรม

นักรบกองทัพธรรม
  • 54 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 09:31 PM

ไม่รู้จะตอบไงดีเพราะยังเด็ก แต่การทำบุญนั้นทำได้ทุกที่ ทุกเวลา ผมเคยได้ยินพระอาจารย์เล่าว่า พระเดชพระคุณหลวงพ่อเคยบอกว่า การนั่งสมาธิ จิตสงบชั่วขณะ เวลาแค่งูเเลบลิ้น หูช้างกระดิก ก็ได้อานิสงค์มากกว่าสร้งโบสถ์สร้างวิหารเสียอีก ทำบุญทำได้ทุกเวลาแค่ใจสงบ บุญหนักเลยครับ

ปล.(ตามเคย) บุญที่ไม่ยึดติด คือบุญที่ไปนิพพาน

#13 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 18 September 2007 - 11:58 PM

ในฐานะเป็นผู้บริหาร หัวหน้างานคนหนึ่ง แนะนำครับ ให้รับงานนี้ไว้ก่อนจะหยุดวันไหนก็ช่าง เอางานไว้ก่อนดีกว่าครับ และเมื่อใดได้ทำงานแล้ว ให้ลองสำรวจผู้บริหารไปจนถึงเจ้านายหรือบิ๊กบอสว่าเป็นคนเช่นไร ใจบุญสุนทานหรือไม่ แล้วจึงขออนุญาติท่านเหล่านั้นหยุดงานวันอาทิตย์ โดยเสนอเงื่อนไขว่าจะมาทำงานชดเชยให้ในวันหยุด โดยช่วงแรกขอแลกเปลี่ยนเฉพาะวันอาทิตย์ต้นเดือนก่อนเพราะเป็นงานบุญใหญ่ และเพื่อให้เขารู้ว่าเราชอบทำบุญ และหมั่นทำให้เขาเห็นเป็นประจำเพื่อเป็นแบบอย่าง แต่ถ้าเขาปฏิเสธก็อย่าคิดมากครับ รอโอกาสเหมาะๆค่อยยื่นเรื่องขอใหม่ได้ครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#14 Nida49

Nida49
  • 456 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2007 - 07:55 AM

หากเราไม่มีโอกาสเลือกงานได้มากนัก ก็ลองพิจารณาให้ดี แต่อย่าลืมคำสอนที่ว่าต้องจัดสรรทุกอย่างพอดีอย่าให้เดือนร้อนตัวเอง และ คนรอบข้าง

#15 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2007 - 08:08 AM

ใช่ครับ ให้ได้งานก่อน หลังจากนั้นค่อยขยับขยาย หาทางหนีทีไล่เอา

#16 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2007 - 10:15 AM

ความคิดเห็นส่วนตัวนะค่ะ

จะเลือกบุญก่อนค่ะ โดยจะหางานที่หยุดวันอาทิตย์ได้ ให้หมั่นระลึกถึงบุญที่เราสั่งสมมาให้ปลื้ม นั่งสมาธิและอธิษฐานจิตทุกวัน จะได้งานที่เหมาะสมกับเราค่ะ

หลวงพ่อเคยบอกว่า บุญอาทิตย์ต้นเดือนสำคัญมาก เป็นบุญใหญ่ที่ไม่ควรขาด ถ้าป่วยหามมาได้ก็ให้หามมา

อีกอย่างความจนในโลกมนุษย์อย่างมากจนก็ไม่เกิน 100 ปี แต่ในสวรรค์นั้นถ้าจน ก็ยาวนานนักทีเดียว เมื่อถึงตอนนั้นก็แก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว

#17 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2007 - 01:06 PM

ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะค่ะ สำหรับคุณ Monet ก็ไปสัมภาษณ์ให้ได้งานแน่นอนก่อน แล้วค่อยหาทางมาวัดวันอาทิตย์ต้นเดือนให้ได้ โดยต้องนั่งสมาธิให้มากขึ้น และอธิษฐานจิตรขอให้มหาปูชนียาจารย์ช่วยค่ะทุกอย่างจะราบรื่น
และสำหรับคุณรับบุญ เรื่องเรียนปริญญาโทวันเสาร์-อาทิตย์ ดิฉันก็เคยเจอปัญหาเช่นนี้ค่ะ ก็ต้องใช้วิธีอธิษฐานจิตรขอให้มหาปูชนียาจารย์ช่วย (อีกแล้วค่ะ) หรือถ้าวันอาทิตย์ไหนต้องสอบหรือหลีกเลี่ยงไม่ได้จริง ๆ ก็ต้องทำใจหยุดนิ่งในวันนั้น และเมื่อถึงเวลาที่หลวงพ่อนำถวายข้าวพระ ก็ทำใจให้ใส นั่งนิ่ง ๆ และให้นึกว่าเรากำลังอยู่ในพิธีที่วัด (แม้กำลังเรียนอยู่หรือทำงานอยู่ก็ตาม) ซึ่งปัจจุบันดิฉันก็จบการศึกษาแล้ว เท่าที่นับได้ระยะเวลา 2 ปี จะต้องทำแบบนี้ไม่ถึง 3 ครั้งเลยค่ะ ส่วนใหญ่จะไปได้ (บางครั้งก็ต้องโดดเรียน..บ้างก็ต้องยอม) ลองพิจารณาดูนะค่ะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#18 gigg (^.^)

gigg (^.^)
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 September 2007 - 04:18 PM

เห็นด้วยกับ คุณ morethan นะ
เพราะถ้าอาทิตย์ต้นเดือน(วันสำคัญที่สุดของเดือน วันเดียว)มาไม่ได้นี่ อาการหนักเลยค่ะ happy.gif

#19 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2007 - 12:06 AM

ขอให้ได้ทั้งงาน (ที่ดี) และสามารถมาวัดสร้างบารมีได้ครับ

แต่ถ้าได้งานที่ดูเหมือนดี แต่มาวัดวันอาทิตย์ต้นเดือนไม่ได้ แสดงว่าไม่ใช่งานดี ไม่เหมาะสำหรับนักสร้างบารมี พันธ์รื้อวัฏฏะ(อาจดีสำหรับคนอื่น)

เป็นผม ของานที่มาวัดบูชาข้าวพระได้เป็นสิ่งสำคัญสูงสุด

ลองเปรียบเทียบดู มาบูชาข้าวพระได้บุญเป็น"ฟ้าครอบ" ต่อให้คุณได้งานเงินเดือนเป็นล้าน ถามว่า เงินล้านสามารถซื้อบุญขนาดนี้ได้เหรอครับ

ถ้ามีมโนปนิธานไปที่สุดแห่งธรรม ต้องเลือกบุญบูชาข้าวพระก่อนครับ แต่ถ้ามีปนิธานแค่ไปสวรรค์ชั้นใดชั้นนึง เลือกงานก่อนก้ได้ครับ เอาแค่ชาตินี้ให้สบายก่อนก็พอ แล้วทำบุญบ้างตามโอกาส ก็ไปสวรรค์ได้ครับ

เราคือผู้ออกแบบชีวิตครับ

#20 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 September 2007 - 04:19 PM

ถ้าเป็นดิฉัน ขอเลือกมาวัดวันอาทิตย์ต้นเดือนเป็นหลักก่อน
แล้วอย่างอื่นก็ค่อยมาจัดอีกที
เพราะบุญใหญ่มาก ที่หาที่อื่นที่ไหนไม่ได้อีก เลยคิดว่าเอาบุญเป็นหลัก หลักไว้ยึดก่อน แล้วเมื่อยึดได้แล้วเรื่องต่างๆของเราก็จะไปได้เอง
ไม่ต้องกังวลใจ ถ้ามีบุญ ความสมปรารถนาจะวิ่งมาหาเราเอง

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ