ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มุมกล้องในรายการฝันในฝัน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 32 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 07:09 PM

หลายๆท่านถามผมมาว่า ทำไมกล้องจึงจับอยู่ที่ครูไม่ใหญ่อยู่มุมเดียว มาตลอดเป็นเวลาหลายปี ซึ่งนานๆทีจะได้เห็นมุมอื่นๆหรือแทบจะไม่มีเลย
ซึ่งคำถามนี้ ไม่ทราบว่าจะควรถามในที่นี้หรือไม่ แต่ผมคิดว่า รายการโรงเรียนอนุบาล ถ้าจะมีการตัดภาพเป็นหลายๆมุมกล้อง ถ่ายให้ดูบรรยากาศภายในโรงเรียน เพื่อเปลี่ยนมุมมองอิริยาบถของสายตา จะดีหรือไม่ครับ

#2 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 07:20 PM

ถ้าทำได้จริงก็อาจจะดีครับ

แต่ผมว่าคงยากอยู่เหมือนกัน เพราะถ้าดูตามจริง กล้องที่จับภาพอยู่ปัจจุบันน่าจะเป็นกล้องที่ตั้งอยู่กับที่ ไม่ได้ใช้คนถ่าย ผมเข้าใจเอาเองว่าเป็นการบังคับระยะไกลจากห้อง control นะ ถ้ามีหลายมุมก็อาจต้องมีจำนวนกล้องมากขึ้น ถ้าจะให้ดีมันก็ต้องใช้คนถ่าย เพราะต้องเลือกมุมเหมือนกัน ไหนจะต้องมีคนตัดต่ออีก ท่าจะยุ่งอยู่เหมือนกัน แต่ก็ไม่แน่นะครับ ถ้ามีพวกเราช่วยกันอาสามากๆ ก็คงเป็นไปได้

เอ แต่ถ้าคนไม่เยอะล่ะครับ ภาพก็อาจจะไม่สวยนะครับ เพราะตอนนี้มีดาวธรรม ผมว่าคนไปฟังสดที่โรงเรียนน้อยกว่าแต่ก่อนเยอะเลย ถ้าเป็นวันมุทิตา วันครบรอบ หรือวันที่มีงานบุญใหญ่แล้วคนเยอะๆ ยังงั้นอ่ะ น่าทำมากๆ คนดูทางบ้านคงได้อารมณ์มากๆ

#3 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 07:36 PM

คงเป็นไปได้อยากครับ เพราะโรงเรียนของเราไม่ใช่ห้องส่ง
อย่าลืมเรื่องที่สำคัญที่สุด คือ เรื่องแสง
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#4 พบพาน ผ่านภพ

พบพาน ผ่านภพ
  • 236 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 07:44 PM

คนดูทางดาวธรรม กับเว็บไซต์
เยอะกว่าเดินทางมาเองที่บ้านแก้วเรือนทองนะครับ

" พบพาน _ผ่านภพ "
เ พี ย ง พ บ พ า น . . . _ เ พื่ อ ผ่ า น ภ พ
Passing by to meet you.

#5 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 07:58 PM

มุมกล้องเป็นมุมเดียว เพราะถ่ายจากกล้องที่ตั้งไว้กับที่ค่ะ

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 08:10 PM

กล้องมันแพง (จริงๆนะ)
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 Momo-Taro

Momo-Taro
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 08:10 PM

การถ่ายทอดสดในปัจจุบัน.. ใช้กล้องตั้งอยู่กับที่ และมีช่างภาพคอยควบคุมอยู่หลังกล้องค่ะ

#8 r_olygold

r_olygold
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 09:10 PM

เคยเข้าโรงเรียน เห็นว่ากล้องที่ใช้ถ่ายทอดสดเป็นกล้องตัวเล็ก ๆ ไม่ใหญ่มาก อยู่แถวหน้าสุดถัดจากที่หัวหน้าชั้นนั่งประมาณสี่หรือห้าคนนี่แหละ น่าจะเอากล้องตั้งไว้หลาย ๆ มุมนะครับ อยากเห็นครูไม่ใหญ่หลาย ๆ มุมน่ะคร้าบบบ

#9 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 09:27 PM

มุมนี้ก็ดีอยู่แล้วครับผม

#10 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 10:14 PM

เดี๋ยวนี้คนดูในโรงเรียนน้อยลงด้วยครับ เนื่องจากดูดาวธรรมกันที่บ้านอยู่แล้ว การถ่ายทอดแบบสมบูรณ์แบบ มักจะเป็นเฉพาะวันพิเศษ เช่น ซูเปอร์ไวเซอร์ มาฟังฝันในฝัน (พูดถึงแล้วก็อดนึกถึงบุญที่เคยเป็น ซูเปอร์ไวเซอร์ไม่ได้) หรือ พลังสตรีมาอบรม หรือ วันปีใหม่มีธุดงค์ ทำนองนี้แหละครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#11 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 June 2006 - 10:43 PM

(พูดถึงแล้วก็อดนึกถึงบุญที่เคยเป็น ซูเปอร์ไวเซอร์ไม่ได้)

อนุโมทนาบุญกับพี่ด้วยครับ

การถ่ายทอดแบบสมบูรณ์แบบ มักจะเป็นเฉพาะวันพิเศษ เช่น ซูเปอร์ไวเซอร์
มาฟังฝันในฝัน หรือ พลังสตรีมาอบรม หรือ วันปีใหม่มีธุดงค์ ทำนองนี้แหละครับ

วันที่ 17-18 กรกฏาคม 49 จะมีเจ้าหน้าที่ส่วนราชการมาประชุมสัมนาที่บ้านใหญ่กันมาก...
ช่วงเข้าโรงเรียนอนุบาลห้องเรียนน่าจะเต็มไปด้วยนักเรียนทั้งเก่าและใหม่นะครับ smile.gif
จะได้ดูการถ่ายทอดแบบสมบูรณ์แบบอีกครั้ง

#12 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 08:45 AM

การถ่ายทอดสดในปัจจุบัน.. ใช้กล้องตั้งอยู่กับที่ และมีช่างภาพคอยควบคุมอยู่หลังกล้องค่ะ

ใช่แล้วค่ะ
แล้วช่างกล้องก็จะลงไปนั่งพับเพียบตั้งใจฟังคุณครูไม่ใหญ่ค่ะ

ลองนึกดูนะคะ ถ้ามีการเปลี่ยนมุมกล้องดูบรรยากาศ
ก็จะต้องมีช่างกล้องคอยหมุน ทำให้เขาได้แต่ควบคุมกล้อง ไม่ได้ฟังคุณครูไม่ใหญ่อย่างตั้งใจอย่างที่ควรเป็น

บรรยากาศมันก็ไม่มีอะไรอ่ะค่ะ ก็แค่ห้องกว้างมีคนนั่งฟัง
เอากล้องจดที่คุณฯครูไม่ใหญ่ดีกว่าเยอะเลยค่ะ
เปลี่ยนบรรยากาศก็ตอนเปิดเพลงเปิดภาพไงคะ

อย่างนี้ดีแล้วค่ะ หลวงพ่อท่านมาเล่าเรื่องที่หาฟังที่ไหมไม่ได้อีก
จะมีอะไรดีไปกว่านี้อีกคะ
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#13 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 08:56 AM

เคยไปโรงเรียนจริงๆเหมือนกัน คนน้อยมั่งมากมั่ง กล้องก็ตัวไม่ใหญ่ค่ะ อยากให้เปลี่ยนมุมบ้างเหมือนกัน แต่ก็มีข้อจำกัดเยอะค่ะเท่าที่ดูๆ

#14 อินทัช

อินทัช
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 09:09 AM

ภาพในโรงเรียนอนุบาลฯ แต่ละภาพเผยแพร่ไปทั่วโลก ดังนั้นมุมแต่ละมุมสำคัญมาก ถ้ามีกล้องมากขึ้น ก็หมายความว่าต้องมีคนดูแลกล้องมากขึ้นทั้งคนถ่าย คนจัดแสง คนจัดภาพ คิดดูว่า...ถ้ามีคนมากมายเดินเต็มไปหมด (ช่างเทคนิค) เกรงว่าจะทำให้บรรยากาศวุ่นวาย รบกวนสมาธิในการสอนของคุณครูไม่ใหญ่

#15 สายลมแสงแดด

สายลมแสงแดด
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 10:02 AM

เรื่องกล้องแช่อยู่มุมเดียวนี้ น่าจะแก้ไขกันมาตั้งนานแล้วค่ะ
เห็นใจระดับ"ผู้ผลิตรายการ" ที่อยากให้ช่างกล้องได้ดูหลวงพ่อด้วย และยังเรื่องการวางตัวกล้องและสายไฟที่อาจจะระเกะระกะไม่เป็นที่สบายตา
แต่นี่คือปัญหาของผู้ผลิต ที่สามารถแก้ไขได้ ปัญหาที่ใหญ่กว่า คือปัญหาของคนดู ที่ต้องดูมุมกล้องเดียวกันชั่วนาตาปี แต่ก็ดูกันมาได้ เพราะคำสอนของหลวงพ่อนั้นยิ่งใหญ่นัก
รายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันนั้น เป็นมากกว่ารายการโทรทัศน์ธรรมดา เพราะจากที่นี่จะนำไปสู่การเปลี่ยนแปลงวิถีชีวิตของผู้คน สิ่งใดที่ผู้ผลิตสามารถจะจัดการให้ดีได้ และ "ดึงดูดใจผู้ชมได้" จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องทำ
รายการนี้เป็นยิ่งกว่าการถ่ายทอดสดให้เห็นหน้าตา แต่เป็นการถ่ายทอดสิ่งละเอียดอ่อนข้ามภพข้มชาติออกมาด้วย computer animation ชวยในเรื่องนี้ได้มาก แต่ที่สำคัญคือ"องค์presenter" การฉายภาพมุมเดียวเหมือนมีท่านอยู่องค์เดียว ได้ยินเสียงหัวหน้าชั้นแทรกบ้างเป็นครั้งคราว บางครั้งบางคราที่ท่านคุยกับนักเรียนอนุบาลคนอื่น ทักทายกับเด็กๆ ก็มีแต่ภาพท่าน ไม่เห็นว่าท่านคุยกับใคร ลักษณะปฏิสัมพันธ์ถูกตัดออกโดยสิ้นเชิง
อย่าลืมว่า DMC ไม่ใช่สื่อโทรทัศน์วงจรปิดที่ดูกันแต่ในวัดอีกต่อไป DMC กำลังกลายเป็นสื่อมวลชนที่มีผู้ชมหลากหลาย การสร้างการประทับใจแก่ผู้ชมเป็นหัวใจของเรื่องราว แม้จะรอให้มีงานบุญใหญ่แล้วค่อยใช้กล้องหลายตัว ก็ไม่ช่วยอะไร มันก็เหมือนการถ่ายทอดวันอาทิตย์ที่ทำกันเองดูกันเองอยู่ นั่นเอง
อยากบอกว่า เมื่อ content ดี การผลิตต้องดีด้วย การผลิตต้องมีการพัฒนา ทั้งในเรื่องเทคนิค และการดำเนินรายการ

#16 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 10:50 AM

ผมคิดว่า ถ้าจับมุมอื่น ๆ มาก ใจมันก็จะไปคิดเรื่องอื่น ไปสนใจเรื่องอื่นครับ เช่น มีคนเยอะไหม บรรยากาศเป็นยังไง คนเยอะไหม เป็นต้น ซึ่งเป็นสิ่งก่อกวนจิตใจเล็ก ๆ น้อย ๆ แต่ยิ่งใหญ่เพียงพอที่จะทำให้ไม่เข้าใจสิ่งที่คุณครูไม่ใหญ่กล่าวครับ

ที่จริง เราฟังแต่เสียงก็ได้ แต่ถ้าฟังเสียง ตามันว่าง ก็อยากจะไปดูอย่างอื่น จะให้มานั่งหลับตาฟังก็คงยาก การฟังและเห็นผู้พูดจึงเป็นความเหมาะสมอย่างยิ่งครับ

อีกอย่าง แม้จะมีภาพคุณครูไม่ใหญ่ แต่ก็มีการสลับไปมาระหว่างมิวสิควีดีโอ เรื่องราวธรรมะและกิจกรรมอื่น ๆ ตามแต่เหมาะสม และในงานวันสำคัญก็มีการถ่ายทอดบรรยากาศบ้างเป็นระยะแต่พองามครับ ซึ่งบางวันเราอาจจะได้เห็นคุณครูไม่ใหญ่น้อยไปด้วยซ้ำ เพราะว่ามีสิ่งสอดแทรกมามาก แต่สิ่งสอดแทรกเหล่านั้นก็เป็นประโยชน์มากกว่าการถ่ายทอดให้เห็นบรรยากาศของผู้คนที่มานั่งฟังแล้วให้แต่ละคนคิดจินตนาการมากเลยครับ แต่ก่อนไม่ได้ถ่ายทอดภาพคุณครูไม่ใหญ่ ถ่ายแต่ภาพคนที่นั่งอยู่ ผมดูแล้วมันก็ไม่มีอะไรน่าสนใจเลยครับ น่าเบื่อมาก คนน้อยบ้าง มากบ้าง เป็นธรรมดาไม่มีอะไรใหม่ คนโน้นมาบ้าง คนนี้ไม่มา เป็นเรื่องที่ไม่น่าใส่ใจเลยครับ ผมว่าอย่างนี้ล่ะดีแล้วครับ

#17 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 11:23 AM

ผมยืนยันด้วยครับว่าอย่างเดิมดีแล้วครับ การสลับมุมกล้องไปมาในระหว่างการเรียน (อย่าลืมครับเหมือนการเรียน)
จะทำให้เสียสมาธิได้ การยกเพลงและรูปขึ้นมาก็เพียงพอแล้วที่จะสลับฉากให้ผู้บรรยายได้พักผ่อน

ในการเรียนหนังสืออาจาร์ยนั้นจะต้องทำให้นักเรียนสนใจและมองมาทางอาจาร์ยมากที่สุด ถ้าใครมัวไปสนใจ
อย่างอื่นอาจาร์ยจะทำโทษครับ เพราะทำให้คนอื่นเสียสมาธิไปด้วย

ขอยืนยันครับแบบเดิมดีแล้วครับ แต่ก่อนเข้าชั้นเรียนจะสลับภาพบ้างก็ไม่เป็นไร
หยุดคือตัวสำเร็จ

#18 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 11:41 AM

ในการเรียนหนังสืออาจารย์นั้นจะต้องทำให้นักเรียนสนใจและมองมาทางอาจารย์มากที่สุด ถ้าใครมัวไปสนใจ
อย่างอื่นอาจารย์จะทำโทษครับ เพราะทำให้คนอื่นเสียสมาธิไปด้วย

เห็นด้วยกับคุณทศพลในเรื่องนี้ค่ะ เพราะนั่งดูอยู่ในบ้านที่มีคนมีเสียงข้างบ้านฯลฯ บางคนก็อาจเสียสมาธิได้ง่ายๆ พอเห็นหลวงพ่อก็รู้สึกว่า ท่านกำลังดูเราอยู่ ก็รู้สึกว่าท่านกำลังบอกว่า ให้ตั้งใจฟังกันนะ

แต่ก่อนไม่ได้ถ่ายทอดภาพคุณครูไม่ใหญ่ ถ่ายแต่ภาพคนที่นั่งอยู่ ผมดูแล้วมันก็ไม่มีอะไรน่าสนใจเลยครับ

รู้สึกเหมือนกันกับคุณพักผ่อนเลย ว่า ไม่ได้อยากดูคนที่นั่งอยู่ เพราะเห็นคนโน้นคนนี้จะทำให้วอกแวกไปบ้าง ว่าทำไมเค้านั่งแบบนั้นบ้าง คือไปสนใจในเรื่องที่ไม่ควรสนใจ อยากดูหลวงพ่อพูดค่ะ
ช่วงเวลาเรียนอนุบาลฝันในฝัน เป็นเวลาที่ควรจะตั้งใจฟัง

การผลิตต้องดีด้วย การผลิตต้องมีการพัฒนา ทั้งในเรื่องเทคนิค และการดำเนินรายการ

มีทีมงานที่ดูแลด้านนี้อยู่ คิดว่าถ้าทีมงานได้ข้อมูลเหล่านี้ จากท่านที่มีมุมมองหลากหลาย คงช่วยให้ทางทีมงานได้แง่มุมใหม่ๆ เพิ่มขึ้นมากค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#19 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 12:31 PM

ทุกแง่คิด และทุกคำแนะนำมีเหตุ มีผล ดีๆทั้งนั้นแต่การแก้ไขต้องใช้กาลเวลา และความเหมาะสมที่สุดครับ

เพราะแต่ละคนยืนอยู่ที่เดียวกัน แต่มองคนละจุดกันเท่านั้นอง แสวงจุดร่วม สงวนจุดต่าง และก้าวไปพร้อมๆกันครับ

#20 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 29 June 2006 - 07:36 PM

อย่าลืมนะคะ ว่าหลวงพ่อท่านไม่ได้จะกระจายเรตติ้ง แต่ท่านอยากจะให้ลูกๆได้รู้เรื่องราวชีวิต

ทั้งยังไม่อยากให้กลายเป็นเหมือนรายการอื่นๆ

ครั้งแรกที่หลวงปู่ท่านรู้ว่ามีโทรทัศน์ ท่านตบเข่าเลย "ฉิบหายล่ะ พญามารมันแซงเราไปอีกก้าวละ"

ถ้าเปลี่ยนไปมาก็จะหลงในเอฟเฟคกันนะคะ

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#21 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 01:47 PM

ทุกคำแนะนำดีมากครับ ช่วยกันคนละนิด คนละหน่อย อย่างนี้คนดีๆ เต็มบ้าน เต็มเมืองแน่นอน

แต่จะให้เร็วรีบขยายจานเยอะๆ นะครับช่วย ลพ.ได้มากที่เดียว พูดครั้งเดียวไปได้ทั้วโลก

ผมชอบ ชวนคนติดจาน และแนะนำสื่อ วีซี ดี หนังสือ ให้กับคนใหม่ๆ และคนเก่าๆ อยาก

ให้เขาเข้าวัดอย่างเต็มร้อย ช่วยงานพระศาสนา อย่างเต็มที่ ศาสนาพุทธจะได้ขยายไปเร้วๆ

แม้จะเหนื่อย แต่สิ่งที่ได้คือความปลื้มใจ ยากจะหาสิ่งใดมาเทียบได้ ไม่ต้องการให้ใครรู้

ตัวเราสัมผัสได้เอง

#22 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 06:14 PM

ผมว่าดีอยู่แล้วนะครับ เพราะนี่เป็นรายการธรรมะ ดูคุณครูไม่ใหญ่น่ะดีแล้ว

#23 อินทัช

อินทัช
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 June 2006 - 07:02 PM

แค่ภาพคุณครูไม่ใหญ่ยิ้ม โลกใบนี้ก็ไม่ต้องการอะไรอีกแล้ว smile.gif

#24 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 09:33 AM

ขออนุโมทนาบุญกับคุณแก้วประเสริฐ ค่ะ เป็นผู้ขยายจานฯ ขยายความสุขให้แก่โลก สาธุ สาธุ

แค่ภาพคุณครูไม่ใหญ่ยิ้ม โลกใบนี้ก็ไม่ต้องการอะไรอีกแล้ว
คำของคุณ pumpman

ชอบประโยคนี้จัง happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#25 o_love

o_love
  • 106 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 10:54 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆคนที่แสดงความเห็นด้วยนะคับ สาธุ

#26 Cuddly

Cuddly
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 01:38 PM

ในการเรียนหนังสืออาจาร์ยนั้นจะต้องทำให้นักเรียนสนใจและมองมาทางอาจาร์ยมากที่สุด ถ้าใครมัวไปสนใจ
อย่างอื่นอาจาร์ยจะทำโทษครับ เพราะทำให้คนอื่นเสียสมาธิไปด้วย

ใช่เลยค่ะ เห็นด้วยๆ เพราะเวลาเรียนในห้อง ต้องสนใจอาจารย์สอนอย่างเดียวเลย
ไม่งั้นก็ไม่เข้าใจในเรื่องที่เรียนอ่ะค่ะ ^^

#27 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 09:15 PM

เป็นแบบนี้ก็ดีอยู่แล้วนิครับ ถ้าต้องมาปรับมุมกล้อง ทำโน่นทำนี่ คนก็ต้องใช้มากขึ้น กล้องก็ต้องซื้อเพิ่ม ต้องเพิ่มการตัดต่อ อาจจะต้องใช้แสงไฟเพิ่มด้วยหรือป่าว แล้วดวงตาของคุณครูไม่ใหญ่จะรับกับแสงได้หรือไม่ ขนาดแค่ถ่ายรูป ใช้แฟลชกับคุณครูไม่ใหญ่ ท่านยังเวียนหัวเลยครับ

ผมว่าเรามาติดธรรมะกันดีกว่า อย่าไปติดอะไรกับเรื่องพวกนี้เลยครับ เดี๋ยวจะเสียสมาธิในการรับชมธรรมะได้นะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#28 glouy.

glouy.
  • 605 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 July 2006 - 10:06 PM

ผมก็เห็นด้วยในมุมมอง ที่มีอยู่แล้ว

ลูกพระธรรม

#29 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 02:39 AM

ok

#30 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 02:13 PM

เห็นด้วยกับน้อง Omena และหลาย ๆ ท่าน
และเห็นด้วยอย่างยิ่งกับ pumpman
คงเป็นเหมือนกันหมดค่ะ
โดยเฉพาะเวลาท่านยิ้ม อมยิ้มน้อย ๆ
ยิ่งตอนท่านหัวเราะร่วนยิ่ง หัวใจนักเรียนเบิกบานกันไปทั่วโลกเลยมั่งค่ะ @^^@

อย่างรายการข่าว ตามสถานีทั่วไป เค้าก็แค่หน้าผู้อ่านข่าวกับโต๊ะแค่นั่นเองค่ะ
แต่ถ้าให้คิด คิดว่าน่าจะเพิ่มรัศมีให้กว้างมาหน่อยก็ดีค่ะ