ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ประกาศตามหาญาติครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2010 - 08:12 PM

เนื่องจากว่า เหลือบตาไปป๊ะเอาตรงนี้เข้าแนบไฟล์  111.jpg   56.25K   37 ดาวน์โหลด

แนบไฟล์  111.bmp   505.67K   222 ดาวน์โหลดอะไรกันเนี้ย วันนี้ทั้งวัน มีสมาชิกเข้ามาแค่ ๗ ท่านเองเหรอ คุณพระคุณเจ้าช่วย !(ขณะอ่านคำอุทาน กรุณาเอามือทาบอกแต่พองาม เพื่อให้ได้อารมณ์ร่วม) มันเกิดอะไรขึ้น

จากนั้นด้วยความอัดอั้นตันใจ หันซ้ายหันขวาว่าจะทำยังไงดี ก็เลยไปเปิดดู TOP 10 ของผู้ที่เคยตอบกระทู้ไว้ เลือกเอามาแต่หลักพันคำตอบทั้งนั้น พอเห็นรายชื่อ คุณพระคุณเจ้าช่วย ! (อีกครั้ง) บางรายชื่อก็ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย ญาติฝ่ายไหนกันเนี้ย ทำไมไม่เคยเห็นหน้าไม่เคยได้ยินชื่อ บางท่านก็หายหน้าหายตาไปเลย นานมากๆแนบไฟล์  222.JPG   118.67K   49 ดาวน์โหลด

ด้วยความคิดถึงและห่วงใยอย่างที่สุด ก็เลยเข้ามาประกาศตามหาญาติที่ห่างหายไป เข้ามาแสดงตัวแสดงตนกันหน่อยครับ ว่ายังสบายดีกันอยู่หรือเปล่า กลับมาเถอะ ทุกคนให้อภัยกันหมดแล้ว...อ่า...ไม่ใช่ ทุกคนเขาคิดถึงอยู่นะครับ

มาดูรายชื่อกันครับ
ชื่อแรกเลย ปัจเจกชน บนทางสายกลาง ท่านนี้ถ้าจำไม่ผิด เคยเห็นแว๊บๆ ตอนเข้ามาใหม่ๆ
ท่านที่สอง นี่ก็ฮ็อตฮิตอยู่หลายเพลาเหมือนกัน แต่ตอนนี้หายหน้าหายตาไปแล้ว ท่าน ฟ้ายังฟ้าอยู่
ท่านที่สาม นักท่องเที่ยว แหะ...แหะ...ไม่เคยได้ยินชื่อนี้เลย
ท่านที่สี่ บุญโต ท่านนี้ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกจะอยู่ต่างประเทศ ใช่ไหมครับ
ท่านที่ห้า suppy001 ท่านี้เป็นอีกท่านที่ไม่คุ้นชื่อเลย
ท่านที่หก Tree อย่าโกรธกันนะครับ แต่มาไม่ทันท่านนี้จริงๆ ใครหว่า...
ท่านที่เจ็ด น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น ๑๔ ไม่รู้จักอีกท่านครับ
ท่านที่แปด light mint ท่านนี้คุ้นๆ แต่ไม่แน่ใจว่าเคยเห็น
ท่านที่เก้า Omena นี่ก็ไม่เคยเห็นอีกเหมือนกัน
ท่านที่สิบ niwat ท่านนี้แค่คุ้นๆ แต่จำไม่ได้ ใช่ที่ว่า ท่านบวชเป็นเนื้อนาบุญไปแล้วใช่หรือเปล่าครับ
แถมให้อีก MiracIF...DrEaM
DJ.
SmilingCat
แต่ละท่านไม่เคยเจอะเคยเจอมานานแล้วครับ ท่านไหนรู้จักกรุณาสกิดท่านเหล่านี้เข้ามาปรากฏตัวหน่อยนะครับ

ถือซะว่าเป็นกระทู้ศิษย์เก่าก็ได้นะครับ เผื่อว่างๆจะได้จัดสังสรรค์ร่วมรุ่นศิษย์เก่านะครับ

ขออภัยทำไมลากมาแล้วเป็นไฟล์แนบก็ไม่รู้ เดี๋ยวขอหาวิธีก่อนครับ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  111.bmp   505.67K   69 ดาวน์โหลด

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#2 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 18 August 2010 - 09:23 PM

เห็นรายชื่อสมาชิกที่พี่ ทัพพีในหม้อ เอ่ยถึงแล้ว ก็ทำให้คิดถึงเหมือนกันครับ

หลายท่านห่างเหินจนห่างหายไปนาน ไม่ทราบว่า อวตารเป็นร่างใหม่ ชื่อใหม่หรือเปล่า
และมีหลายท่านที่เปลี่ยนชื่อ จนจำไม่ได้เหมือนกัน

อยากเห็นสมาชิกเก่า ๆ กลับมามีส่วนร่วม www.dmc.tv อีก ตามแต่ความพร้อม ความสะดวก ความสมัครใจ เช่นกันครับ

ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#3 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2010 - 09:23 PM

คุณ บุญโต อยู่ประจวบฯ ไม่ใช่หรือคะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#4 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 August 2010 - 10:35 PM

ไม่ได้รู้จักใครมากมาย เพราะเมื่อนาน ๆมาแล้วจะมีเวลาเข้ารร.เท่านั้น

อ่านบ้างนิดหน่อย

วันนี้คิดถึงมากที่สุดก็เป็นเรื่องเกี่ยวกับยายที่นำเสนอโดย innerspot รวมทั้งpost อื่นด้วย โปรดกลับมา ?

และอีกหลาย ๆข้อเขียนโดยฟ้าร้าง หรือ ฟ้ายังฟ้าอยู่ค่ะ รู้แต่พียงว่าน้องไปลุยอยู่ที่กาฬสิน อนุโมทนาบุญ

ด้วยค่ะ สาธุ ๆ ๆ

#5 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 19 August 2010 - 12:39 AM

ยกนิ้วให้กระทู้นี้ เจ้าของรายชื่อด้านบนรายงานตัวด่วน คิดถึง

#6 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 19 August 2010 - 09:49 AM

ท่านที่สาม นักท่องเที่ยว

เคยทราบว่า ท่านเป็นพุทธบุตร คงมีศาสนกิจเยอะ กระมังครับ
ท่านขยันทุ่มเท ทำภารกิจของหมู่คณะและขยันเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ ครับ

นักเรียนอนุบาล SmilingCat
ผมชอบในภูมิปัญญาการตั้งคำถาม ที่มีสาระ ซับซ้อน น่าสนใจดีมาก

คุณ niwat
ทำเนื้อเพลงใน dmc เยอะเลย ผมชอบกระทู้นั้นมาก
ผมชื่นชมอนุโมทนาการแบ่งปันภาพถ่าย งานการกุศล เพราะเมื่อเห็นภาพการรวมกันของคนดีมาสร้างบารมี
ทำให้ระลึกถึงการทำความดีที่ผ่านมา แต่ไม่ผ่านไป
เพราะมีรูปภาพ เป็นหลักฐานให้เกิดแรงบันดาลใจในการสันติสุขภายในตนและสันติภาพในโลก

Need Thai and English Lyrics kah
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=8143
จะพิมพ์เนื้อเพลงใส่ลงไปให้เรื่อยๆนะครับ
...ในภพชาติต่อไปจะได้เก่งภาษาต่างประเทศเพิ่มมากขึ้น

25/11/2006 23:55
นักเรียนอนุบาล niwat

คุณ MiracIF...DrEaM เคยทราบ(จากเพื่อนสมาชิกอีกท่าน)ว่า ไปเรียนต่างแดน
ผมชอบอ่านการตอบกระทู้ การอธิบายขยายความของท่าน MiraclE...DrEaM
สาระธรรมครบถ้วนดีครับ สาธุ

นักเรียนอนุบาล Peacefulness ™
ผมชอบในความขวยขวาย ขยันนำเสนอสาระธรรม ทั้ง e-books ที่ทันสมัยเข้ายุค intrend ดีครับ
ความตั้งใจเผยแผ่ธรรมะและความรู้ที่เป็นประโยชน์ในวงกว้าง ให้หมู่ชน
รวมถึงความอ่อนน้อม ถ่อมตน และทักษะการใช้ภาษาอังกฤษ ที่น่าสนใจมาก
และเป็นนักให้กำลังใจเพื่อนมนุษย์

คุณ บุญโต
เคยทราบว่า ย้านไปอยู่ต่างจังหวัด กับภาระแม่แก้วของลูกสาว การใช้อินเตอร์เนท คงไม่สะดวกนักครับ
ผมชอบในความขวนขวาย ขยันหมั่นแสวงหาสาระธรรม และความรู้น่าสนใจมาแบ่งปัน
โดยเฉพาะ เธอเป็นแม่แก้ว ต้นแบบในการทำความดี ให้ลูกสาว 2 คนของเธอ

นักเรียนอนุบาล light mint
ผมชอบอ่านสุภาษิต ผ่านความคิดและคำแนะนำของเธอนะครับ สร้างสรรค์ จรรโลงใจดี

ป.ล.
ช่วงนี้มีหลายท่านที่ มีส่วนร่วมในการตั้งและตอบกระทู้น้อยลง นะครับ
ทำให้เหมือนขาดอะไรไปบ้าง

ผมคิดว่าแต่ละคนก็มีภาระกิจประจำตัวที่ต้องทำกันมากพอสมควรนะครับ
เพราะเงื่อนไขในชีวิต ความพร้อมในครอบครัวและการสร้างบารมี แตกต่างกันไป

หลายท่านหน้าที่การงานเจริญ ภาระและความรับผิดชอบก็มากตามขึ้น
หลายท่านภาระด้านการศึกษาทั้ง มัธยม อุดมศึกษา ปริญญาตรี / โท / เอก
บ้างต้องเตรียมตัวไปต่างประเทศ
หรือบ้างก็ไปสะสางงานค้างของชีวิต

ผมคิดว่าใครที่ได้มา DMC.tv ย่อมชอบใจกันทั้งนั้นแหละครับ
แม้ห่างกันไปบ้างตามครรลองของชีวิต แต่ก็ยังรักและเป็นเพื่อนสนิท กันเหมือนเดิมครับ laugh.gif
ใจหยุดที่สุดแห่งบุญ มุ่งสู่ที่สุดแห่งธรรม

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 19 August 2010 - 09:53 AM

เข้ามาแก้ให้อ่านง่ายขึ้นแล้วนะครับ

ประกาศตามหาญาติครับ - ทัพพีในหม้อ (ตอบ5 ชม176)
อะไรกันเนี้ย สงสัยต้องเรียนหลวงพี่ใหม่แล้วครับ ให้เก็บตังค์ท่านที่เข้ามาอ่านแล้วไม่ยอมตอบกระทู้ซะดีไหมครับ งานนี้รวยเละแน่เลยครับ

ส่วนท่านที่ยังไม่มารายงานตัว ระวังผมจะไปเข้าฝันตามหานะครับ เหอ เหอ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#8 ~เด็กวุ่นวาย~

~เด็กวุ่นวาย~
  • 156 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 August 2010 - 03:59 PM

ท่านนักท่องเที่ยว หนูเด็กวุ่นวายขอบอกว่าท่านไม่ได้หายไปไหนหรอกค่ะ อยาจจะอยู่ใกล้ๆกับเรานี่เองค่ะ แต่อาจจะตั้งuserใหม่ก็ได้นะคะ เอาเป็นว่า ตามหาเจอแล้วอีกหนึ่งคนว่าไม่ได้หายไปไหนจ้า
ความรักก็เหมือนการจับไฟนั่นแหละ ทางที่จะไม่ให้มือพองเพราะไฟเผามีอยู่ทางเดียว คืออย่าจับไฟอย่าเล่นกับไฟ
ทางที่จะปลอดภัยจากรักก็ฉันนั้น มีอยู่ทางเดียวคืออย่ารัก

#9 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 19 August 2010 - 07:32 PM

...งั้นปฏิญาณไว้ก่อน อิอิ ถ้าผมหายไป แปลว่าไม่เป็นพุทธบุตร ก็กลับไปข้างบนละกันนะจ๊ะ นอกนั้นจะไม่ยอมหาย ยกเว้นลืมพาสเวิร์ด เอิ๊กๆๆ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#10 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 August 2010 - 08:37 PM

งั้นก็รายงานตัวไว้ก่อนเช่นกันค่ะ(เลียนแบบ) ถ้าหายไปนาน ก็แสดงว่าเลิกใช้ชีวิตทางโลกแล้ว หรือใช้เน็ตไม่ได้ หรือกลับวิมาน

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#11 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 20 August 2010 - 07:43 AM

จะรีบไปไหนกันนักเชียว วิมานนะ ไม่หายไปไหนหรอก ก็ปล่อยให้ลอยอยู่อย่างนั้นไปแหละ เฝ้าก็ไม่ต้องเฝ้า ปัดกวาดเช็ดถูก็ไม่ต้อง จะรีบกลับไปดูกันทำไมนักหนา

ว่างๆก็ลองแวะมาทำบุญที่บูธ เสา E6 บ้างสิครับ จะได้มีคอมพิวเตอร์อันเป็นทิพย์ ติดประจำวิมาน เอาไว้แชตกับวิมานข้างเคียงก็ได้ นี่ถ้าพัฒนาระบบสื่อสารจาก 3G ,4G มาเป็น 072G ได้เมื่อไหร่หล่ะก็ ไม่แน่นะครับ เราอาจจะได้ชมเฟสบุคของท่านที่อยู่บนวิมานก็ได้นะครับ

#12 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2010 - 09:44 AM

โห มีแต่ญาติผู้ใหญ่ทั้งนั้นเลยครับ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#13 ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 20 August 2010 - 10:40 AM

...อ๋อครับ แค่ปฏิญาณไว้เฉยๆ ยังไม่อยากกลับตอนนี้หรอกครับ กลับตอนนี้กลัวไม่ถึงที่เดิม tongue.gif ตอนนี้ก็พยายามหาเฟอนิเจอร์ทิพย์ไปตกแต่งวิมานอยู่ครับ อิอิ ทำบุญแปลกๆ ใหม่ๆ ไว้เยอะๆ จะได้ดูไม่ซ้ำของเดิม อิอิ ส่วนที่มันลอยอยู่ก็เอาไว้กลับไปดูแบบฝันฯ เหอๆ

..ไม่ทราบว่า หาญาติเจอกันรึยังครับ? สงสัยลืมพาสไปแล้วมั๊ง กลับมาไม่ถูก หลงทาง เอิ๊กๆๆ
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#14 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 20 August 2010 - 10:50 AM

บริการญาติๆ ที่ลืมพลาสเวิร์ดค่ะ
contact @ dmc.tv

#15 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 August 2010 - 04:28 PM

เมื่อเช้านี้เจ็ดโมงกว่า เห็นท่านทัพพีในหม้อ มานั่งรอญาติตั้งแต่เช้าเลย เหอ เหอ รีบไปเล่นเกมส์ เลยไม่ได้ทักทาย

#16 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 09:06 AM

ช่วงสองสามอาทิตย์ที่ผ่านมาผมประสบปัญหาเกี่ยวกับสุขภาพครับ

ตอนนี้กำลังรอดูเรื่องอาการอยุ่

พร้อมทั้งทำบุญใหญ่ โดยการโอนปัจจัยกลับไปเมืองไทย

#17 ดินสอแห่งธรรม

โพสต์เมื่อ 26 August 2010 - 10:13 AM

...รักษาสุขภาพด้วยนะครับคุณ Tree ทรัพยากรก็สำคัญพอๆกับชีวิตนักรบกองทัพธรรมนะครับ เหอๆ นั่งธรรมะเยอะๆ เวลาป่วยจะเบาลงได้จริงๆครับ แต่ก็นั่งยาก แต่ถ้านั่งได้จะได้ประสบการณ์ใหม่เลยล่ะครับ

#18 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 August 2010 - 08:11 AM

สาธุ ครับผม นรอ ดินสอแห่งธรรม
ตอนนี้ผมก็ขอบุญรักษาด้วยครับ

#19 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2010 - 02:09 AM

ญาติผู้ใหญ่หลายท่าน ยังเงียบเชียบ ดูลาดเลาอยู่ มิยอมปรากฎตัวแต่อย่างไร รึจะลืม dmc.tv เสียแล้วกระมัง ชิมิ ชิมิ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ