ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ลักยม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 6 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 secret072

secret072
  • 38 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 September 2007 - 11:43 PM

รักยมเนี่ยถ้าใครเลี้ยงเค้าไว้ แล้ว สมมุติว่าเรานินทาเจ้าของ ของเค้า เจ้าของจะได้ยินเรื่องที่ถูกนินทาจริงหรือเปล่าค่ะ

เพื่อนบอกว่าเค้ามีแล้วเค้าได้ยิน หนูอยากทราบอะค่ะ แล้วเค้าจะทำอะไรคนที่นินทาหรือเปล่าค่ะ แล้วคนเลี้ยงเนี่ยบาปไหมค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

#2 อหิงสา อโหสิ

อหิงสา อโหสิ
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2007 - 12:30 AM

----หลวงพ่อบอกว่าอย่ายึดมั่นติดมั่น ..ฉะนั้นควนเชื่อฟังโอวาทหลวงพ่อแล้วเราจะเป็นลูกที่ดีของท่านได้
Without body.What trouble could I have?

#3 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2007 - 08:24 AM

แล้วจะไปนินทาทำไมล่ะครับ จะได้ยินหรือไม่ได้ยิน เราก็รับผลกรรมจากการนินทาผู้อื่นด้วยตนเองอยู่แล้วล่ะครับ

#4 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 08 September 2007 - 09:06 AM

เคยอ่านเรื่องขุนช้างขุนแผนหรือป่าวครับ ตอนนางบัวคลี่เอายาพิษใส่ในสำรับกับข้าวไห้ขุนแผนกิน โหงพรายก็ไปกระซิบบอกขุนแผนจึงล่วงรู้ ขุนแผนก็เลยแก้แค้นโดยการผ่าอกเอาลูกในท้องของนางบัวคลี่ไปทำกุมารทอง เลี้ยงดูไว้ใช้งาน จากนั้นกุมารทองก็ได้ช่วยเหลือขุนแผนมาตลอดหลายเรื่อง นี่เป็นวิชาไสยเวทในสมัยโบราณเป็นเรื่องจริงที่อิงนิยายครับ วิชชาอาคมสมัยนี้สู้สมัยก่อนไม่ได้หรอกครับ สมัยก่อน สมัยอยุทธยาตอนต้น เขาเอาฟางมาเสกเป็นหุ่นพยนต์ เอาไปต่อสู้กับข้าศึก เสกใบมะขามเป็นต่อแตนไปต่อยกับข้าศึก นี่จึงเป็นสาเหตุเป็นตำนานที่รอบๆสนามหลวง ปลูกต้นมะขามเอาไว้มากมายครับ ฯลฯ

แต่อย่างไรวิชชาเหล่านี้ก็ยังเป็นเดรฉานวิชชา เรียนไปนิพพานไม่ได้ครับ

#5 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 September 2007 - 10:24 AM

อย่าไปสนใจและอย่าไปเกี่ยวข้องกับสิ่งเหล่านี้เลยครับ ที่พึ่งและที่ระลึกอันสูงสุดคือพระรัตนตรัยเท่านั้น สิ่งอื่นไม่ใช่ครับ

#6 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 08 September 2007 - 03:08 PM

ถ้าเราไม่มีวิบากกรรมติดตัวมา จะรักยม หรือคน หรือใครๆก็ทำอะไรเราไม่ได้
คนที่เลี้ยง ก็จะมีเชื้อนี้ติดตัวไป ห่างไกลพระรัตนตรัยออกไป อย่าไปสนใจเค้าเลยค่ะ
Relax & Alert

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 11 September 2007 - 11:40 AM

ถ้าเจ้าของในอดีตได้สร้างบุญ ทาน ศีล ภาวนาไว้มาก หากชาตินี้พลาดพลั้ง ไปเลี้ยงรักยม ด้วยบุญที่ทำไว้มาก ก็ย่อมสามารถทำให้ได้ยินเสียงรักยมได้ หรือ อาจถึงขั้น เห็นรักยมได้

แต่ถ้าเจ้าของในอดีตไม่ได้สร้างบุญ ทาน ศีล ภาวนาไว้มาก ชาตินี้ต่อให้เลี้ยงรักยมไว้ ก็จะไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย หรือ
ได้ยิน แต่เป็นเพราะคิดไปเองน่ะครับ

หรือ ถ้าคนใดก็ตามในอดีตได้สร้างบุญ ทาน ศีล ภาวนาไว้มาก ชาตินี้ต่อให้ไม่ได้เลี้ยงรักยม หรืออะไรเลย บุญนั้น ก็จะช่วยคุ้มครองเขาให้อยู่ดีมีสุขได้น่ะครับ โดยไม่จำเป็นต้องไปพึ่งอะไรทั้งสิ้น ยิ่งถ้าเกิดมาแล้ว ไม่ไปพลาดพลั้งเลี้ยงรักยม แต่ยิ่งสร้างบุญยิ่งๆ ขึ้นไป ชีวิตก็จะยิ่งเจริญไม่มีเสื่อมน่ะครับ

คนเลี้ยงรักยม มีผลอย่างไร
อ๋อ เลี้ยงแล้วจะเกิดความหลงน่ะครับ ห่างไกลหนทางพระรัตนตรัย ต้องวนเวียนเกี่ยวข้องกับพวกนี้ไม่สิ้นสุด หากพลาดพลั้งไปทำบาปทำกรรม อาจลงอบายได้ครับ

คนมีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่ง เหมือนอะไร อ๋อ เหมือนคนขึ้นรถใหญ่ ที่กำลังมุ่งหน้าไปสู่ฝั่งพระนิพพานน่ะครับ

คนเคยมีพระรัตนตรัยอยู่ แต่ตอนหลังทิ้งไป แต่กลับไปพึ่งรักยมแทน เหมือนอะไร อ๋อ เหมือนคนที่ได้ขึ้นเืรือใหญ่ แล้วสละเรือใหญ่นั้น ว่ายน้ำกลับมาขึ้นแพเล็กๆ ไงครับ ย่อมไปไม่ถึงฝั่ง เพราะทะเลกว้าง และอาจพลาดพลั้งจมน้ำตาย

คนมีพระรัตนตรัยอยู่ แต่เลี้ยงรักยมด้วยไปเหมือนอะไร อ๋อ เหมือนคนที่ขึ้นเรือใหญ่ แต่เสียดายแพ จึงคอยว่ายน้ำกลับไปกลับมา เดี๋ยวขึ้นเรือ เดี๋ยวขึ้นแพ สักวันอาจพลาดพลั้งได้ครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร