ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

กังวลเรื่องการสร้างองค์พระคะ ขอคำปรึกษาด้วย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Icy~PeaCh

Icy~PeaCh
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 May 2008 - 10:42 PM

คือเราได้เริ่มสะสมสร้างองค์พระไปเมื่อปีที่แล้ว
แต่เราเป็นคนบาปหนา ไม่สามารถทำให้ประสบความสำเร็จได้
สะสมไปได้ยังไม่ถึงครึ่ง คุณพ่อเราก็เสียกะทันหัน
เป็นเหตุให้คุณแม่ก็ล้มป่วยหนักทันที
ดิชั้นและพี่ๆจึงตัดสินใจเก็บร่างคุณพ่อไว้ก่อนยังไม่เผา เพื่อเป็นกำลังใจให้คุณแม่
และต่อมาตรวจพบว่าคุณแม่ป่วยเป็นมะเร็งเม็ดเลือดขาว จึงต้องกู้หนี้ยืมสินมารั้งคุณแม่ไว้กับเรา
แต่ก็ไม่สามารถรั้งคุณแม่ไว้ได้คะ
ตอนนี้ผ่านมา 1 ปีแล้ว ก็ยังไม่สามารถเคลียร์หนี้สินได้หมด

ที่กังวลตอนนี้คือ กลัวองค์พระจะเต็มแล้วเราจะไม่ได้มีส่วนร่วมในบุญนี้คะ
อยากจะสร้างตามไปให้คุณพ่อคุณแม่ แต่เงินเดือนเราก็น้ิอยนิด
อยากถามว่า เราได้เริ่มสะสมองค์พระแล้ว หมายความว่า เรายังไม่ได้มีองค์พระจริงๆใช่มั้ยคะ
เพราะเราก็ยังไม่รุ้เลยว่าจะได้องค์พระที่ตำแหน่งไหน เราจะมีสิทธิ์ตอนที่สะสมครบแล้วใช่มั้ยคะ

แล้วถ้าองค์พระมีคนสร้างเต็มหมดแล้ว เงินที่ดิชั้นสะสมไปแล้วทำยังไงคะ
ส่วนนี้ไม่รู้จะอนุโมทนายังไงดี

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 18 May 2008 - 11:02 PM

น่าเห็นใจ ของผมปิดองค์พระแล้วก็มีเรื่องอัศจรรย์นะ ลองอธิฐานจิตดีๆครับ

#3 บีบีน้อย

บีบีน้อย
  • 116 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 May 2008 - 01:25 AM

เอาใจช่วยนะคะ

#4 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 May 2008 - 11:06 AM

" ถ้าท้อ เป็นเพียงถ่าน ถ้าผ่าน จึงเป็นเพชร "

เพชรมีค่ามากกว่าถ่านหลายล้านเท่า
ทั้งๆที่เพชรเป็นธาตุคาร์บอนเหมือนกัน

ไม้ผ่านการอบการเผา ไม่นานก็กลายเป็นถ่าน
แต่เพชรผ่านความร้อน ไม่ต่ำกว่า 5,000 องศาฟาเรนไฮต์

ได้รับความกดดันมากกว่า 1 ล้านปอนด์ต่อตารางนิ้ว
ด้วยระยะเวลาอันยาวนาน จนกระทั่งกลายเป็นเพชร

เพชรที่เป็นเครื่องประดับอันงดงาม
พร้อมๆกับเป็นของที่มีความแข็งมากที่สุดในโลก

ถ้าท่านกำลังได้รับความกดดันอยู่ จงอดทน จงอดทน
ถ้าท่านกำลังถูกเคี่ยวถูกสับอยู่ ให้คิดว่าเพียงแค่นี้ว
จะทำให้เป้าหมายเราสั่นคลอนได้หรือ ?

ถ้าสถานการณ์กำลังบีบคั้นอน แสดงว่าชัยชนะกำลังรออยู่ข้างหน้า
ถ้ายังถูกโหมกระหน่ำอีกให้รู้ตัวว่า
ท่านกำลังใกล้จะเป็นเพชรเต็มที่แล้ว....

ในสถานการณ์เช่นนี้น หากหยุดคิดพิจารณาอย่างมีสติ
ย่อมจะเกิดปัญญาพบหนทางสว่างได้เสมอ

จงมุ่งมั่นอาจหาญสง่างาม เสมือนดั่งเพชร

แม้เพชรจะตกอยู่ในสภาวะทุกข์ยากลำบาก อ้างว้างและโดดเดี่ยว
แต่เพราะเพชรไม่เคยย่อท้อต่อสู้เรื่อยไป

ให้ถือว่าทุกอย่างเป็นบทเรียนและบทฝึกตัวเองเสมอ จนกาลเวลาผ่านไป
เพชรจึงภูมิใจในตัวของมันเอง

และด้วยความอดทนถึงที่สุดนั่นเอง

เพชรจึงเป็นอัญมณีล้ำค่า ควรแก่การประดับมงกุฎของพระราชาผู้ยิ่งใหญ่

จากอดีต... ปัจจุบัน....ตลอดไปในอนาคต

คัดลอกมาค่ะ จาก กระทู้นี้ค่ะ

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=7985

ลองอ่านดูนะคะ
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#5 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 19 May 2008 - 07:59 PM

องค์พระที่จองและสะสมบุญไว้แล้วเราก็ยังมีสิทธิ์อยู่ครับ ผมคิดว่าช่วงที่จะปิดเจดีย์ ทางวัดคงทำจดหมายมายังเจ้าขององค์พระที่กำลังสะสมบุญทุกท่านนะครับ ในความเห็นของผมนะครับ แม้ว่าเราจะมีหนี้มีสิน ก็ทำสะสมบุญไปเถิดครับ เดือนละร้อยบาทก็ยังได้ ผมเห็นคนที่เขามีหนี้เป็นพันล้าน เขาก็ยังตัดใจเจียดเงินมาทำบุญ จนเดี๋ยวนี้หนี้ใกล้จะหมดแล้วครับ ไม่เห็นอับจนเสียที

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#6 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 19 May 2008 - 10:01 PM

ตอนที่สร้่างพระ ผมก็มีหนี้ก้อนใหญ่พอสมควร แม่ก็ป่วยเป็นมะเร็งไทรอยด์ กับที่มดลูก
แต่ก็พยายายามสร้างจนสำเร็จ หนี้ก็ค่อยๆใช้ไป

ตอนนี้แม่หายจากมะเร็งทั้งที่มดลูกและไทรอยด์แล้วครับ

ผมว่าลองแบ่งเงินให้ดี อันไหนจำเป็น อันไหนไม่จำเป็น
บุญก็ต้องใช้ทุกอนุวินาที หนี้ที่มีอยู่ก็ค่อยๆใช้ไป
อาจจะมีดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นอีกหน่อย แต่พอได้ทำเสร็จเราก็จะภูมิใจ
สร้างบุญตอนลำบากนี่จำไม่ลืมเลยนะครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#7 usr17578

usr17578
  • 161 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 May 2008 - 11:37 PM

อย่าทุกข์ใจไปเลยแม้เราจะทำได้ไม่เต็มองค์เราก็ชวนเพื่อนๆญาติๆพี่น้องที่รู้จักมาร่วมกันสร้างให้เต็มองค์ก็ไม่เห็นเป็นไร ที่บนสภาชมรมพุทธและตามภาคยังรวมกันสร้างตามกำลังทรัพย์เลย อย่างน้อยที่สุดเธอก็มีศรัทธาที่จะสร้างและอย่างน้อยที่สุดเธอก็ได้มีส่วนร่วมในองค์พระนั้น อย่าเสียใจเลยที่เธอมีศรัทธามากมายถึงเพียงนั้นแล้ว และถึงแม้ทรัพย์ที่ทำไปแล้วบุญต่างๆก็จะถูกบันทึกไว้ในคอมพิวเตอร์ที่วัดอยู่แล้ว เคยถามเหมือนกันเขาให้คำตอบว่าจะนำไปรวมกันหล่อให้เต็มองค์จ๊ะสำหรับคนที่ทำยังไม่ครบจำนวน 15,000

#8 thaiwaplaza

thaiwaplaza
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 May 2008 - 08:20 PM

สร้างพระเต็มองค์ ได้ก็ดีครับ ยิ่งสร้างมากใจยิ่งปิติ

แต่ถ้าไม่อยู่ในฐานะ ที่จะสร้างให้เต็มองค์ได้ คุณ
ก็ได้ชื่อว่าได้สร้างพระไว้ในพระพุทธศาสนาเหมือนกัน

เพราะคุณมีศรัทธา บุญเกิดแล้วนะครับ หมั่นนึกถึงบุญ
สร้างองค์พระบ่อยๆ ให้ใจใสๆ อย่าไปกังวลว่าไม่เต็มองค์