ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คนทีรักไม่ได้ คนที่ได้ไม่ได้รัก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 kwanchai

kwanchai
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2007 - 04:56 PM

ผมอยากจะทราบว่าเพราะกรรมใดจึงทำให้หลายคนรักคนที่รักแต่ไม่ได้อยู่ด้วยกันครับ แต่คนที่ไม่ได้รักเลยกลับมาเป็นคู่เรา

อีกข้อนะครับอยากถามว่าแฟนขี้งอนเพราะเหตุใด กรรมใดครับ

#2 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 23 July 2007 - 05:45 PM

อ่านกระทู้เก่ากึ๊กที่นี่

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=2559

แฟนขี้งอนก็ดีแล้วครับ เค้าเปิดโอกาสให้เราได้ง้อ หวานแหว๋วดีออก

#3 Patch Adum

Patch Adum
  • 69 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2007 - 05:52 PM

เรื่องแฟน...เคยมี..มีแต่เรื่องวุ่นวาย...ทุกข์ใจ น่าเบื่อ..น่ารำคาญ ขนาดใจเราบางครั้งเรายังเคื่องหรือไม่พอใจตัวเอง..มีเหรอใจคนอืนเราจะไปควบคุมได้... มาเอาใจตัวเองดีกว่า เอามาไว้ที่ 072...ไม่เหงา ไม่เบื่อ ไม่เซ็ง แล้วคุณจะพบว่าตกหลุมรักตัวเอง...จริงๆ...ขอบอก...ทำมาแล้ว...ฝึกค่ะ..ใจคุณฝึกได้ ค่อยๆฝึกไป...เป็นกำลังใจให้ลูกพระธัมด้วยกันค่ะ...

#4 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 24 July 2007 - 10:08 AM

อันนี้ขอเอาประสบการณ์โดยตรงของผมมาเล่าเพื่อคิดวิเคราะห์เปรียบเทียบดูน่ะครับว่าจะมีส่วนที่ทำให้เป็นอย่างที่คุณเจ้าของกระทู้ว่าไว้หรือไม่

เรื่องของผมเป็นช่วงที่ผมหลุดออกไปนอกวงระยะหนึ่ง เรื่องมีอยู่ว่าผมได้คบกับผู้หญิงคนหนึ่ง ช่วงนั้นกำลังหน้ามืดตามัว แต่ก็มีพาผู้หญิงคนนั้นมาทำบุญที่วัดบ้างเหมือนกันแต่ไม่บ่อยนัก ช่วงที่พาผู้หญิงคนนี้มาทำบุญที่วัด ผมเคยสอนเขาว่าทำบุญต้องอธิฐานจิตด้วยแล้วถามเขาว่าอธิฐานอะไรไปบ้าง เขาตอบกลับมาว่าอธิฐานให้เราได้เกิดมาเป็นเนื้อคู่กันอีก เป็นอธิฐานที่โง่มากใช่ไหมครับในตอนนั้น แต่หลังจากได้คบกับเขาเรื่อยมาเป็นเวลาเกือบ10ปี ปรากฎว่าเขาไปมีผู้ชายคนใหม่ แล้วเห็นคนใหม่สำคัญกว่า จึงทำให้ผมทนไม่ได้ถึงกลับหลุดปากออกไปว่า ชาตินี้ชาติหน้าขออย่าได้เจอกันอีกเลย ถึงได้เจอกันก็อย่าให้ได้แต่งงานด้วยกันเลย

นี่เป็นเรื่องราวของผมที่ดันหน้ามืดตามัวไปก่อวิบากกรรมในชาตินี้ ซึ่งจะแก้ไขคงไม่ทันแล้ว มีแต่ต้องทำให้หนักเป็นเบา เบาเป็นหาย และอโหสิกรรมให้กับผู้หญิงคนนั้น นี่อาจจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้คนเราเกิดมาแล้วรักกันแต่กลับไม่ได้แต่งงานกันก็เป็นได้จริงไหมครับ ลองเอาไปคิดวิเคราะห์ดูนะครับ

แต่ไม่ว่าอย่างไร อย่าได้คิดมีแฟนหรือมีคู่ครองเลยนะครับ มีรักก็เหมือนมีทุกข์ มีสุขเพียงชั่วคราวแต่กลับได้ทุกข์มาฐาวร เหมือนมีบ่วงผูกคอจะพยายามดิ้นรนแค่ไหนก็ไม่หลุด บางคนคิดว่าตัวเองดิ้นหลุด แต่ที่ไหนได้บ่วงยังคล้องติดอยู่ที่คอ เหมือนกับกวางติดบ่วงนายพราน ดิ้นรนจนบ่วงขาดก็วิ่งจนสุดชีวิต เหลียวหลังหันกลับไปมองไม่เห็นบ่วงของนายพรานแล้วก็ดีใจคิดว่าตัวเองรอดแล้ว แต่หารู้ไม่ว่าบ่วงที่ขาดออกมานั้นยังติดอยู่ที่คอของตน เป็นภาระให้ต้องแบกรับต่อไป
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#5 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2007 - 12:00 PM

เห็นด้วย และสนับสนุนตามแนวคิดของทุกท่านที่ตอบ

#6 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 July 2007 - 08:00 AM

เรื่องของวิบากกรรม อาจจะซ้ำซ้อน หลายชั้น
หากอยากรู้เขียน Case เถอ่ะ เป็น ธรรมทาน วิทยาทาน
ด้วยค่ะ สาธุ