ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมตอนเด็กถึงกลัวส้มตำ!!!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2009 - 10:19 PM

สวัสดีค่ะ
ตอนเด็กหนูจะเป็นคนที่กลัวส้มตำและไม่ชอบทานค่ะ
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร
ทั้งๆที่เป็นอิสาน
ครอบครัวทานหมด แต่หนูไม่ทาน
ฟังดูแล้วมันอาจดูเป็นเรื่องธรรมดานะคะ
แต่หนูสงสัยว่าทำม๊าย ทำไม หนูถึงกลัวและไม่ชอบ
มันต้องมีสาเหตุแน่ๆเลยใช่มั๊ยคะ
ตอนเด็กพี่ชายเขาส้มตำมาแกล้งคือเขาจะเอามาใกล้หนูอ่ะค่ะ
แล้วหนูก็จะวิ่งหนี เพราะหนูกลัว
มันก็น่าคิดนะคะ เรื่องนี้มันต้องมีเหตุมาแน่ๆเลย ไม่งั้นหนูคงไม่มาถามหรอกค่ะ
รายละเอียดมันอาจจะมีมากกว่านี้นะคะ
แต่เอาแค่นี้ดีกว่าค่ะ
พอจะมีเคสที่ใกล้เคียงกับเคสของหนูมั๊ยคะ
wacko.gif wacko.gif unsure.gif

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#2 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2009 - 10:43 PM

แปลกจังครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#3 Sorewa Watashi shigume

Sorewa Watashi shigume
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2009 - 08:53 AM

กลัวเหมือนดาราเลยครับ confused_smile.gif

#4 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 15 October 2009 - 09:48 AM

ศึกษาได้จากเคส Study เรื่อง เธอเป็นนางฟ้ามาเกิด ครับ

http://www.dmc.tv/pa...2550-11-13.html

เจ้าของเคส เป็นคนกลัวเต่า และผลไม้ มากไม่สามารถเข้าใกล้ของพวกนี้ได้เลย สาเหตุเพราะ
  • ลูกกลัวเต่า และผลไม้ อย่างสุดขีด...
  • ที่กลัวผลไม้ เพราะในอดีตชาติ ชาติที่เคยสั่งลงโทษบริวารให้ลากรถ ได้มีบริวารคนหนึ่ง แอบทานผลไม้ในภาชนะของตัวลูก ลูกจับได้ก็ลงโทษ สั่งให้บริวารกินผลไม้ให้หมด พร้อมกับพูดว่า “นี่อยากกินมากนัก...เอ้า...กินเข้าไป อย่าเลิก” จนเขาจุกแล้วอาเจียนออกมาทรมานมาก วิบากกรรมนี้มาส่งผล
  • ที่กลัวเต่า เพราะในอีกชาติหนึ่ง ตอนเป็นเด็กวัยรุ่น ได้แกล้งเด็กคนหนึ่งซึ่งกลัวเต่า โดยเอาเต่าไปขู่เด็ก บอกว่า “ให้เต่ากัดเด็ก” ยิ่งเด็กกลัวก็ยิ่งทำใหญ่ เพราะรู้สึกสนุกดี วิบากกรรมนี้มาส่งผล
  • จะแก้ไข ก็ให้ปล่อยเต่าบ่อยๆ และซื้อผลไม้มาถวายพระเป็นประจำ
ลองอ่านดูครับ

ดังนั้น เคสของคุณชาติในอดีต ก็น่าจะแกล้งเพื่อน หรือแกล้งบริวารให้กินส้มตำจนจุกทรมาณกินไม่ได้น่ะครับ วิธีแก้ ก็ให้ซื้อส้มตำไปถวายพระบ่อยๆ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#5 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2009 - 01:43 PM

สาธุครับ เป็นแนวทางที่ดีครับ
เป็นความรู้ใหม่ด้วย
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#6 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2009 - 02:46 PM

ความจริงก็อยากทานนะคะ
แต่ก็อย่างว่าแหละค่ะ คงเป็นเพราะกรรมนั่นเอง
จึงทำให้ไม่กล้า
อนุโมทนากับคุณหัดฝันด้วยค่ะ สาธุ

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี