Jump to content

- - - - -

เป็นไปได้ไหม

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
7 replies to this topic

#1 Tor Alif

Tor Alif

Posted 09 October 2014 - 05:13 PM

เป็นไปได้ไหมครับ ที่เราไม่ทำงานเพื่อหาเงิน แต่จะนั่งสมาธิขอให้ได้เงินมาอย่างอัศจรรย์ โดยไม่ต้องทำงานอะครับ มันเป็นไปได้หรอครับ พอมีทางเป็นไปได้ไหมครับ :)

#2 skynoi

skynoi
  • Admin

Posted 09 October 2014 - 08:40 PM

ก็ต้องมีบุญเก่าด้วยค่ะ :D

#3 WISH

WISH
  • Moderators

Posted 10 October 2014 - 06:24 PM

1สมอง 2มือ 1ปาก + บุญ เบื้องหลังความสำเร็จ

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 PU-PE-072

PU-PE-072

Posted 10 October 2014 - 09:08 PM

ถ้าเราเป็นคนมีบุญมาก ก็อาจจะไม่ต้องทำงานมากมาย แต่เงินทองไหลมาเทมา ทำอะไรก็ทะลุปุโปร่งไปตามที่คาดไว้

มีบุญน้อย เวลาทำงานก็ลุ่มๆดอนๆบ้าง ได้เงินมา ก็มาแบบกระมิดกระเมี้ยนมา

....

ผมว่า เพื่อความไม่ประมาท เพราะเราไม่รู้ว่าบุญเก่าเราเยอะหรือน้อยแค่ไหน

เราก็ควรทำงานเลี้ยงชีพตามสมควร และก็หาเวลาว่างมาทำสมาธิภาวนากับเข้าวัดทำบุญด้วย (อย่าทำงานจนเพลิน จนลืมเข้าวัดและเจริญภาวนานะครับ)

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ปล. แต่ตอนนี้ผมก็ไม่ได้ทำงานนะครับ ต้องดูและแม่ที่ป่วยอยู่ หลังผ่าตัดเนื้องอกสมอง ก็เลยต้องมาทำหน้าที่ให้ยาตามที่หมอสั่งเป็นเวลา

ส่วนเรื่องความเป็นอยู่ก็ได้จากความอนุเคราะห์จากพ่อตามสมควร และจากน้องสาวนิดหน่อย

ไม่ได้มากมายอะไรเอาแค่หาซื้อของสดมาทำกับข้าวกิน และมีอินเตอร์เน็ตรายเดือนก็พอแล้วสำหรับผม

#5 PU-PE-072

PU-PE-072

Posted 10 October 2014 - 09:16 PM

ลืมบอกไปอย่างนึง นอกจากจะทำการเจริญภาวนาแล้ว

ควรจะทำ"บุญใหญ่" อะไรสักอย่างเพื่อเสริมการเจริญภาวนาของเราให้แก่กล้าขึ้น

เช่นเคสของผม คือ การดูแลสุขภาพของมารดา...

ส่วนของคุณคงต้องหาวิธีที่เหมาะสมต่อไปนะครับ

#6 WISH

WISH

Posted 11 October 2014 - 06:32 PM

เป็นไปได้ไหมครับ ที่เราไม่ทำงานเพื่อหาเงิน แต่จะนั่งสมาธิขอให้ได้เงินมาอย่างอัศจรรย์ โดยไม่ต้องทำงานอะครับ มันเป็นไปได้หรอครับ พอมีทางเป็นไปได้ไหมครับ

ทาน เป็นทางมาแห่งทรัพย์สมบัติและบริวาร

ศีล เป็นทางมาแห่งโภคทรัพย์ด้วยความไม่ประมาท และ ความไม่มีโรคนั้นเป็นลาภอย่างยิ่ง

สมาธิภาวนา เป็นทางเชื่อมสายสมบัติ ทั้งโลกียทรัพย์และอริยทรัพย์อันเป็นคุณสมบัติอันเลิศ

การจะนำสมาธิมาใช้ก่อเกิดทางมาแห่งทรัพย์นั้น ต้องถึงพร้อมด้วยศรัทธาอันแรงกล้า เข้าถึงทักขิไณยบุคคลภายในพร้อมวิชชาในระดับที่เชื่อมสายสมบัติได้ สายสมบัตินั้นเล่า ก็ต้องมาจากบุญเก่าที่ทำมาในอดีต จึงจะสัมฤทธิผล 

Attached Files

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 อารยาดุสิต

อารยาดุสิต

Posted 13 October 2014 - 11:26 AM

สาธุ

#8 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

Posted 14 October 2014 - 08:25 AM

แต่ถ้าจะว่ากันตามหลักพระพุทธศาสนา  ก็ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้นะครับ

เพราะยุคพระศรีอริยเมตไตรย์  จะเป็นยุคที่มนุษย์มีความมุ่งหมายเดียว  คือ  ทำความดี  สร้างบุญ   สร้างบารมีเพิ่ม   ในยุคนั้นทุกอย่างจะเอื้ออำนวยในการใช้ชีวิตทั้งหมด  ทุกคนมีฐานะเท่าเทียมกัน  อาหารการกินอุดมบริบูรณ์  อยากได้อะไรก็ไปเอาจากต้นกัลปพฤกษ์  ไม่ต้องทำมาหากิน  ประกอบอาชีพหาเงิน

แต่จะเป็นเช่นนั้นได้อย่างไร  เราลองมาศึกษากันครับ

http://www.dmc.tv/pa...rd-Buddha.html

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ