ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เคยใจหาย ทุกข์ใจอย่างแรง กับปัญหากันบ้างไหมเอ่ย หลบหลีก พักผ่อนตรงใหน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 05:06 AM

สวัสดีครับ
ช่วงนี้มีเรื่องทุกข์ขเวทนาใจอย่างแรง ก็เขียนมาปรับทุกข์กับผู้ปัญญา ณ ที่นี้ ไม่ได้นำเรื่องร้อนมาน่ะจ้ะ แค่ปรับทุกข์ วันรุ่งขึ้นก็ต้องลุกยิ้มสู้แก้ปัญญาต่อไป

เรื่องมีอยู่ว่า ผมเองเคยได้รับการให้ความอนุเคราะห์กับผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือท่านนึง เพื่อไปลงทุนเล็ก ๆ ด้วยความที่ต่างมีผลประโยชน์ร่วมกัน
เพราะเขาก็ต้องการดึงเราไว้ในการใช้งานระยะยาว เรียกว่าซื้อใจกันน่ล่ะ ด้วยความที่เรามองว่าเขาเป็นผู้มีฐานะดี เงินที่เขาเจียดมาให้โอกาสเล็ก ๆ น้อย ๆ กับเรา เขาคงไม่ลำบากแน่นอน ตอนแรกไม่คิดจะพึ่งพา เพราะเราก็มีเครดิตพอที่จะหยิบยืมเพื่อน ๆ หรือธนาคาร ซึ่งเจ้าของเงินก็เสนอโอกาสดังกล่าว โดยไม่มีภาระผูกพันธ์อะไร

วันหนึ่ง ถึงกำหนดนัดหมาย ซึ่งมีเหตุบังเอิญจริง ๆ มันล่วงช้าไป เพราะสภาพธุรกิจเอย ทำให้ลูกค้าเราต้องเลื่อนชำระเราไปอีก ทำให้เราเองหมุนทรัพย์ไม่ทันท่วงที พลาดท่าไปในการบริหารจัดการ ผมเอง จึงเข้ามาไหว้และชี้แจงเรื่องดังกล่าว กรรมซัดกรรมซาก เจ้าของเงิน
ก็ลำบากที่ว่า บริษัทเขาเริ่มติดหนี้ รายได้สูญหาย พนักงานลาออกไม่เว้น (เพราะรับไม่ได้กับอารมณ์ฉุนเฉียว )แถมรถเขาเองก็ยังโดนขโมยไปอีก เราจึงไปเป็นตัวสูบเลือดในสายตาเขาไปโดยปริยาย ก็เลยโดนต่อว่าต่อขานอย่างแรงโดยเจ้าของเงินดังกล่าว ทั้งหยาบและคาย ซึ่งเราเองก็รู้สึกผิดมาก และช้อกตรงที่ว่า ทำไมเขาจึงหลุดอะไร ๆ มาได้ขนาดนี้ การชี้แจงไม่เป็นผล เพราะเราไม่ใช่คนหยาบกระด้างนั้นเอง เหตุการณ์อึมครึมซีเรียส กว่า 2 ชั่วโมง

ไม่คิดว่าตัวเองต้องอยู่ในสถานะเช่นนี้ จาก ภาพพจน์ที่ทุกคนเอ็นดูเกรงใจ โดนตวาดต่อหน้าผู้คน มันบอกไม่ถูกจริง ๆ ที่เสียดายคือ
เราได้ทำลายโอกาสตัวเองไปหรือเปล่า และรู้สึกถึงการสูญเสียผู้มีอุปการะคุณไป ซึ่งที่ผ่านมาเราก็ช่วยงานบริษัท ดูแลให้เขามาอย่างดีตลอด ตีหนึ่งตีสอง ถึงรุ่งสาง ก็ทุ่มเทได้ โดยไม่มองถึงเรื่องผลประโยชน์ตัวเองเลย ซึ่ง เราเองก็มีส่วนในการทำระบบข้อมูลให้กับองค์กรเขานั้นเองเดินได้สะดวก และทันสมัย โดยที่ไม่ใช่พนักงาน ค่าแรงก็ไม่ได้คิดซ่ะสูงส่งเกินค่าน้ำใจ

สำคัญคือ ความซื่อสัตย์ที่เรามี ไม่ได้ช่วยอะไรเลย เหมือนเพลงนัทมีเรียน่ะเนี่ย รักไม่ช่วยอะไรเลย

ได้ปรึกษา ปรับทุกข์หลาย ๆ คน เข้าทำนองที่ว่า บูชาบุคคลที่ควรบูชา

ก็ได้แต่นั่งสมาธิ แผ่เมตตา ให้ทุกอย่างลงเอยด้วยดี เรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ คนก็เปลี่ยนกันได้เนาะ จริง ๆ แล้ว ทุกคนก็รู้ว่าเขาเป็นคนเช่นไร ได้ถูกทักท้วงจากคนสนิท ว่าอย่าไปยุ่งกับเขาเลย แต่ผมก็เข้าใจว่า ความที่เขาเดือดร้อน แต่ยังไม่พร้อมในการให้ และเราก็จัดการไม่ดีด้วย

เพียงแต่เรามองเขาในแง่ดีเสมอ ๆ เหมือนเราเจอโลก ก็มีมุมมองทุก ๆ ครั้งว่าโลกนี้มันสวยงาม มันน่าอยู่ หากมันสกปรกไม่สวยงาม เราเองก็จะช่วยปัดกวาดเช็ดถู ปลูกดอกไม้ ปลูกต้นไม้ ให้มันสวยงามขึ้นมา อาจไม่ได้มาก แต่ก็ทำเต็มกำลังมือ ตามโอกาสอันควร

ตอนนี้ ขาเข่าหมดแรง กระเพาะมีกรดเป็นระยะ ๆ เนื่องจากอาการเครียดโดยไม่เคยเป็นมาก่อน ไม่ได้ห่วงเรื่องเงินทองที่ต้องหา แต่เสียดายความรู้สึกดีที่ผ่านมาจังเลย

1.เราควรเลิกยุ่งกับเขาเลยไหม
ใช้หนี้เขาโดยไว ดอกเบี้ยตามกฏหมาย เพื่อตัดความอุปถัม สาเหตุ หลายความเห็นก็ทำนองว่า เขามีความเป็นพาล และทนงตนเกินไป ชอบตะคอกด่าลูกน้องโดยอารมณ์เกรี้ยวกราด ไม่เหมาะสม ที่เราควรนอบน้อมและนับถือ ที่สำคัญ มีทิฐิสูงมากกับวัดเรา (เคยบอกบุญ)

2. พิสูจน์ตัวเองใหม่
จะเหนื่อยเปล่าไหม เพราะ หลาย ๆ คนก็ตีตนออกห่างนั่นเอง คนสนิทชิดใกล้หนีหายหมดแล้ว

ขอบคุณ ครับที่เสียเวลาอ่าน ตอนนี้อะไร ๆ ก็จืดชืดไปหมด บราซิลทีมโปรด ก็ยังตกรอบฟุตบอลโลกอีก (ผ่อนคลายจ้า)

ขอบคุณมาก ๆ ครับ สุขภาพแข็งแรงทุกท่านครับผม
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ

#2 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 06:20 AM

ขอบคุณ ครับที่เสียเวลาอ่าน ตอนนี้อะไร ๆ ก็จืดชืดไปหมด บราซิลทีมโปรด ก็ยังตกรอบฟุตบอลโลกอีก

อ้าว..มาได้ไงเนี้ย
..............................................

จะเหนื่อยเปล่าไหม เพราะ หลาย ๆ คนก็ตีตนออกห่างนั่นเอง คนสนิทชิดใกล้หนีหายหมดแล้ว

อย่าออกมาเลยนะคะ อะไรมันจะยิ่งแย่ลง เพราะเดี๋ยวก็เข้าข่ายว่าเวลาทุกขืแล้วหนีหาย
เราต้องพิสูจน์ตัวเอง ขอเพียงอดและทน เข้าไว้นะคะ เรานะต่อสู้กับกิเลส ความโลภ
โกรธ หลง ของตนยังไม่พอ เราต้องต่อสู้ของคนอื่นด้วย เมื่อปัญญาเกิดเราจะพบวิธีหยุดเจ้า
ตัวกิเลสเหล่านี้
thamma_072.p

#3 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 09:03 AM

1. เราควรเลิกยุ่งกับเขาเลยไหม
ใช้หนี้เขาโดยไว ดอกเบี้ยตามกฏหมาย เพื่อตัดความอุปถัม สาเหตุ หลายความเห็นก็ทำนองว่า เขามีความเป็นพาล และทนงตนเกินไป ชอบตะคอกด่าลูกน้องโดยอารมณ์เกรี้ยวกราด ไม่เหมาะสม ที่เราควรนอบน้อมและนับถือ ที่สำคัญ มีทิฐิสูงมากกับวัดเรา (เคยบอกบุญ)

nerd_smile.gif ดังที่ได้เคยบอกมาแต่ครั้งก่อนแล้วว่า เราสามารถคบคนพาลได้เพียงกรณีเดียว คือ หวังสงเคราะห์ให้เขาหรือเธอได้ดี แต่หากพบว่า ความพยายามและการกระทำของเราไม่เป็นผล หรือเกินกำลังที่เราจะช่วยแล้วล่ะก็ คุณควรวางอุเบกขาเสีย แล้วถอยห่างออกมาเถอะครับ

nerd_smile.gif หากสถานการณ์เป็นเช่นที่คุณกล่าวมา ก็ไม่เอื้ออำนวยต่อการพิสูจน์ตัวเองหรอกครับ และไม่ก่อให้เกิดประโยชน์อันใดเลย บางครั้งกับคนพาลนี่ หากวางอุเบกขาก็แล้ว ทำตัวเหมือนคนผิงไฟก็แล้ว เขาหรือเธอก็ยังราวีเราอยู่ไม่เลิกรา เราควรลาออกแล้วปล่อยให้เขาหรือเธอเต้นไปคนเดียวเถอะครับ พอเขาหรือเธอเหนื่อยประเดี๋ยวก็หยุดเต้น ทีนี้แหละจะเริ่มได้คิดและเริ่มสำนึกตัวครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#4 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 02:36 PM

สองทุกข์เจอกัน ก็พากันนั่งธรรมะซิค่ะ..จะว่าพาล คงไม่ใช่เต็มทีล่ะค่ะ
ต้องดูว่า ก่อนหน้านี้ เค้าเป็นคนยังไง...ลักษณะนิสัย(สันดาน)เค้าเป็นยังไง..
เหมือนว่า กำลังเสวยวิบากกรรมอยู่ค่ะ...อะไรมันก็สำแดงออกมาหมด
ต้องเข้าใจว่า คนไม่เคยมีทุกข์เรื่องเงินทอง พอเจอแล้วเจออย่างหนักแล้วหาหนทางไม่ได้
แล้วยิ่งไม่เคยคิดเตรียมตัวเตรียมใจมาก่อน...

คนจีนนะค่ะ แค่ข้าวคำมื้อเดียวก็มีบุญคุณไปจนตายนะค่ะ.....เหมือนอาเหลียงในลอดลายมังกร(หากจำไม่ผิด)
มีคุณก็ต้องทดแทน...แค้นต้องให้อภัย...ผิดสำนวนจีนไปหน่อย อิอิ
เพราะฉะนั้น การที่คุณทำผ่านมา มันทดแทนบุญคุณที่เค้าช่วยเหลือไปแล้วส่วนหนึ่ง...
แต่ตอนนี้เค้ามีทุกข์ สมควรเหรอที่ เราควรทิ้งเค้าตอนนี้
ลองคิดซิค่ะ ว่าหากเป็นเรา เจอแบบเค้า เคยเป็นอยู่แบบเค้ามา
เราจะมีอาการยังไง จะหนักหรือเบากว่าเค้าก็ได้...

นั่งฝ่ายเดียว ไม่ได้ช่วยอะไรได้มากนัก อิอิ เหมือนเพลงเปล่าค่ะ
ต้องสองฝ่ายร่วมมือร่วมใจกัน...
เป็นเวลาที่ดีที่สุด ที่จะใช้วิชชาที่หลวงพ่อท่านสอนมาแล้วค่ะ
เป็นกัลยาณมิตรให้เค้านะค่ะ...ถึงแม้ว่า เค้าอาจไม่ดีหรืออาจมีอะไรไม่ถูกใจเรา..
ทนค่ะทน...แล้วหาโอกาสพาเค้ามาเลย มาที่วัด โดยไม่ต้องบอกว่า พาไปไหน...
เพียงแต่บอกว่า พักนี้เครียดไปหาที่ปล่อยเครียดกันดีกว่าครับ...เหมือนแกมบังคับ
แต่ต้องทำใจนะค่ะ อะไรก็เกิดขึ้นได้...แล้วแต่เค้าแล้วกัน...อาจจะเปลี่ยนไปในทางดีหรือไม่ดีก็ได้

ถามตัวเองก่อนว่า ช่วยเค้าสุด ๆ แล้วหรือยัง...หากยัง ช่วยเค้าต่อไปค่ะ
หากสุด ๆ แล้ว ทุกวิถีทางจริง ๆ แล้ว...ไม่มีอะไรดีขึ้น...ก็ต้องปล่อยเค้าไปสักพักค่ะ...

เป็นลูกพระธัมฯ แล้วสู้ ๆๆๆ นะค่ะ...

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 07:08 PM

อย่างนี้ต้องพาไปพนาวัฒน์ครับ การปฏิบัติธรรมระยะยาวช่วยปรับใจได้จริงแท้ครับ ดังเรื่องราวของคุณ ฐิตินารถ ณ พัทลุง สามีเสียชีวิต พร้อมกับทิ้งหนี้ให้ 100 ล้าน พร้อมกับลูกน้อยอีก 1 คน เธอร้องไห้จนเกือบคิดฆ่าตัวตาย แต่ลูกเอาผ้ามาซับน้ำตาเธอไว้ ทำให้เธอคิดถึงลูกขึ้นมา และไม่ฆ่าตัวตาย ต่อมามีคนบอกเธอว่า จะใช้หนี้ได้ ต้องไปปฏิบัติธรรม เธอไม่เชื่อหูตัวเอง อะไรนะ ไปปฏิบัติธรรม เป็นไปได้ไง แต่เมื่อไม่มีทางเลือก เธอจึงลองดู ไปปฏิบัติธรรม 7 วัน สายคุณแม่สิริ กรินชัย (สายไหนก็ได้ ขอให้ได้ไประยะยาว : หัดฝัน) ในที่สุด เธอกลับมาพร้อมกำลังใจ และมุมมองโลกแบบใหม่ และเธอก็ได้ใช้หนี้ร้อยล้านจนหมด และขายกิจการให้เพื่อนของเธอ ซึ่งเป็นพี่สาวของคุณชุลีพร ช่วงรังสี (ครอบครัววัดพระธรรมกาย) ทำให้เธอมีเงินใช้ดูแลลูกไปตลอดชีวิต ปัจจุบันเธออุทิศตนสอนธรรมะสายคุณแม่สิริ ให้กับเยาวชน เรื่องราวของเธอ เคยถูกนำมาออกรายการ เจาะใจ ของคุณดู๋ สัญญา คุณากร และได้มีการเชิญเพื่อนสนิทของเธอมาออกรายการด้วย (ซึ่งเป็นคนวัดฯ)
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 08:10 PM

การคบคนนะครับ เรื่องเงินทอง ไม่เข้าใครออกใคร
พี่น้องแตกแยกกันเรื่องเงินทองมามากต่อมากแล้วนะครับ

คุณเองต้องพิจารณาตามมงคลชีวิต ว่า เขาเป็นคนดี หรือ คนพาล
คุณจะคบคนดี หรือ คนพาล ละครับ

เรื่อง เงินทอง เป็นหนี้ ก็ต้องใช้ให้หมดในชาตินี้ นะครับ

ขออีกนิดนะครับ บุญของคุณ คงน้อยไปนิดที่จะรองรับกับธุรกิจขนาดนี้
ต้องหมั่นเติมบุญให้เข้มขึ้นนะครับ

ขอเอาใจช่วยนะครับ

#7 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 July 2006 - 10:12 PM

สวัสดีครับ
ช่วงนี้มีเรื่องทุกข์ขเวทนาใจอย่างแรง ก็เขียนมาปรับทุกข์กับผู้ปัญญา ณ ที่นี้
ไม่ได้นำเรื่องร้อนมาน่ะจ้ะ แค่ปรับทุกข์ วันรุ่งขึ้นก็ต้องลุกยิ้มสู้แก้ปัญญาต่อไป

แสดงว่าเบื้องต้นคุณเริ่มเห็นอริยสัจ ๔ แล้ว

ข้อแรกคือเห็นทุกข์ ทุกขอริยสัจ

ดูกรภิกษุทั้งหลาย ก็ทุกขอริยสัจเป็นไฉน แม้ชาติก็เป็นทุกข์ แม้ชราก็เป็นทุกข์
แม้มรณะก็เป็นทุกข์ แม้โสกะ ปริเทวะทุกข์โทมนัสอุปายาส ก็เป็นทุกข์
แม้ความประจวบกับสิ่งไม่เป็นที่รักก็เป็นทุกข์ แม้ความพลัดพรากจากสิ่งที่รักก็เป็นทุกข์
ปรารถนาสิ่งใดไม่ได้
แม้อันนั้นก็เป็นทุกข์ โดยย่อ อุปาทานขันธ์ทั้ง ๕ เป็นทุกข์ ฯ
พระพุทธเจ้าทรงชี้ให้เห็นทุกข์และทางดับทุกข์ไว้แล้วครับ

ใช้หนี้เขาโดยไว ดอกเบี้ยตามกฏหมาย เพื่อตัดความอุปถัม สาเหตุ หลายความเห็นก็ทำนองว่า
เขามีความเป็นพาล และทนงตนเกินไป ชอบตะคอกด่าลูกน้องโดยอารมณ์เกรี้ยวกราด ไม่เหมาะสม
ที่เราควรนอบน้อมและนับถือ ที่สำคัญ มีทิฐิสูงมากกับวัดเรา (เคยบอกบุญ)

อารมณ์คนไม่แน่นอน เมื่อวานร้ายวันนี้ดี ไม่แน่นอน ทิ้งระยะเวลาไปสักพักเขาอาจจะคิดได้และ
ขอโทษเราก็ได้ ไหน ๆ เราก็รู้ทัน กิเลสและมารแล้วก็น่าจะเข้าใจเขาว่าอะไรบีบคั้นเขาให้พูดเช่นนั้น
เขาควรให้อภัยในเรื่องนี้เป็นอภัยทาน และ คุยกับเขาดี ๆ ว่าต้องการเงินคืนหรือไม่ ? ถ้าเขากำลัง
เดือดร้อนก็หามาคืนเขาเสียโดยเร็ว และไม่โกรธเคืองหรือถือสาอะไรกับเขา

ก็แล้วแต่สถานะการณ์ถ้าคุณรับได้และทำใจได้ก็พิสูจณ์ตัวเองใหม่ก็ได้ ถ้าไม่ไหวก็รีบทำตามข้อ ๑

ขอบคุณ ครับที่เสียเวลาอ่าน ตอนนี้อะไร ๆ ก็จืดชืดไปหมด บราซิลทีมโปรด
ก็ยังตกรอบฟุตบอลโลกอีก (ผ่อนคลายจ้า)

ไม่เป็นไรครับ บอร์ดนี้มีแต่คนดี ๆ ทั้งนั้น ผมเข้ามาก็หวังมีกัลยาณมิตรที่คอยชี้นำทางให้
โดยอาศัยธรรมะ และประสบการณ์ของแต่ละคน แหมเสียดายผมไปธุระไม่มีเวลาดูบอลเลย

เรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ อย่าว่าแต่กับผู้ใหญ่คนอื่น ๆ เลย สามีภรรยา พ่อแม่ลูกกัน ก็ยังบาดหมางกับเพราะเรื่องนี้

หยุดคือตัวสำเร็จ

#8 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 12:10 AM

ใช้หนี้เขาโดยไว ดอกเบี้ยตามกฏหมาย

ถ้าหากใช้หนี้เขาได้เร็วที่สุด ยิ่งดี
ตัดปมนี้ออกไป เคลียร์ตรงนี้ไปให้หมด

จะเกี่ยวข้องกับเขาอีกหรือไม่ คงแล้วแต่คุณค่ะ
แต่ว่าคนอื่นๆเขาก็ไม่กล้าอยู่ ไปกันหมดแล้วนะ
แสดงว่าบุคคลคนนี้ไม่น่าอยู่ด้วยหรอกค่ะ
และต่อไป เขาก็อาจพูดจาทำร้ายจิตใจคุณอีกก็ได้
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#9 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 09:04 AM

มองว่าก็ดีนะคะ ในส่วนของ
ใช้หนี้เขาโดยไว
ส่วนนั้นจะได้จบไป...แล้วก็ค่อย ๆ ถอยห่างออกมาดีมั๊ยค่ะ ก่อนค่อย ๆ ถอยห่างก็แสดงอะไรดีนะที่ให้เค้ารู้ว่าบุญคุณที่เค้าเคยมีกับเราเราไม่ลืม หรือเมื่อถอยห่างมาได้แล้วก็ยังแสดงอยู่ แต่ไม่เข้าไปใกล้ชิดอีก dont_tell_anyone_smile.gif

#10 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 09:46 AM

dmc ช่วยท่านได้
dmc.tv ก็ช่วยท่านได้ (อีกน่ะแหล่ะ) ไปพณาวัฒน์กันทั้งคู่เลยนะคะ แล้วชีวิตจะสดใสค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#11 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 11:26 AM

dmc.tv ก็ช่วยท่านได้ (อีกน่ะแหล่ะ) ไปพณาวัฒน์กันทั้งคู่เลยนะคะ

ดีมากเลยค่ะ
ขออนุญาตเสริมนิดนึงนะคะ
หมายเหตุ - ควรไปพนาวัฒน์กันคนละรุ่นนะคะ ถ้าไปรุ่นเดียวกัน เจอหน้ากันบ่อยๆ อาจนั่งสมาธิไม่สงบได้ค่ะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#12 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 06:11 PM

เอาเป็นว่า เขากำลังอยู่ในอารมณ์ไม่ค่อยดีน่ะค่ะประกอบกับเป็นคนอารมณ์ร้อนอย่างนั้น จึงได้ตะคอกใส่คุณอย่างนี้ ทั้งๆที่เขาก็ไม่ตั้งใจจะลงใส่คุณหมดกระจาดขนาดนั้น เหมือนคนเขามีอะไรเก็บไว้อยอู่แล้ว รอวันระเบิดน่ะค่ะ ถึงคุณจะเข้าไปพูดกับเขาดีๆ เขาก็ระเบิดใส่คุณด้วยถ้อยคำตรงกันข้าม คุณอย่าไปเก็บมาคิดเลยค่ะ เอาเป็นว่า คุณเองก็ตั้งใจใช้หนี้เขาอยู่แล้ว ไม่ได้ตั้งใจเบี้ยวซะหน่อย คุณก็ไม่ได้ผิดอะไรนี่คะ อย่าไปรู้สึกผิดเลย อุปสรรคมันก็มีบ้าง ชีวิตใช่ว่าจะราบลื่นเสมอไปนะคะ ยิ่งในโลกธุรกิจ ยิ่งผันแปร ตลอด ถ้าคุณมีเวลาคุณน่าจะมานั่งสมาธิที่หมู่บ้านปฏิบัติธรรมนะคะ ช่วงสั้นๆ ศุกร์เสาร์อาทิตย์ มาเปลี่ยนบรรยากาศ ออกจากสิ่งแวดล้อมเดิม ได้เจอผู้คนใหม่ๆ อะไรใหม่ๆ จะได้ผ่อนคลายบ้างค่ะ มาแล้วมานั่งคุยกับพระอาจารย์ก็ได้ ขอคำแนะนำจากท่าน แล้วก็หมั่นสั่งสมบุญ นั่งสมาธิมากๆ อธิษฐานขอให้บุญมาช่วยค่ะ อย่าปล่อยให้ใจตกนะคะ เราต้องยิ้มสู้ปัญหาค่ะ ฟ้าหลังฝนนี่สวยนะคะ เราต้องอดทนค่ะ ส่วนคำถามที่คุณตั้งไว้ หนูยกให้พระอาจารย์ ตอนที่คุณไปปฏิบัติธรรม ตอบแทนดีกว่า ใจใสๆ คิดอะไรก็ออกค่ะ
ยิ่งมีปัญหา ยิ่งต้องทำบุญบ่อยๆถี่ๆ นั่งสมาธิมากๆ เราพิสูจน์ตัวเราเอง ด้วยการไม่ทิ้งบุญ ไม่ทิ้งวัด ไม่ทิ้งการนั่งธรรมะค่ะ
ขอเป็นกำลังใจให้คุณสู้ต่อไป อย่าลืมทำการบ้านของคุณครูไม่ใหญ่ให้ครบทุกข้อ และทุกๆวันนะคะ แล้วอะไรๆจะคลี่คลายไปในทางที่ดีค่ะ

#13 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 06:27 PM

ต้องให้อภัยเขานะครับ ตอนนั้นโดนมารแทรกอยู่ เราอาจเคยทำกันไว้ชาติที่แล้วก็ได้

คิดแล้วจะได้สบายใจ แล้วค่อยๆถอยห่างแบบไม่ให้เขารู้ คิดว่าเราทำดีที่สุดแล้ว

สิ่งที่เขาทำเราห้ามเขาไม่ได้ ต้องห้ามใจที่เราและให้อภัย

#14 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 July 2006 - 08:12 PM

สิ่งนี้ทำให้เราเติบโตค่ะ
อดทนให้มากๆ
เติมบุญให้กับตนเอง โดยการนั่งสมาธินานๆค่ะ

#15 บุญรักษา

บุญรักษา
  • 189 โพสต์
  • Interests:ขอชีวิตงดงามตามที่ฝัน ขอทุกวันเป็นวันอันสดใส ขอทุกก้าวคือก้าวที่มั่นใจ ขอวันใหม่ก้าวไกลไปกว่าเดิม

โพสต์เมื่อ 04 July 2006 - 06:29 AM

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่มีจิตใจเมตตาต่อกัน ใจชื้นขึ้นเป็นกองเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับความคิดเห็นดี ๆ มันจะทำให้เราเติบโตขึ้นไป และฝึกจิตใจที่เข้มแข็งในการให้อภัยทาน

แค้ก ๆ ๆ I LOVE YOU THE DMC CLUB.
ไม่มีสิ่งใดจะมอบให้ นอกจาก....ความจริงใจที่เต็มปรี่ เริ่มต้นผูกพันกันวันนี้ เพื่อมิตรไมตรีที่ดี..ตลอดไป เราต่างก็...มีไฟฝัน พร้อมจะสร้างสรรค์..เพื่อวันใหม่ ขอให้เรา....ต่างเป็นกำลังใจ เพื่อไปสู่จุดหมายที่...ยังรอ