ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผู้หนักแผ่นดิน (๒)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 20 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 02:03 PM

มีกลุ่มโจรกลุ่มหนึ่ง รุมตีพระโมคคัลลานะ จนมรณะภาพ
เพราะกรรมเก่าที่เคย ทุบตีพ่อแม่ไว้ โจรกลุ่มนี้ น่าจะต้องอนันตริยะกรรมหรือไม่
อ่านไม่พบว่าเจอธรณีสูบเลย เพราะเหตุใด

หยุดคือตัวสำเร็จ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 03:08 PM

ลองสังเกตุดีๆ ไม่เฉพาะแต่โจรกลุ่มนี้หรอกนะครับ แม้พระเทวทัต
ตอนส่งนายขมังธนูมาฆ่า พระพุทธเจ้า แต่ไม่สำเร็จ พระเทวทัตก็ยังไม่ถูกธรณีสูบ ซึ่งอาจเป็นเพราะว่ายังทำไม่สำเร็จ
ตอนปล่อยช้างนาฬาคีรี มาฆ่า พระพุทธเจ้า แต่ไม่สำเร็จ พระเทวทัตก็ยังไม่ถูกธรณีสูบ ซึ่งอาจเป็นเพราะว่ายังทำไม่สำเร็จ
แต่ตอนทิ้งหินลงมาแตกสะเก็ดจนเท้าของพระพุทธเจ้า ห้อเลือด ซึ่งเป็นอนันตริยกรรมชัดเจน พระเทวทัตก็ยังไม่โดนสูบ
มาโดนสูบตอนสุดท้าย ก็คือ ตอนยุให้สงฆ์แตกกัน
แต่ในขณะที่คนอื่น ทำแค่อย่างเดียวก็โดนสูบเลย

ดังนั้น ผมว่า มันคงขึ้นกับบุญบาป ของผู้ทำด้วยเหมือนกันนะครับ คงมีแต่ผู้เห็นดวงบุญ บาปนั่นแหละ ที่จะตอบคำถามนี้ได้

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 03:12 PM

เป็นไปได้ไหมคะว่าผู้ที่ถูกสูบนี้มีกรรมหนักในอดีตมารวมส่งผล
เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#4 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 03:26 PM

ก็เป็นไปได้ครับ เพราะพระเทวทัตเองนั้นได้บำเพ็ญบารมีมาแล้วถึง 2 อสงไขยมหากัป หากพ้นนรกมางวดนี้ ก็จะได้บรรลุธรรมเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าแล้วล่ะครับ ดังนั้น ท่านก็มีบารมีไม่ธรรมดาเหมือนกัน

ส่วนกลุ่มโจรที่มาทุบพระโมคคัลลานะนั้น ไม่มีหลักฐานว่า บำเพ็ญบารมีมาขนาดไหน ตอบได้ยากเหมือนกันครับ

#5 อาทร ศรสำแดง

อาทร ศรสำแดง
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 06:59 PM

แต่โจรกลุ่มนั้นก็ได้รับโทษอย่างหนักในทางโลกเลยนะครับ คือ โดนฝังทั้งเป็นให้โผล่เฉพาะหัวขึ้นมา แล้วยังต่อไม่ทราบแต่ก็ตายหมดในชาตินั้น ซึ่งที่ไม่ถูกธรณีสูบอาจเป็นเพราะว่าพระโมลคัลลานะห์นั้นยังไม่ตายด้วยน้ำมือของพวกโจรจริงๆ เพราะไม่มีใครจะฆ่าท่านได้ เพียงแต่ร่างกายรับไม่ไหลท่านก็เลยขอพระพุทธเจ้าปรินิพพาน

แต่อีกเหตุหนึ่งอาจเป็นด้วยว่า กลุ่มโจรเหล่านี้รับจ้างมา จึงไม่ได้มีแรงอาฆาตผสมมาด้วย ดังนั้นจิตใจนั้นเต็มไปด้วยความโลภมากกว่าจะเต็มไปด้วยความโกรธ จึงอาจเป็นเหตุหนึ่งที่ไม่ทำให้ถูกธรณีสูบเพราะว่าความชั่วยังไม่เต็มที่

#6 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 09:15 PM

เรื่องของกรรมเป็นเรื่องอจินไตยนะครับ คิดไปก็ฟุ้งซ่านน๊า อาจจะพาลเอานั่งสมาธิยากไปด้วย ได้นะครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#7 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 11:39 PM

พระเทวทัตเองนั้นได้บำเพ็ญบารมีมาแล้วถึง 2 อสงไขยมหากัป หากพ้นนรกมางวดนี้ ก็จะได้บรรลุธรรมเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าแล้วล่ะครับ ดังนั้น ท่านก็มีบารมีไม่ธรรมดาเหมือนกัน

โห..ท่านมีบารมีมากขนาดที่จะได้บรรลุธรรม ตรัสรู้เป็นพระปัจเจกพระพุทธเจ้า
แล้วด้วยเหตุอันใดหนอ จึงมีกิเลสหนาพาให้ต้องมาทำกรรมหนักเช่นนี้คะ
กรุณาขยายความต่อค่ะ

#8 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 06 July 2006 - 11:48 PM

โห..ท่านมีบารมีมากขนาดที่จะได้บรรลุธรรม ตรัสรู้เป็นพระปัจเจกพระพุทธเจ้า
แล้วด้วยเหตุอันใดหนอ จึงมีกิเลสหนาพาให้ต้องมาทำกรรมหนักเช่นนี้คะ

เคยจองเวรพระพุทธเจ้า สมัยที่พระองค์ยังบำเพ็ญบารมีตอนที่เสวยพระชาติเป็นพ่อค้าเร่ครับ

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#9 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 12:30 AM

happy.gif มาช่วยขยายความด้วยคนครับ

ด้วยเหตุอันใดหนอ จึงมีกิเลสหนาพาให้ต้องมาทำกรรมหนักเช่นนี้คะ

nerd_smile.gif ความไม่แน่นอน คือ ความแน่นอน นี่เป็นอุทาหรณ์สอนใจอย่างหนึ่งว่า ตราบใดที่เรายังไม่เข้าถึงธรรม ตราบนั้นยังไม่มีอะไรที่เป็นหลักประกันว่าเราจะเอาตัวรอดและปิดอบายภูมิให้กับตัวเราเองได้นะครับ

โห...ท่านมีบารมีมากขนาดที่จะได้บรรลุธรรม ตรัสรู้เป็นพระปัจเจกพระพุทธเจ้า

nerd_smile.gif ถูกต้องครับ เมื่อพ้นจากโทษในมหานรกแล้ว และบารมีของท่านเต็มเปี่ยมถึงขีดถึงคราว ท่านจะได้ตรัสรู้ธรรมเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าพระนามว่า "อัฏฐิสระปัจเจกพุทธเจ้า" ครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#10 กาแฟเย็น

กาแฟเย็น
  • 121 โพสต์
  • Interests:วาดการ์ตูน เล่นคอมกับโปรแกรมแต่งรูปต่างๆ ชอบถ่ายรูปอยู่เหมือนกัน

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 12:31 AM

เพราะจองเวรมาตั้งแต่นั้น พอพระเทวทัตเกิดมาเจอพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเมื่อไหร่ ก็จะตามล้างตามผลาญพระองค์เรื่อยไป ทั้งๆที่พระองค์ไม่ได้อาฆาตอะไรด้วยเลย แต่เหมือนติดเป็นผังมาแล้ว เจอกันเมื่อไหร่ ท่านก็ลุยทุกที

#11 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 08:54 AM

แปลว่าผู้ที่ทำอนันตริยกรรมนั้น อาจจะไม่ถูกธรณีสูบทันที
เพราะดวงบุญของแต่ละคนไม่เท่ากันเช่น พระเทวฑัตสร้างบารมีมาถึง ๒ อสงไขยมหากัลป
ดังนั้น ต้องอนันตริยกรรมหลาย ๆ ครั้งรวมกัน จนถึงครั้งสุดท้ายธรณีจึงสูบลงไป

กรณีโจรที่ตีพระโมคคัลลาร์ณะ นั้นอาจจะเป็นเพราะท่านหมดอายุขัยพอดี
โจรนั้นเลยไม่ต้องอนันตริยกรรม และท่านก็ไม่มรณะภาพทันทีด้วย

เลยไม่ถึงกับอนันตริยะกรรม แต่กรณีนันทยักษ์ ที่ใช้กระบองตีหัวพระสารบุตรกลับถูกธรณีสูบทันที
น่าจะเป็นสองกรณี นั่นคือพระสารีบุตรกำลังเข้านิโรธสมาบัติอยู่ด้วย และท่านเป็นพระอรหันต์ด้วย

นี่คือข้อสังเกตุเสริม จากท่านอื่น

จากข้อสังเกตุนั้นเรื่องผลบาปนั้นจะหนักเบาขึ้นอยู่กับบารมีของแต่ละคนด้วย

จากกรณีพระเทวฑัตนั้น ทำให้รู้ว่าในสังสารวัฏนี้ การเป็นคนดีนั้นอาจจะเผลอทำชั่วได้ตลอดเวลา
ถ้าหาก ได้พบกับคู่เวรคู่กรรม หรือ มีความอิจฉาริษยา น่ากลัวมากครับ

คนที่ได้ธรรมกาย ๑๘ กายแล้วยังอาจ หลุดออกจากหมู่คณะได้

แล้วอะไรหนอจะป้องกันไม่ให้เผลอทำชั่วได้

#12 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 09:28 AM

กรณีโจรที่ตีพระโมคคัลลาร์ณะ นั้นอาจจะเป็นเพราะท่านหมดอายุขัยพอดี
โจรนั้นเลยไม่ต้องอนันตริยกรรม และท่านก็ไม่มรณะภาพทันทีด้วย

nerd_smile.gif แม้ว่าถึงคราวที่ท่านจะต้องถูกวิบากกรรมตามมาตัดรอนก็ตาม โจรเหล่านั้นก็ได้ชื่อว่า
ต้องอนันตริยกรรมครับ สรุปแล้วก็คือ เป็นกรรมเก่าของท่าน เป็นกรรมใหม่ของโจรครับ

"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#13 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 02:22 PM

อะไรหนอจะป้องกันไม่ให้ทำชั่วได้ คำตอบคือ
1. เป้าหมายที่แน่วแน่ ที่จะทำความดีตั้งแต่แรกเกิดไปตลอดชีวิตทุกชาติน่ะครับ คุณครูจะสอนให้เราอธิษฐานว่า ให้ได้ทำความดี ทาน ศีล ภาวนา ตั้งแต่แรกเกิดไปตลอดชีวิตทุกชาติๆ ตราบถึงสุดธรรมไงล่ะครับ
2. ตั้งใจทำความดีตั้งแต่แรกเกิดตามเป้าหมายให้ได้ ให้ความดีนั้นกลายเป็นนิสัยน่ะครับ
3. หมั่นคบหากัลยาณมิตร และหลีกจากคนพาล และอธิษฐานให้ได้พบแต่กัลยาณมิตรน่ะครับ เพราะแม้พระโพธิสัตว์เอง บำเพ็ญบารมีมานับชาติไม่ถ้วน ชาติหนึ่งมาเกิดเป็น หัตถิปาลกุมาร พวกพราหมณ์ดันทำนายว่า พระกุมารโตขึ้นจะบวช เท่านั้นแหละ พระราชาพ่อ สั่งให้ไล่นักบวชออกนอกเมืองให้หมด (ไล่กัลยาณมิตร) และให้จ้างนักเลงมาอยู่ล้อมพระกุมาร (ให้ล้อมด้วยคนพาล) และก็ได้ผล พระโพธิสัตว์ โตขึ้นมาก็กลายเป็นนักเลง แต่สุดท้ายก็ความเดือดร้อนมาก พ่อจึงปลอมตัวเป็นนักบวช หัตถิปาละกำลังเกเรอยู่ เห็นนักบวชก็อยากบวชทันที พ่อก็ห้าม แต่ไม่เป็นผลแล้ว ในที่สุดท่านก็ได้บวช แต่กว่าจะได้บวช ไปเป็นนักเลงก่อกรรมเสียแย่เลย เพราะไร้กัลยาณมิตรนั่นเอง

#14 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 02:52 PM

คนที่ได้ธรรมกาย ๑๘ กายแล้วยังอาจ หลุดออกจากหมู่คณะได้

คุณทศพลมีตัวอย่างไหมคะ

#15 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 04:17 PM

การเข้าถึงพระธรรมกายโครตภูนั้น หลวงพ่อท่านบอกไว้ชัดเจนน่ะครับว่า เปรียบเสมือนเท้าซ้ายเหยียบโลก เท้าขวาเหยียบพระนิพพาน ถ้าถอนเท้าออกมา ก็กลับเข้ามายังโลกได้ใหม่ ดังนั้น แม้ได้เข้าถึงพระธรรมกายแล้ว หากประมาทพลาดพลั้งไม่ปฏิบัติต่อเนื่อง ก็สามารถถูกกิเลสเข้าครอบงำได้น่ะครับ

#16 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 04:30 PM

ไม่ต้องโดนสูบก็ไปได้นี่ครับอย่างในยุคปัจจุบันไงพวกที่ฆ่าพ่อแม่ อ่ะครับ

#17 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 07 July 2006 - 08:11 PM

อย่าไปรู้เลยครับ ไม่เกิดประโยชน์อันใดครับ นอกเสียจากจะทำให้เจ้าตัวเกิดความเฉาก็ได้ ถ้าเค้ามาอ่านเจอ แต่เอาเป็นว่าผมก็ได้ข่าวมาเหมือนกัน
ไม่ต้องโดนสูบก็ไปได้นี่ครับอย่างในยุคปัจจุบันไงพวกที่ฆ่าพ่อแม่ อ่ะครับ

อืม...คงไม่น่าจะมีการสูบครับ เพราะถ้าเกิดสูบขึ้นมาเนี่ย รับรอง คนมาศรัทธาศาสนาพุทธอีกเพียบเลยครับ

#18 SmilingCat

SmilingCat

โพสต์เมื่อ 08 July 2006 - 08:58 AM

สาธุ กำลังสนทนาธรรมกันพอดี

พระที่บรรลุธรรมในวัดแล้วหลุดออกจากหมู่คณะก็มีครับ ตอนที่วัดกำลังมีเรื่อง ก็คงพอทราบข่าว

แต่คิดว่าควรจะเอาตามคุณมิราเคิลดรีมตอบดีกว่าอย่าไปรู้เลยเพราะไม่มีประโยชน์

แต่มีแน่ ๆ ครับ

ส่วนเรื่องธรณีสูบในสมัยนี้ไม่มีแล้ว น่าจะเป็นเพราะไม่มีพระอรหันต์หรือมี ท่านก็ไม่ออกมาให้เห็น
ดังนั้นจึงไม่มีใครทำกรรมหนักขนาดแผ่นดินสูบได้ และกรรมฆ่าบิดามารดาเป็นอนันตริยกรรมแต่
ไม่ถึงกับแผ่นดินสูบ เช่น พระยากงพระยาพาน ก่องข้าวน้อยฆ่าแม่

ทำตามแบบพี่หัดฝันบอกก็เป็นทางที่ดีที คือป้องกันตัวเองจากอนันตริยกรรม
เป็นทางที่ดีที่สุดครับ และผมคิดว่าความเคารพและศรัทธาในพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ จะช่วย
ได้มากที่สุด เพราะกรรมหนักทีสุดคือล่วงเกิดพระรัตนตรัยนั่นเอง และถ้าเรามีความศรัทธาในพระรัตนตรัย
แล้วจะไม่เผลอไม่ทำอนันตริยะกรรมอย่างอื่นเข้าอีก

#19 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 July 2006 - 07:03 PM

ทำอนันตริยกรรม แล้วไม่โดนธรณีสูบในทันที ชาตินี้ก็มีให้เห็นทั่วไป ก็พวกลูกฆ่าพ่อ ฆ่าแม่ ก็โดนจับไปเข้าคุก เท่านั้นแต่ใจของเขาก็คงโดนนรกสูบไปแล้วล่ะ

#20 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 31 July 2006 - 07:47 PM

อืม ที่ในปัจจุบัน กรรมในระดับอนันตริยกรรม ไม่เกิดธรณีสูบนั้น เป็นเพราะธาตุหยาบในมนุสสภูมิรองรับได้อยู่ครับ

ภูมิมนุษย์ตอนนี้สกปรกมาก แต่กำลังถูกกลั่นให้สะอาดอยู่ครับ เพื่อรองรับสิ่งที่บริสุทะอย่างยิ่งยวดน่ะครับ

#21 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 07:08 AM

สาธุ สาธุ สาธุอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]