ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอคำปรึกษาด่วน(อีกสักครั้งนะครับ)!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 24 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2009 - 07:01 PM

เนื่องจากอีก56วันก็จะถึงวันคุ้มครองโลกแล้ว

ผมอยากสร้างองค์พระมาก!!!!

หลายวันก่อนนี้ผม คิดจะสร้าง1องค์จะจารึกชื่อพ่อและแม่ในองค์เดียว
แต่เข้าใจผิดเพราะจารึกได้เพียง 1องค์

ด้วยความที่ตัวเองเคยสร้างจารึกไว้1องค์
ครั้งนั้นผมมีปัจจัย8000 ที่เหลือแม่เป็นคนออกปัจจัยทำบุญ

แต่ชื่อที่จารึกนั้น เป็นชื่อผมและครอบครัว

มาทราบที่หลังว่า เขาไม่ให้ต่อพ่วงและครอบครัว เขาน่าจะจารึกเฉพาะชื่อผมไปเพียงผู้เดียว

แต่ด้วยความที่ครั้งนี้ปัจจัยมีเพียง1000กว่าบาทคิดว่าถ้าจะแยกสร้างของพ่อกับแม่(คง)จะไม่ทันเวลาแล้ว อีกทั้งผมเป็นแค่เด็กอายุ16 คงจะยากสักนิด

จึงอยากให้ทุกๆคนได้บุญใหญ่กันอย่างถ้วนหน้าจึงเปลี่ยนมา
จะจารึกชื่อ หลวงปู่

แล้วก็รีบบอกบุญใหญ่แก่เพื่อนนักเรียน ครูอาจารย์ คนรู้จัก ญาติสนิท ผู้มีพระคุณและคนรู้จักทุกคนให้เขาได้ร่วมปัจจัย

ผมจึงอยากขอคำปรึกษาว่า
1. เวลาที่เหลือจะทันไหมถ้ารีบบอกบุญใหญ่แก่เพื่อนนักเรียน ครูอาจารย์ คนรู้จัก ญาติสนิท ผู้มีพระคุณและคนรู้จักทุกคนให้เขาได้ร่วมปัจจัย เพราะมีอยู่แค่1000กว่า
2.ถ้าทำแบบ ทยอยบุญ ดีกว่าไหม
3.ถ้าเราทำแบบทยอยหรือแบบธรรมดาทั่วไปแต่ได้จองไปแล้วแต่ปัจจัยไม่พอ จะมีวิธีไหนที่ดีกว่านี้ไหมครับ

ในใจมันร้อนรน(อยากทำมากกลัวไม่ทัน200000นี้) จึงขอวิธีที่ดีจากหลายๆคนแต่ไมมีความกระจ่างเท่าที่ควร

ขอความกรุณาชี้แจ้งด้วยครับ ไม่ใช่เพียงแค่ต้องการหล่อ แต่จะกวาดผู้คนที่ร่วมบุญครั้งนี้มาวัดกันให้หมด ผมชวนแม่มาทุกครั้งแม่ไม่อยากมาเลย แต่ครั้งนี้หากชวนคนสำเร็จคาดว่าท่านน่าจะมา และมีหลายคนตามมา

ผมคิดถูกคิดดีแล้วหรือไม่ครับ เข้ามาตั้งกระทู้เก่าไว้แล้วแต่ยังติดข้องอยู่ที่ความกล้า
ด้วยเหตุว่า1. ปัจจัยน้อย
2.เวลาน้อย
3.ปิดเทอม
4.ทุกคนในครอบครัวยังไม่ค่อยเข้าใจบุญและวัดเท่าที่ควรแต่ก็ไม่ขัดบุญ
5.ไม่เคยชวนคนสร้างบุญด้วยปัจจัยใหญ่ขนาดนี้ ขาดประสบการณ์
6.ชาตินี้ตัวเองเป็นผู้อาภัพ ต้องสร้างบุญคูณ2คูณ3จึงจะพ้นวิบาก ทำให้เป็นกังวลไม่อยากตกบุญ ต้องทำอย่างอุกฤษฏ์จึงปรารถนาบุญนี้มากครับ
7.ได้มหาสุวรรณนิธิมาจากพระอาจารย์วันปีใหม่มา1ดวง พระอาจารย์บอกว่าเป็นของเราแล้ว เราจะมีส่วนบุญจากวัตถุนี้ แต่ลึกๆอยากสร้างครบองค์ ปรารถนาให้ทุกคนได้บุญใหญ่เพราะจะจารึกชื่อ หลวงปู่
8.เห็นน้องๆผู้มีบุญเช่นน้องแพรวเขาทำสำเร็จ จึงอยากทำแบบนั้น แต่ไม่ค่อยมีกำลังใจ ปัจจัย และกัลยาณมิตร
พูดตรงที่สุดเลยคือ กลัวว่าจะได้ปัจจัยมาไม่พอ

จะมีวิธีดีๆชวนคนให้เขาสร้างบุญนี้เยาะๆไหมครับ และถ้าผมได้ความกระจ่างผมจะโทรแจ้งผู้ประสานงานภาคใต้ในวันพรุ่ง แต่ผมก็จะพยายามพูดกับแม่อย่างไรดี ไม่รู้ว่าท่านจะโกรธไหมหากเราตกลงจองไป1องค์

กระวนกระวายมาก อนุโมทนาสาธุกับพี่ผู้มีบุญทุกท่านนะครับ

ไม่มีที่ใดให้คำตอบได้ดีเท่าดีเอ็มซี
dont_tell_anyone_smile.gif biggrin.gif dry.gif

เมตตาช่วยให้คำตอบผมด้วยครับ ผมรออยู่นะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#2 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2009 - 07:24 PM

สาธุขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับขอเป็นกำลังใจให้นะครับขอให้สมความปรารถนาทุกประการ

#3 คำเตือน

คำเตือน
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2009 - 07:27 PM

ถึง จกท บอกช่องทางมา เดี๋ยวจะช่วยให้สมหวัง
เรียน น้อง ฟ้าร้าง ช่วยเป็น สื่อให้ด้วยนะครับ ผ่าน e-mail ของ ผมนะครับ.

#4 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 23 February 2009 - 07:29 PM

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2009 - 07:36 PM

1. เวลาที่เหลือจะทันไหมถ้ารีบบอกบุญใหญ่แก่เพื่อนนักเรียน ครูอาจารย์ คนรู้จัก ญาติสนิท ผู้มีพระคุณและคนรู้จักทุกคนให้เขาได้ร่วมปัจจัย เพราะมีอยู่แค่1000กว่า
2.ถ้าทำแบบ ทยอยบุญ ดีกว่าไหม
3.ถ้าเราทำแบบทยอยหรือแบบธรรมดาทั่วไปแต่ได้จองไปแล้วแต่ปัจจัยไม่พอ จะมีวิธีไหนที่ดีกว่านี้ไหมครับ
- ทันครับ อยู่ที่ว่า"ใจสู้ เปี่ยมศรัทธาเพียงใด" glare.gif

ผมคิดถูกคิดดีแล้วหรือไม่ครับ เข้ามาตั้งกระทู้เก่าไว้แล้วแต่ยังติดข้องอยู่ที่ความกล้า
ด้วยเหตุว่า1. ปัจจัยน้อย
2.เวลาน้อย
3.ปิดเทอม
4.ทุกคนในครอบครัวยังไม่ค่อยเข้าใจบุญและวัดเท่าที่ควรแต่ก็ไม่ขัดบุญ
5.ไม่เคยชวนคนสร้างบุญด้วยปัจจัยใหญ่ขนาดนี้ ขาดประสบการณ์
6.ชาตินี้ตัวเองเป็นผู้อาภัพ ต้องสร้างบุญคูณ2คูณ3จึงจะพ้นวิบาก ทำให้เป็นกังวลไม่อยากตกบุญ ต้องทำอย่างอุกฤษฏ์จึงปรารถนาบุญนี้มากครับ
7.ได้มหาสุวรรณนิธิมาจากพระอาจารย์วันปีใหม่มา1ดวง พระอาจารย์บอกว่าเป็นของเราแล้ว เราจะมีส่วนบุญจากวัตถุนี้ แต่ลึกๆอยากสร้างครบองค์ ปรารถนาให้ทุกคนได้บุญใหญ่เพราะจะจารึกชื่อ หลวงปู่
8.เห็นน้องๆผู้มีบุญเช่นน้องแพรวเขาทำสำเร็จ จึงอยากทำแบบนั้น แต่ไม่ค่อยมีกำลังใจ ปัจจัย และกัลยาณมิตร
พูดตรงที่สุดเลยคือ กลัวว่าจะได้ปัจจัยมาไม่พอ
- พระเดชพระคุณหลวงปู่ฯ แนะไว้ว่า บุญมาจากกลาง เมื่อจิตเกษมผ่องใส เงินไหลเข้า... biggrin.gif
- จรดตรึก นึกถึงท่านไว้ตลอดเวลาที่ทำหน้าที่เป็นกัลยาณมิตร บอกบุญด้วยจิตหาญร่าเริง...เยี่ยงมหาทุคตะ happy.gif
- เปลียนจากกระวนกระวายเป็นกระตือรือร้น ใจใสใสตลอดเป็นต่อ...มั่นใจในบุพเจตนา ศรัทธาในผลแห่งบุญ ระลึกในคุณแห่งทาน อธิษฐาน nerd_smile.gif

วัดใจ...เมื่อใจเกินร้อย...โปรดอย่ากลัวว่าไม่มี ไม่พอ...แต่จงกลัวว่าจะไม่ได้ทำ...เพราะพลาดแล้ว...หมดโอกาส dont_tell_anyone_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 23 February 2009 - 07:44 PM

สาธุครับ มันมีกำลังใจขึ้นมามากเลยครับ

7 ส.ค. 48

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2009 - 07:58 PM

ถ้ามีเวลา-โอกาส เรียนเชิญพบปะ dmc ก๊วนก่อการดีในวันอาทิตย์ต้นเดือนที่เสา D9 nerd_smile.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2009 - 08:07 PM

ทุกๆคนช่วยน้องให้สมหวังในบุญนี้ด้วยนะครับ

#9 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2009 - 09:37 PM

น้องจ๋าพี่จองไว้สิบองค์ แล้วยังไม่มีเงินจองเลยค่ะ แต่พี่ไม่กระวนกระวายใจเลย เพราะพี่คิดว่าพี่ทำได้ พี่จะกระวนกระวายใจตอนที่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะจองสิบองค์รึเปล่า แต่พอตัดสินใจว่าเอาสิบองค์ ใจมันโล่งเลยจ้ะ ว่าแต่น้องอยู่ภาคใต้จังหวัดไหนคะ ภาคเดียวกันเลย สู้ๆค่ะ ขอให้สำเร็จโดยเร็วพลันอย่างง่ายดายนะคะ

#10 pui.pp

pui.pp
  • 10 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2009 - 02:28 AM

อย่าเพิ่งคิดบั่นทอนกำลังใจตัวเองค่ะ ตัวพี่เองก็เริ่มสร้างพระตอนอายุ 16 เหมือนกัน ตอนนั้นมีเงินในธนาคารเท่าไหร่ ก็ถอนมาทำหมดเลย พอเงินเก็บหมด ก็สะสมบุญเอาค่ะ เดือนละนิด เดือนละหน่อย บอกบุญเอาด้วยค่ะ ทันอยู่แล้ว

พี่ว่าสะสมบุญก็ไม่มีปัญหาหรอกค่ะ พอถวายปุ๊บ บุญก็เกิดปั๊บ แล้วก็อธิษฐานเอาเลยว่าขอให้บุญนี้ส่งผลให้มีสมบัติไหลมาเพื่อที่จะทำบุญองค์พระให้สำเร็จ ยิ่งถ้าจะจารึกชื่อหลวงปู่แล้วเนี่ย อธิษฐานขอกับท่านเลยค่ะ ขอบูชาธรรมท่านให้สำเร็จให้ได้ แถมจารึกชื่อท่านนะพี่ว่าบอกบุญง่ายขึ้นอีกด้วยค่ะ

ใจเย็นๆ อย่าร้อนรนไปเลยนะ อนุโมทนาบุญค่ะ

#11 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2009 - 08:37 AM

การทำความดี เมื่อตั้งใจก็สำเร็จแล้วนะครับ

คำว่า ไม่มี ไม่ได้ ไม่อยู่ในพจนานุกรมของลูกหลวงพ่อ หลานคุณยายครับ

เพียงแต่ทำใจหยุดนิ่ง สบาย ๆ นะครับ เดี๋ยวจะทราบวิธีเองนะครับ

ขอเป็นกำลังใจนะครับ

อนุโมทนาบุญครับ
สาธุ

#12 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2009 - 09:09 AM

เป็นกำลังใจช่วยครับ อย่ากระวนกระวายให้้หยุดก่อนแล้วค่อยๆ คิดครับ
อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#13 about

about
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2009 - 09:59 AM

จองไว้ก่อนแล้วทยอยถวายปัจจัยทุกๆเดือนก็ได้นี่คะ หรือไม่ก็ติดต่อทีมงานพี่ๆ DMC ได้ทำเป็นหมู่คณะ

#14 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2009 - 03:59 PM

วิธีการ..

1) ศึกษารายละเอียด อานิสงส์ของบุญนี้ ให้เข้าใจ ถ้าเราเข้าใจ ทำไมคนอื่นจะไม่เข้าใจ ใช่ไหมจ๊ะ
2) นั่งสมาธิ ก่อนออกไปบอกบุญ ให้ดีคือ ก่อนออกจากบ้าน และ ก่อนนอน ใจจะผ่องใส คนนำข่าวบุญไปบอก ต้องสะอาด ผ่องใสทั้งกาย ใจ
3) บอกบุญมา ได้แม้มากน้อย ครบไหมครบ ให้ทำทันที เพราะปลื้มที่สุดตอนนั้น และ เป็นการเชื่อมสายบุญ กับพระเดชพระคุณหลวงพ่อไว้ ไม่งั้น อาจมีเหตุมาตัดรอน ให้เสียกำลังใจ
4) อธิษฐาน ขออานิสงส์ ของบุญที่ทำแล้ว ไปดึงอริยทรัพย์ มาให้เป็นทรัพย์หยาบในปัจจุบัน ได้ทำจนสำเร็จ

ทำเช่นนี้ วางความกังวล ที่จะทัน ไหมทัน ครบ ไหมครบ ไว้เลย..
เวลาจะคิด ให้คิด หลังนั่งสมาธิ
บอกบุญ อย่าซีเรียส เหมือนนั่งสมาธิ ทำง่ายๆ สบายๆ
ท่องไว้นะจ๊ะ

ขออนุโมทนา

ไฟล์แนบ

#15 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 24 February 2009 - 05:25 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ ถ้อยคำทุกถ้อยคำมันมีความหมายสำหรับผมมาก ตอนนี้บอกบุญไปได้530บาทแล้วครับ ต้องสำเร็จเป็นแน่แท้ครับ
ขอแบ่งบุญใหญ่นี้ให้กับทุกท่านเลยนะครับ
สาธุ
ขอบคุณมากนะครับ
happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif

7 ส.ค. 48

#16 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2009 - 07:21 PM

ขอเข้ามาให้ กำลังใจกับ คุณ.ตะกร้าอีกใบ ด้วยคน ค่ะ ขอให้ทำตามหมู่คณะ ที่แนะนำ เถิดค่ะ ความสำเร็จรออยู่

ที่ข้างหน้าแล้ว นะจ๊ะ สู้อีกนิดเดี๋ยวก็เข้าเส้นบุญแล้ว จ๊ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#17 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2009 - 09:51 PM

พี่น้ำใสก็ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะคะ

การทำบุญกุศลนั้น ใจต้องนิ่ง ๆ มีสมาธิค่ะ

อธิษฐานขอกับหลวงปู่ หลวงพ่อ และคุณยาย

จะสำเร็จแน่นอนค่ะ ใจเย็น ๆ ใจใส ๆ ๆ นะคะ

ถ้าอย่างไรก็มาเล่า มาคุยกับพวกพี่ ๆ ที่เสา D9

ได้นะคะ ทุกวันอาทิตย์ค่ะ เก่งจัง....น้อง

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#18 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2009 - 01:31 AM

พี่แมรี่ขอให้กำลังใจน้องนะคะ อยากให้เปิดไปดูที่กระทู้ **โอวาทหลวงพ่อ**
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=19989
จำไว้ว่าเมื่อเรานึกถึงท่าน ท่านก็จะนึกถึงเรา ท่านจะเอาเราไว้ในแก่นกายของ ท่านทุ่มบุญให้เราทำได้สำเร็จ งานนี้พูดได้คำเดียวว่าสำเร็จ สำคัญที่ใจ ว่าใจสู้หรือเปล่า

เวลาที่เหลือ 65 วัน ไม่สำคัญเลยหรือแม้ปัจจัยของเรามีไม่เพียงพอไม่สำคัญ สำคัญที่ใจสู้หรือเปล่า เรื่องหวั่นไหวเป็นเรื่องของเขา เรื่องไม่หวั่นไหวเป็นเรื่องของเรา หลวงพ่อสอนให้ลูกสู้ ลุย สวนกระแสทุกอย่าง หน้าที่ของเราคือทำให้สำเร็จ ลูกต้องไม่เห็นอะไรเป็นอุปสรรค หลวงพ่อไม่เคยมองอุปสรรค ถ้าสนใจอุปสรรค หลวงพ่อคงสร้างวัดไม่ได้ถึงขนาดนี้

และพี่แมรี่ขอยืนยันโพสต์ของพี่ Luckynara ค่ะ
น้องจ๋าพี่จองไว้สิบองค์ แล้วยังไม่มีเงินจองเลยค่ะ แต่พี่ไม่กระวนกระวายใจเลย เพราะพี่คิดว่าพี่ทำได้ พี่จะกระวนกระวายใจตอนที่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะจองสิบองค์รึเปล่า แต่พอตัดสินใจว่าเอาสิบองค์ ใจมันโล่งเลยจ้ะ

ขอให้มีใจระลึกถึงองค์พระตลอดเวลาด้วยใจนิ่งๆนุ่มๆ มีแต่ปรารถนาดีอย่างเต็มเปี่ยม
เดี๋ยวเราก็จะเห็นภาพสว่างๆผุดขึ้นมา แล้วคำตอบวิธีการที่ดีๆจะแสดงออกมาให้เราได้รับรู้ไปเองค่ะ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#19 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 25 February 2009 - 07:19 PM

อนุโมทนาบุญนะครับ ผมบอกบุญไปแล้ว ผมโทรจองแล้วครับ สาธุ ผมขอแบ่งบุญให้พี่ๆทุกคนนะครับ

7 ส.ค. 48

#20 ปานสิญา

ปานสิญา
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2009 - 08:20 PM

ขอให้กำลังใจน้องนะจ๊ะ สู้สู้
พี่อยากร่วมบุญด้วย ติดต่อกลับด้วยจ้า
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ
 "ไม่มีอะไรใหม่  ต้องแสวงหาอีกแล้ว  เพราะใจของฉัน  มีพระแก้วใส"

#21 $MARH.<<072>>

$MARH.<<072>>
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2009 - 10:48 PM

โหห เจ๋งจังๆ 16 เองง
เราอายุไม่ต่างกัน ๆๆ ฮ่าฮ่า

ก้นะ เป้นกำลังใจให้
สุ้เค้า ๆๆ

ตระกร้าอีกใบยังดีอ้ะ
แบบ ถึงเค้าจะไม่ค่อยเข้าใจวัดแต่ก้ไม่ไรมากก
เรานี่ ๆ ๆๆ ไม่เข้าใจเลยอ้ะ
แบบ ..
อะไรอ้ะ ???

คงเคยห้ามใครเข้าวัดมาก่อนน
กรรมตามทันล่ะ ๆ
เซ้งๆ ๆ ๆ

#22 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 26 February 2009 - 07:28 PM

คุณ$MARH.<<072>>ครับผมอยากจะบอกว่า

ตอนนี้ผมจอง1องค์ จารึกชื่อหลวงปู่ ผมตระเวนบอกบุญ ตอนนี้ได้1000กว่าบาทแล้วนะครับ อาทิตย์ต้นเดือนจะนำไปถวายพระอาจารย์ที่ศูนย์สาขา หลังบูชาข้าวพระ(สุราษฎร์ธานี)

อยากชวนคุณ$MARH.<<072>>สร้างองค์พระสักองค์ครับ

ผมเป็นคนที่ไม่มีรายได้อะไร ทุกคนในครอบครัวไม่ค่อยเข้าใจวัดเท่าที่ควร และไม่เคยมาวัด

ผมสร้างพระ ไม่ได้บอกใครทางบ้านให้ทราบเลย ทั้งตระกูลและคนทั่วไปยังไม่มราบเลย

แต่เดี๋ยวก็ทราบและคงมีอะไรบางอย่างตามมา

พี่ผู้ประสานงานภาคคนเดียว และชาวดีเอ็ม ซีเท่านั้นที่รู้

หากปรึกษาเขา เราก็อด

แต่ในที่สุดผมก็สร้าง1องค์จนได้

อยากชวนคุณ$MARH.<<072>>สร้างองค์พระสักองค์ครับ

คุณก็ต้องทำได้

อาจจะทำได้ดีกว่าผมด้วยซำนะครับ

สักองค์นะครับ

อนุโมทนา สาธุครับ

สักองค์นะ

7 ส.ค. 48

#23 Chatkaew

Chatkaew
  • 118 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 February 2009 - 10:27 AM

ชื่นชมน้องตระกร้าอีกใบและน้อง $MARH.<<072>>จริงๆ ค่ะ
ตอนพี่อายุเท่าน้อง พี่ยังเป็นคนไร้สาระอยู่เลยค่ะ ยังไม่รู้จักคิดแบบที่น้องๆ คิดเลย
ขอเอาใจช่วยให้สมปรารถนาในการสร้างบารมีนะคะ แต่ละคนคิดได้ขนาดนี้แม้อายุยังน้อย บุญเก่าไม่ธรรมดาจริงๆ
สู้ต่อไปจนกว่าจะชนะนะคะ สู้ด้วยบุญนะคะ
ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#24 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ

โพสต์เมื่อ 27 February 2009 - 09:27 PM

7 ส.ค. 48

#25 Tapaw^^

Tapaw^^
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2009 - 10:42 PM

ทึ่งค่ะ

อายุ 16 เองเหรอเนี่ยยยย

พี่ว่าทำเรื่อยๆเลยค่ะ

เราไม่เหนื่อยเราไม่หนี

ทำดีเรื่อยไป

ส่วนคุณแม่หากเราบอกท่านแล้วจะทำให้ท่านไม่สบายใจก็...อย่าเพิ่งบอกละกัน

เวลาทำบุญก็เอาคุณพ่อคุณแม่ไว้กลางกายด้วยนะ

บุญของเราจะส่งถึงท่าน แล้วสักวันท่านจะเข้าใจเรา

เอาเลยค่ะ อย่าท้อนะ

ทุ่มไปเลย บอกบุญเพื่อนๆ พี่ๆ และคุณครูที่โรงเรียนก็ได้

ว่าเราจะสร้างองค์พระ

ทำเต็มที่ได้เท่าไหร่ก็ไม่เป็นไร

สู้ๆๆๆค่ะ (เป็นกำลังใจให้ค่ะ)

สาธุโมทนาล่วงหน้านะจ๊ะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  way.jpg   33.53K   10 ดาวน์โหลด

"ถ้าจะทำอะไร จงทำให้เต็มที่ ทำให้ดีที่สุด"