ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอความคิดเห็นหน่อยคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 sirichat

sirichat
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2007 - 10:46 AM

อยากทราบว่า ธรรมมะ ที่จะนำมาใช้ในที่ทำงานที่ได้ผลมากที่สุดคือธรรมมะใดคะ
จริงๆแล้วนำมาใช้ได้หมดแต่อยากทราบว่าพวกพี่ๆคิดว่าเป็นธรรมอะไรกันบ้างคะ จะได้นำมาปรับใช้ ( พอดีจะมีการสอบธรรมะในที่ทำงานคะ ) ถ้าได้แนวคิดมากๆก็จะได้แนวทางมาทำข้อสอบได้มากขึ้นคะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าคะ ช่วยน้องหน่อยนะคะ (Please) red_smile.gif

#2 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2007 - 11:47 AM

ก่อนอื่นต้องขอชมที่ทำงานของคุณsirichat ที่จัดให้มีการสอบธรรมสำหรับพนักงาน ดีจังเลยครับ อยากให้ทุกๆ ที่เป็นอย่างนี้จะทำให้เกิดบรรยากาศ "ที่ทำงานอบอุ่น" สำหรับธรรมะที่จะนำมาปรับใช้ในการทำงานนั้นคงมีเยอะมาก เพราะธรรมะของพระพุทธองค์ใช้ได้เสมอกับทุกสถานที่ ทุกเวลา และเหมาะกับทุกๆ คน เพราะเป็นสัจจธรรมไม่เคยล้าสมัยเลย ขึ้นอยู่กับว่าเราจะเลือกนำมาใช้ให้เหมาะสมได้อย่างไร แต่ก็จะขอกล่าวเพียงสังเขปเท่าที่สติปัญญาจะพอมีนะครับ ในที่ทำงานก็จะประกอบไปด้วยคนหลายๆ คน ก็จะมีหมวดธรรมะในเรื่อง สังคหะวัตถุ ๔ ฆาราวาสธรรม ทิศ ๖ มงคลชีวิต (ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต มีวินัย ทำงานไม่คั่งค้าง เป็นคนว่าง่าย บูชาบุคคลที่ควรบูชา มีความเคารพ มีความอดทน ประพฤติธรรม เป็นต้น) พรหมวิหารธรรม ฯลฯ ที่กล่าวมาคงเป็นแค่ส่วนเล็กน้อยเท่านั้น ถ้าต้องการอีกคงต้องไปค้นคว้าเพิ่มเติม หรือเชิญมาศึกษาจากผู้รู้ตามวัดต่างๆ หรือจะมาที่วัดพระธรรมกายก็ได้นะครับ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ

#3 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2007 - 12:08 PM

glare.gif ที่ผมใช้ในที่ทำงาน มี3หมวดครับ :

1.ทำตนให้เป็นที่รัก เพื่อให้เกิดบรรยากาศที่ดีในการทำงาน คือ สังคหวัตถุ4 ได้แก่ ทาน ปิยวาจา อัตถจริยา สมานัตถตา

2.ทำตนให้ประสบความสำเร็จในงาน คือ อิทธิบาท4 ได้แก่ ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา

3.ทำตนให้ลูกน้องรัก คือ พรหมวิหาร4 ได้แก่ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา

สาธุครับ happy.gif

#4 jane_072

jane_072
  • 539 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2007 - 03:31 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุๆๆ

#5 เด็กใจใส

เด็กใจใส
  • NoWebboard
  • 22 โพสต์
  • Interests:ที่สุดของที่สุดของการได้รู้แจ้ง เห็นแจ้ง

โพสต์เมื่อ 10 September 2007 - 08:10 PM

*หาฟังได้ที่ http://www.kalyanami...ing.asp?catid=7

#6 sirichat

sirichat
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 September 2007 - 08:17 PM

ขอบคุณมากคะ คุณ Suppy001,คุณหมอป๊อง และคุณใจใส

ขอให้พี่ๆเข้าถึงธรรมได้โดยง่ายและเก่งยิ่งๆขึ้นไปนะคะ ..
ทุกข้อความคิดเห็นที่แสดงออกมาจะไม่เสียเปล่าแน่นอนคะ สาธุ คะ -/\-