ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากกล้ากว่านี้ แต่....ควรทำอย่างไรดีคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 11:00 AM

2-3 วันนี้ มีงานแสดงสินค้า OTOP ของทางเหนือ มาจัดที่อุดรค่ะ

เดินผ่านร้านหนึ่ง มีกระจกส่องหน้า แบบมีบานพับ 2 บาน ปิดไว้

กล่องไม้มีฝาปิด ด้านหน้าบานปิด เป็นรูปเขียนพระพักตร์ พระพุทธเจ้า และการจัดวางก็ไม่เหมาะสม :'(

อยากจะไปบอกเค้าว่า อย่าทำอย่างนี้ ไม่ควร แต่คนขายเป็นผู้ชายหลายคน

แล้วตอนนี้ ก็ยังวิ่งเร็วๆ ไม่ได้ เลยไม่กล้าพูดอะไร แต่ยืนอยู่หน้าร้านนานมาก (รวบรวมกำลังใจ )

แต่ก็ไม่กล้า ได้แต่ยืนมอง ไม่ทราบว่าจะทำอย่างไร sad.gif

เคยครั้งนึงค่ะ งาน OTOP เหมือนกัน เค้าจัดวางสินค้าเป็นชั้น ๆ

แต่วาง ม้าแกะสลัก ช้างแกะสลักไว้ ชั้นบน เหนือ พระพุทธรูป

ครั้งนั้นเป็นผู้ชายอายุมากหน่อยค่ะ เฝ้าร้านคนเดียว

เลยเดินเข้าไป ชี้ที่ชั้นวาง ( ไม่ได้ชี้องค์พระนะคะ ) แล้วก็ถามเลยค่ะ ( อันนี้กล้า ไม่กลัวค่ะ ) mad.gif

" ทำไมลุงเอา ม้าไว้ข้างบนพระล่ะคะ บาปนะคะ " ลุงแกก็มองหน้า แล้วตอบว่า

" อ๋อ ยังจัดไม่เสร็จครับไม่ทันดู เดี๋ยวจัดใหม่ " (จริงๆ แกจัดเสร็จแล้วล่ะค่ะ )

ก็เลยขอบคุณลุง เดินออกมา เห็นลุงแกหันไปคุยกับคนที่เดินมาหา บุ้ยๆมาทางเรา

ไม่รู้ว่าเราเพี้ยนรึเปล่าแต่เพี้ยนอย่างนี้ ก็น่าเพี้ยนหรอกเนาะ ว่ามั๊ยคะ

ถ้าเราเจออะไรแบบนี้ ตกลงควรจะทำอย่างไรดีคะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ เพราะเวลาเห็นจะรู้สึกอึดอัดมากเลยค่ะ

ขอบพระคุณมากค่ะ

จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#2 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 12:02 PM

Wow, you just gave me a motivation. A shop in Madison has Buddha head with sun glasses on. I will go tell them it's ofensive to Buddhists.

#3 ศรีวยาฆร

ศรีวยาฆร
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 01:07 PM

อยากจะไปบอกเค้าว่า อย่าทำอย่างนี้ ไม่ควร แต่คนขายเป็นผู้ชายหลายคน

แล้วตอนนี้ ก็ยังวิ่งเร็วๆ ไม่ได้ เลยไม่กล้าพูดอะไร

ถ้ายังวิ่งเร็วๆ ไม่ได้ ก็ไม่ต้องวิ่งครับ
พูดเสร็จ ก็ให้ยืนนิ่งอยู่ตรงนั้นแหละครับ
ยืนหลับตา แล้วนึกถึงองค์พระสักครู่
ถ้าทุกอย่างเงียบแล้ว แล้วค่อยลืมตา รับรองปลอดภัยครับ happy.gif

#4 peter10

peter10
  • 331 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 01:25 PM

คิดว่าทำได้แค่ไหนก็ทำให้สุดความสามารถ ของเรา (ยังไงก็ยังดีกว่าไม่ทำนะคับ ฮ่า) ถ้ารู้สึกว่าไม่สบายตัวสบายใจ ก็ลดความเคลียดในใจไปหน่อยนะคับ ฮ่าๆ
คือเอาอารมณ์เบิกบานเป็นมิตรเข้าไปหาก็ได้คับ คือก็ทำทีเป็นลูกค้าสนใจสินค้า พอได้ช่อง แล้วอาจชวนเค้าคุยก็ไ้ด้ว่าสินค้าที่ว่าเนี่ยะ
ทำที่ไหน ใครผลิต เราว่ามันไม่ค่อยเหมาะสม ดูไม่ค่อยดีอะไรก็ว่าไป
แล้วก็ บลาๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆ ปิยะวาจา คุยแบบผู้หวังดีนะคับ
แบบนี้ผมก็ทำบ่อย เจออะไรไม่ดีก็เข้าไปตีสนิทแล้วก็ บอกเค้า
ลูกหลวงพ่อ ก็ต้องทำอย่างที่หลวงพ่อบอกว่า
เรื่องส่วนตัวในวางอุเบกขา เรื่องพระศาสนาต้องเอาอุเบกขาวาง

เลือกเอา บัวมีสี่เหล่า
เลือกเอา ใจใสๆ

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 01:56 PM

ง่ายมากครับ ขั้นแรกเลย ถ่ายรูปมาก่อนครับ ถ่ายหลายๆรูปครับ ทั้งเจาะที่ตัวสินค้าและตัวร้าน หลอกเขาไปก็ได้ว่ากำลังหาสินค้าส่งนอก เขาจะให้รายละเอียดมามากมาย เก็บเอาไว้ครับ

หลังจากนั้น ทำจดหมายสามฉบับครับ

ฉบับแรก ไปถึงคณะกรรมการ OTOP สำนักนายกรัฐมนตรี จะมีรองนายกรัฐมนตรีท่านใดท่านหนึ่งเป็นประธานอนุกรรมการ หน้าซองเขียนว่า "ร้องเรียนเรื่องการจัดแสดงตัวอย่างสินค้าในงาน OTOP ที่ไม่เหมาะสม"

ฉบับที่สอง ไปถึง กระทรวงวัฒนธรรม ๖๖๖ ชั้น ๑๕-๒๓ ถนนบรมราชชนนี แขวงบางบำหรุ เขตบางพลัด กรุงเทพฯ ๑๐๗๐๐ เพื่อให้ไปสุมหัวกับคณะกรรมการ OTOP อีกที ไม่อย่างนั้นเรื่องจะเงียบหายไปเร็วมาก

ฉบับที่สาม ไปถึง ส่วนคุ้มครองพระศาสนา สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ อาคารหอสมุดพระพุทธศาสนามหาสิรินาถ พุทธมณฑล ๒๕ / ๒๕ หมู่ ๖ ต.ศาลายา อ.พุทธฒณฑล จ.นครปฐม โทร. ๐-๒๔๔๑-๔๕๔๗ เพื่อให้ไปเขี่ยสองพวกแรกให้ขยับตัวกันบ้างครับ

อยากให้เป็นจดหมายที่เป็นกระดาษจริงครับ เป็นอีเมลล์แล้วค่อนข้างจะเงียบหายได้ง่าย

ส่วนตัวเราเองก็ต้องทำใจครับ กฏหมายไม่ได้คุ้มครองตรงนี้ เห็นว่าจะออกมาเป็นปีแล้ว ก็เงียบหายไปทุกครั้ง และคนขายเองก็มองว่านั่นคือสินค้าครับ ไม่ได้มองว่าฉันขายพระพุทธรูป ให้คุณไปพูดกับเขายังไงเขาก็ไม่รับรู้หรอกครับ เราทำเท่าที่เราทำได้ครับ อะไรที่ไม่ไหวก็ต้องอุเบกขากันไป

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 05:48 PM

แนบไฟล์  angel.gif   7.62K   72 ดาวน์โหลด

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ.......

ทำไปเถิดค่ะ....เพราะเราชวนปิดอบาย ชี้ให้เขารู้จักบาป
เขาจะไม่เข้าใจ ก็แล้วแต่
แต่อยากให้ค่อยๆ บอกเขา บริหารปัญญาของเราว่า ทำอย่างไร เขาจะได้คิด โดยที่เราก็ปลอดภัย

ที่คุณลุงคนนั้น พูดว่ายังจัดไม่เสร็จ ก็แปลว่า เขาก็ยอมรับนิดๆ ว่า เขาอาจจะผิด

ที่เหลือว่าเขานินทาเราหรือ เปล่า ช่าง(หัว)มัน

"ความดี คนดีทำง่าย คนชั่วทำยาก ความชั่วคนชั่วทำง่าย คนดีทำยาก"

เอาใจช่วยค่ะ
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#7 บุญหลาย

บุญหลาย
  • 159 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 09:44 PM

ดีแล้วครับพี่

สาธุครับ

แค่คิดก็ได้บุญแล้ว

นี่ยังไปช่วยเตือนแล้ว บุญนั้นก็เกิดขึ้นมาอีกขึ้นหนึ่ง

ถ้าอาจจะโดนว่าบ้าง เราก็ฝึกขันติบารมีไว้นะครับ การสร้างบารมีก็มิได้โรยด้วยกลีบกุหลายครับ

อนุโมทนาด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ...
"พรุ่งนี้โลกก็เปลี่ยนแปลงแล้ว"

#8 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2008 - 10:06 PM

น้องบุญหลาย น่ารักดี.....

ตอบเรียบๆ แต่กินใจ.....

ขอขยายความนิ๊สสสส นะคะ อิ๊อิ๊ "การสร้างขันติบารมี มิไ้ด้โรยด้วยกลีบกุหลาบ"

กินใจเจ๊หลายเด้อ ค่าเด้อ.....
หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#9 rattana_s

rattana_s
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 October 2008 - 11:33 AM

หากระดาษเขียนข้อความสั้นๆแต่ได้ใจความบอกเขา..แล้วก็แกล้งจับนั้นจับนี่ดูทำเป็นสนใจสินค้าพอเผลอๆก็เอากระดาษวางใว้..แล้วก็เดินไปแอบๆดู...
.เขาก็ต้องมาเห็นเองละน่ะ..

#10 อริย 072

อริย 072
  • 440 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 October 2008 - 05:23 PM

เคยแก้ปัญหา ทำนองนี้โดย..

...เริ่มจากการ กล่าวชมสินค้าทั่วๆไปก่อน ว่าสวย ฝีมือดี
แล้ว ทำทีถามไถ่เรื่องว่า ขายดีไหม ถ้าเขาตอบว่าไม่ดี ก็เข้าทาง
ก็ให้ทำท่าแปลกใจ ว่าทำไมล่ะ ของสวยๆอย่างนี้ ขายไม่ดีได้ไง
น่าจะมีปัญหาอะไร ซักอย่างนา
...
แล้วก็ ทำท่าเป็นว่า อ๋อ...
มีผู้ใหญ่ท่านสอนว่า ของที่มีรูปพระพุทธน่ะ ต้องวางให้เหมาะสมนะ
วางไม่สูงพอ จะไม่ค่อยเจริญนะ
ไม่ดีต่อ ของค้าของขาย
ถ้าวางดีนะ จะขายดีมากๆเลย เคยได้ยินมา
แล้วยิ่งบูชาหลวงพ่อสดนะ ยิ่งดีมากๆเลย ไม่เชื่อลองถามผู้ใหญ่ดูสิ
...
แนะแบบนี้
ถ้าใจเขาไม่มิจฉา ทิษฐิดิ่งล่ะ น่าจะรีบแก้ไขเลย
เตือนอ้อมๆ ยิ้มๆ ชมอย่างเดียว
รับรอง ได้ผล แถม อารมณ์ดี ทั้งสองฝ่ายจ้ะ
...