ไปที่เนื้อหา

- - - - -

แก้​ไขนิสัยอิจฉา

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 21 July 2009 - 10:16 AM

แก้​ไขนิสัยอิจฉา

นิสัยอิจฉาริษยานี้​ ​จะ​เกิดขึ้น​กับ​คนที่มี​ความ​ดี​ใน​ตัวน้อยกว่าคน​อื่น​ ​เนื่อง​จาก​มีคุณงาม​ความ​ดี​ ​มี​ความ​รู้​ ​มี​ความ​สามารถ​น้อยกว่าคน​อื่น​ ​แล้ว​อยาก​จะ​ให้​ได้​ดี​เท่า​กับ​เขา​ ​แทนที่​จะ​ยกตัวเองขึ้นมา​ด้วย​การทำ​ ​ความ​ดี​ให้​ยิ่งขึ้นไป​ ​กลาย​เป็น​ว่า​ความ​ดีก็​ไม่​ทำ​ ​แถม​ยัง​คิด​จะ​เหยียบคน​อื่น​ลงไป​ด้วย​ฤทธิ์​แห่ง​ความ​เข้า​ใจผิด​ ​จนกลาย​เป็น​ความ​อิจฉาริษยา​ ​ไม่​อยาก​ให้​ใคร​ได้​ดี​เสียอีก​

เพราะ​ฉะ​นั้น​ ​คนที่มีนิสัยชอบอิจฉาริษยา​ ​จึง​เป็น​คนที่​ใจเศร้าหมอง​ทั้ง​วัน​ ​เพิ่ม​ความ​บาป​เข้า​ไปทุกวันๆ​ ​ซึ่ง​ก็​เท่า​กับ​เป็น​การเผาผลาญ​ ​เป็น​การทำ​ลายล้างตัวเองไปทุกวันๆ​ ​นั่นเอง​ ​นี่คือผลเสียต่อตัวเองของ​ความ​ที่​เป็น​คนขี้อิจฉาริษยา​

ดัง​นั้น​เรา​จึง​ต้อง​ต้อง​มอง​และ​ตั้งคำ​ถาม​ใหม่​ให้​เป็น​ ​คือ​ ​แทนที่​จะ​ตั้งคำ​ถามว่าทำ​ไม​ ​เขา​ไม่​รักเรา​ ​ก็ตั้งคำ​ถามเสีย​ใหม่​ว่า​เรา​ไม่​น่ารัก​

วิชา​เจ้า​เสน่ห์​ ​ซึ่ง​ ​พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรง​ให้​ไว้​นั้น​ ​มี​อยู่​ 4 ​ข้อ​ ​ด้วย​กัน​ ​คือ​

1. ​หมั่น​ให้​ทาน​ ​คำ​ว่า​ "ทาน" ​ใน​ที่นี้​ ​ทาน​ใน​ที่นี้​ ​หมาย​ถึง​ ​มีอะ​ไรก็ปัน​กัน​กิน​ ​ปัน​กัน​ใช้​ ​รวม​ทั้ง​ปัน​กัน​ดัง​ด้วย

2. ​ปิยวาจา​ ​เวลาพูด​จา​กับ​ใครก็พูด​ด้วย​ถ้อยคำ​ที่​ไพเราะ​ ​เพราะ​สิ่งที่​จะ​ให้​กำ​ลังใจคน​ได้​ดี​นั้น​ ​ไม่​มีอะ​ไรเกินคำ​พูดที่​เพราะๆ​ ​ใน​ทำ​นองเดียว​กัน​สิ่งที่​จะ​ทอนกำ​ลังใจคน​ ​ก็​ไม่​มีอะ​ไรเกินคำ​พูดที่ระคายหู​เช่น​กัน

3. ​อัตถจริยา​ ​คือ​ ​ความ​รู้​ความ​สามารถ​ ​ที่​เรามี​อยู่​ ​ถ้า​เอา​ไป​ช่วย​ใคร​ได้​ ​ก็​ช่วยๆ​ ​กัน​ไป​ ​อย่า​ไปหวงเลย

4. ​สมานัตตตา​ ​คือ​ ​ไม่​ว่าคบ​กับ​ใครก็มี​แต่​ความ​จริงใจ​ให้​เขา​ ​ไม่​แทงใครข้างหลัง​ ​ไม่​ว่าร้ายใครลับหลัง​ ​มี​แต่​ความ​จริงใจ​ ​มี​แต่​ความ​ปลอดภัย​ให้​เขา​เสมอ

ทั้ง​ 4 ​ประการนี้​แหละ​จะ​เป็น​ที่มา​แห่งเสน่ห์ของเรา​ ​พูดง่าย​ ​ๆ​ ​โปรยเสน่ห์​ด้วย​การ​ให้​ ​ทั้ง​สิ่งของ​ ​ทั้ง​คำ​พูด​ ​ทั้ง​กำ​ลังอกกำ​ลังใจ​ ​ทั้ง​ความ​ปลอดภัยแก่​เขา​

(ที่มา​: ​ธรรมะประจำ​วัน​ www.webkal.org)

ไฟล์แนบ

#2 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2009 - 10:43 AM

ขอบคุณค่ะ สำหรับความรู้ ดี ๆ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2009 - 09:15 PM

อ่านแล้ว...อิจฉา อิจฉา...ในเสน่ห์ จขกท....(แซว)
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 08:57 AM

งั้นก็ขออิจฉา (จขกท.) ด้วยคนอ่ะ อิอิ
ขออนุญาต คัดลอกไปแจกจ่ายน้องๆ ที่ทำงานด้วยนะค่ะ

สาธุ...ในบทความค่ะ

#5 เด็กดีค่ะ

เด็กดีค่ะ
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2009 - 09:16 PM

สาธุ ขอคัดลอกด้วยคนนะคะ happy.gif

ดวงตาเห็นธรรม

#6 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2009 - 09:06 PM

ฮือๆๆๆ
หนูถูกเพื่อนอิจฉาค่ะ
เค้าว่าหนูเรียนเก่งกว่า
ขาวกว่า สูงกว่า
(อิจฉาแบบนี้ก็มีด้วย)
เวลาถูกใครอิจฉาหรือว่ารู้สึกไม่ดีกับเรา
มันก็สามารถทำลายเราได้เหมือนกันนะคะ
แต่หนูจะสู้ค่ะ
หนูจะไม่อิจฉาใคร

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#7 usr30320

usr30320
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2009 - 09:23 AM

ขอขอบคุณในความเมตตาและความรู้ที่แบ่งปันนะคะ

ขอรบกวนเรื่องการแก้นิสัยขี้เบื่อง่าย และ ขี้ใจน้อยให้ด้วยนะคะ ขออนุโมทนาบุญค่ะ

พิมรักษ์บุญ

#8 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2009 - 09:42 AM

เอ้อ?? อิฉันก็ถูกอิจฉาค่ะ

เค้าว่าเรา ทำบุญเป็นบ้า เป็นหลัง(ก็ 28ปีหน้อ )
มาวัดทำบุญได้ทุกวัน มาเข้าโรงเรียนทุกวัน(9ปีแล้วจ้า ตั้งแต่งานสวดพระอภิธรรมคุณยาย )
เป็นข้าราชการกินเงินเดือนไม่กี่บาทแต่ทำบุญเป็นประธานทุกงาน

ไม่ใช่คนสวยแต่คนสวยอิจฉา*ริษยา แถมด้วยผูกโกรธผูกแค้น
ทำคุณกับคนไม่ขึ้น
เมตตาช่วยเหลือหล่อนๆๆ หล่อนยังแทงข้างหลังตลอดเวลา
แถมด้วยการโดนข่มขู่ ทำร้ายร่างกาย มีทั้งต่อหน้า ลับหลัง

แผ่เมตตาเยอะๆๆก็แล้ว ขอให้บรรดาพวกติงต๋องไปไกลๆๆเถอะ เจ้าประคุณเอ๋ย

แทบจะเลิกเข้าวัดเลย นี่ขนาดลูกพระธรรมแฟนพันธ์แท้น่ะนี่

#9 แก้วใสเย็น

แก้วใสเย็น
  • 234 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 July 2009 - 09:00 PM

เราไม่อิจฉาริษยาใคร แสดงว่าเรามีดีอยู่ในตัว !!

เกิดมาทำพระนิพพานให้แจ้ง แสวงบุญ สร้างบารมี

#10 ใส ใน สว่าง

ใส ใน สว่าง
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 August 2009 - 09:03 PM

โดน อีก อ่ะ แหละ อนุโมทนา จร้า

เราพรางคนอื่นได้ แต่เราพรางตนเองไม่ได้

#11 Hi-way

Hi-way
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 September 2009 - 10:03 AM

อนุโมทนากับ ธรรมะใสๆ ค่ะ สาธุค่ะ

เดี๋ยวจะส่งให้คนที่ มีนิสัยชอบ เป็นคนขี้อิจฉาคนอื่น ทำบุญทำทานน้อย

#12 *sky noi*

*sky noi*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 24 November 2009 - 08:52 PM

^^