ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

คนหัวหมอ...

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 04:03 PM

ถ้าสมมุติมีคนบางคนทีเราเคยเเนะนำเค้าเกี่ยวกับการทำผิดศิล

เเต่มีมีคำตอบมาอย่างนึงว่า "ก็ผมไม่ได้รับศิลแล้วผมจะผิดศิลได้อย่างไร" glare.gif

ผมก็ dry.gif

เป็นนทุกคนทุกคนจะให้คำตอบให้เค้ายังไงดีครับ

.....................................................................
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#2 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 04:45 PM

ต้องถามคนตั้งกระทู้กลับครับ ว่าตอบไปว่ายังไง แล้ว feedback คืออะไร :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#3 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 04:52 PM

ยังครับ คือมีคนรู้จักอยู่คนนึง ซึ่งคิดว่าน่าจะถามเเบบนี้ ถ้าผมจะชวนเค้ามานั่งสมาธิ

เลยต้องเตรียมหาคำตอบไว้ หลายๆ รูปเเบบ นะครับ

เลยอยากลอง ความคิดเห็นหลายๆมุม น่ะครับ

.........................................
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#4 หมอป๊อง

หมอป๊อง
  • 761 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 05:47 PM

glare.gif ..น้ำทะเล เค็มฉันใด ทำผิดศีล ก็ผิดฉันนั้น แม้จะบอกว่าไม่ได้รับศีล
..การอาราธนาศีล เป็นการ"ตั้งใจ"ที่จะทำศีลให้บริสุทธิ์..
ไม่อาราธนาก็ได้ ไม่เกี่ยวกับไม่อาราธนาแล้วทำผิดศีล แล้วไม่ผิด...
...

#5 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 08:08 PM

ก้อนเหล็กแดง ไม่ว่าจะรู้หรือไม่รู้ เมื่อจับย่อมร้อนเหมือนกันหมด
ผิดศีลไม่ว่าจะรู้หรือไม่รู้ย่อมบาปเช่นกัน แต่คนที่รู้ย่อมบาปน้อยกว่า เพราะจะทำด้วยความระมัดระวัง

#6 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 08:45 PM

nerd_smile.gif ศีล...เป็นสิ่งที่มีอยู่แล้วโดยธรรมชาติของมนุษย์...
การรักษาศีลนั้นอยู่ที่เจตนา...ต้องเริ่มต้นที่เวรมณี หรือ วิรัติ หมายถึง ความตั้งใจงดเว้นจากความชั่วนั่นเอง dont_tell_anyone_smile.gif
วิรัติ...เป็นสิ่งบ่งชี้ถึงการมีศีล...แบ่งเป็น 3แบบ
1. สมาทานวิรัติ คือ ความตั้งใจงดเว้นจากบาป เพราะได้สมาทานศีลไว้แล้ว
2. สัมปัตตวิรัติ คือ ความตั้งใจงดเว้นจากบาปเมื่อเกิดเรื่องขึ้นเฉพาะหน้า แม้เดิมทีไม่ได้สมาทานศีลไว้ แต่เมื่อไปพบเหตุการณ์ที่ชวนให้ล่วงละเมิดศีล ก็คำนึงถึง ชาติ ตระกูล การศึกษา หรือความดีต่างๆ เป็นต้น จึงทำให้เกิดความตั้งใจที่จะงดเว้นจากบาปเวรขึ้นในขณะนั้นนั่นเอง
3. สมุจเฉทวิรัติ คือ ศีลของพระอริยเจ้า

ดังนั้น...การรับศีลนั้นเป็นกระบวนการแสดงออกซึ่งเจตนารมย์...แม้ไม่รับศีล ก็ต้องมีมนุษยธรรมเป็นปกติ
แม้จะไม่ได้รับศีลก็สามารถรักษาศีลได้...ในทางกลับกัน หากปราศจากความตั้งใจรักษาแล้ว ก็ไม่จัดว่าเป็นการรักษาศีล glare.gif

คงต้องแนะนำด้วยจิตเมตตาครับ...ว่า...คนทุศีลอาจรอดจากกฎหมาย แต่เสี่ยงต่ออบาย dont_tell_anyone_smile.gif ...จึงไม่ควรฉลาดในทางเสื่อม...โดยอ้างเหตุแห่งกฎหมาย glare.gif ....ควรศึกษาให้รู้เท่าทันอุบายแห่งความเสื่อม เพื่อเอาตัวรอดปลอดภัยในวัฎฎะสงสารนี้ครับ nerd_smile.gif

ลิ๊งค์โทษของการละเมิดศีล...ให้แล้ว nerd_smile.gif
http://main.dou.us/v..._id=390&page=10
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 31 December 2009 - 08:50 PM

บอกเขาว่า ศีล ไม่ใช่ข้อห้ามนะครับ แต่ศีล แปลว่า ปรกติ

ปรกติของอะไร ปรกติของความเป็นมนุษย์ผู้มีใจสูงน่ะครับ

ปรกติของมนุษย์จะต้องไม่ฆ่า ไม่ลัก(แย่งชิงสิ่งของกัน) ไม่ผิดในกาม ไม่พูดปดส่อเสียดคำหยาบเพ้อเจ้อ และมีสติ

แต่หากมนุษย์ฆ่ากัน ซึ่งผิดปรกติของมนุษย์ มนุษย์ก็ไม่ต่างจากสัตว์ที่มุ่งร้ายต่อกัน ฆ่ากันเป็นปรกติเพื่อผลประโยชน์ เช่น แย่งอาหาร
หรือ หากมนุษย์ลักขโมยแย่งชิงสิ่งของกัน ซึ่งผิดปรกติของมนุษย์ มนุษย์ก็ไม่ต่างจากสัตว์ที่แย่งชิงอาหารกันเป็นเรื่องปรกติน่ะครับ
หรือ หากมนุษย์สำส่อน ลูกเขาเมียใครไม่เว้น มนุษย์ก็ไม่ต่างจากสัตว์ที่ไม่มีความผูกพันฉันท์สามีภรรยาน่ะครับ สมสู่กับตัวไหนก็ได้ เป็นต้น
หรือ หากมนุษย์พูดปดด่าว่ากัน มนุษย์ก็ไม่ต่างจากสัตว์ที่ส่งเสียงด่าว่าข่มขู่กัน เพื่อแย่งอาหาร เพื่อเอาชนะกัน เป็นต้นครับ
หรือ หากมนุษย์ดื้มน้ำเมา มนุษย์ก็จะไร้สติ ไม่ต่างจากสัตว์ที่ไม่มีสติรับรู้ผิดชอบชั่วดีครองกาย น่ะครับ

ดังนั้น การรักษาศีล จึงเป็นการรักษาความเป็นปรกติของความเป็นมนุษย์ แม้จะไม่ได้รับศีลก็ตาม หากไม่ได้ตั้งใจรักษาศีล ก็เท่ากับไม่รักษาปรกติของความเป็นมนุษย์น่ะครับ แล้วจะเป็นอะไรล่ะ ก็ต้องให้เพื่อนเจ้าของกระทู้ไปคิดดูครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 kissy

kissy
  • 589 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 January 2010 - 09:00 PM